เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:39:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  น้ำมันนวดเส้นสมุนไพร หมอพื้นบ้านผลิตเองรับรองคุณภาพ(ของดีเพื่อชาวเชียงราย)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน น้ำมันนวดเส้นสมุนไพร หมอพื้นบ้านผลิตเองรับรองคุณภาพ(ของดีเพื่อชาวเชียงราย)  (อ่าน 7185 ครั้ง)
aia
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:11:02 »

น้ำมันนวดเส้นสมุนไพร หมอพื้นบ้าน

สรรพคุณ  ใช้รักษาและบรรเทา ปวดเข่า ปวดเอว นิ้วล๊อค ปวดส้นเท้า ตะคิว ชามือ-เท้า กระดูกทับเส้น กล้ามเนื้ออักเสบ ปวดเมื่อยร่างกาย

วิธีใช้ ทายาบางๆบริเวณที่ปวด แล้ว กดคลึงเบาๆ จากนั้นบีบนวดพอเบามือ วันละ2-3ครั้ง

ส่วนประกอบ    น้ำมันสกัดจากไพร น้ำมันเมล็ดกระทิง เกล็ดสาระแหน่ น้ำมันกานพลู ฯลฯ

เลขที่ยา 391/47  ผลิตที่ 43/1 หมู่5 ต.มะกอก อ.ป่าซาง จ.ลำพูน 51120  
 เบอร์โทร  083-1542161(เอ) 089-5556680(คุณพ่อสุนัน หรือ ที่ชาวบ้านทั่วไปเรียกว่า ลุงหมอ นัน )

หมายเหตุ เป็นยาทาที่ผลิตเองจากสมุนไพรไม่มีวางจำหน่ายทั่วไปนะครับผลิตออกมาตามจำนวนที่มีคนต้องการ โดยมิได้ประสมสารใดๆทั้งสิ้นครับ ตัวยาเป็นยาสมุนไพรจิงๆมีคนทดลองแล้วหายครับหรือทุเลาเรากล้ารับประกันเพราะได้รับอนุยาติการทำยาสมุนไพรแล้วมีเลขที่ตั้งที่แน่นอนสามมารถตรวจสอบที่อยู่ได้ครับ อนุญาตินะครับยกตัวอย่างที่เชียงรายที่ใช้อยู่แล้วทุเลาคือคุณป้า อนงค์ นพพิจิตร บ้านอยู่ที่แถวน้ำตกแม่กรณ์ แต่มาดูแลหอพักอยู่ตรงดอยเขาควายชื่อหอภัทรรินตรงข้ามร้านหลู้แมงดา ลองถามไถ่ดูได้ครับว่าใช้เป็นเช่นไรครับ 083-576638เบอร์ป้าแก ใครไปทางนั้นลองนั้งคุยได้ครับ  หรือใครจะทดลองก็เชิญครับมียาให้ทดลองทานะครับบางท่านครึ่งชั่วโมงก็เห็นผลแล้วครับ ลองพิสูจได้นะครับที่ ลูกชายทำงานอยู่ครับ ศูนย์ ปภ.เขต15 เชียงรายครับ (ชื่อ เอ )  083-1542161 เราทำตามสูตรบรรพบุรุษเลยกล้าเปิดตัวไม่ผสมสารเหมือนหลายๆยี่ห้อที่ท่านเคยใช้  ไม่ร้อน ไม่ปวดแสบ หรืออาการต่างที่เคยทามาหลายๆที่  ลองเข้าไปทดลองได้ครับของเราทำเองผลิตรเองจึงกล้ารับประกันว่าเป็นสมุนไพรแท้ๆ สำหรับคนเถ้าคนแก่หรือคนหนุ่มสาวหรือใครใช้มาหลายสูตรไม่ดีลองสมุนไพรชาวบ้านดูนะครับ แล้วท่านจะรู้ว่าสมุนไพรที่จิงมันรักษาความปวดเมื่อยได้จริง  มีอะไรดีกว่าที่ท่านคิด ไม่ลองก็ไม่รู้ครับ

*****ไม่ต้องหวังผลกำไรขอแค่ได้ค่ายาที่จัดหาคืนเราก็พอใจแล้วเราอยากให้ทานหลายจิงๆ เราให้ท่าน ท่านละ1ขวดเท่านั้นในการทดลองไปใช้ถ้าดีก็ว่ากันมาถ้าไม่ดีก็จบหรือโทรต่อว่ากันได้(เฉพาะชาวเชียงรายแม่อุ้ยคนแก่ คนหนุ่มสาว เชียงรายเราให้ท่าน ท่านละ1ขวดในราคา60 บาท/ขวด เท่านั้น เอามากกว่า1 เราไม่ขาย ท่านจะต้องไปทดลองใช้ก่อนถ้าดีจริงค่อยมาคุยกันครับ  ขอบคุณครับ การไม่มีโรคภัย นั้นคือ โชคลาภอันประเสริฐ แต่ถ้ามีนั้นมิใช่กรรมแต่เป็นการที่รางการต้องการการรักษาที่ถูกต้อง*****

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กันยายน 2012, 10:10:36 โดย aia » IP : บันทึกการเข้า
kongkew
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:41:32 »

เจียงฮายมีขายตี่ไหนครับ
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:46:46 »

ไม่มีครับมีที่ลูกชายครับที่ศูนย์ ปภ.เขต15ครับใกล้เชียงรายคอนโดเทวประตูเชียงใหม่ครับฝากแกมาครับไม่มีวางจำหน่ายนะครับถ้าจะเอาต้องสั่งครับหรือไปเอาที่ลูกชายนะครับ083-1542161ครับไปลองทาก่อนนะครับแต่ได้แค่1ขวดนะครับไปลองใช้ก่อนแล้วค่อยว่ากันหรือจะลองไปทาก่อนก็ได้ครับแบ่งยาไปให้คนแก่ลองทาก็ไม่ว่ากันครับไม่วางขายเพราะบางคนเอาไปผสมครับหรือใส่อะไรลงไปเราไม่รูคนนำไปใช้มันไม่หายจะเสียคนผลิตที่ตั้งใจทำครับเลยไม่วางขายครับผลิตเพื่อเป็นวิทยาทานขอแค่ยาคืนก็พอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:50:18 โดย aia » IP : บันทึกการเข้า
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 20:54:03 »

ทางเราหวังแค่ถ้าใช้ดีก็บอกต่อเพื่อคนอื่นที่ต้องการหรือไม่รู้ว่าจะไปหาอะไรมาใช้แล้วเพื่อเป็นกุศลในการทำบุญต่อไป แต่ถ้าไม่หายก็ให้จบทางเราขอรับไว้เองหรือโทรมาแจ้งเราจะได้ปรับปรุงตัวยาหรือมาอาการใดๆก็แจ้งกลับให้ทราบเพื่อการพัฒนาสมุนไพรไทยต่อไป ขอบคุณครับ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กันยายน 2012, 22:08:34 »

ขอทดลองสัก 2 ขวดครับ 081-3870653

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 07:14:20 »

ลองสักขวดก่อนใหมครับท่าน1ขวดไม่ต้องใช้มากครับนิดเดี๋ยวเอง
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 09:39:21 »

ขอบคุณนะครับ เหลื่อไม่มากแล้วครับยาสมุนไพรแท้ๆไม่มีสิ่งปลอมปนครับผลิตเองเพื่อคนที่หายาอะไรมาทาแล้วไม่หายทามาหมดแล้วลองยาของชมรมอนุรักษ์สมุนไพรพื้นบ้านลำพูนป่าซางในโครงการพระราชดำริสมุนไพรจากโครงการหลวงทั้งหมดครับ บางส่วนสั่งมาจากต่างจังหวัดครับเช่นเมล็ดกระทิงครับ  มีที่อยู่ที่แน่นอน ไม่หวังผลกำไรแต่อยากให้สมุนไพรอยู่คู่คนไทย ให้ท่านละ1ขวดในขอแค่คายาสมุนไพรเท่านั้นครับลองท่านละ1ขวดหรือจะมาทดลองทาก่อนก็มาให้นะครับรับรองว่าไม่ร้อนนะครับเดี๋ยวจะให้ดูส่วนประกอบหลายท่านก็ไม่เคยรู้จักโดยแต่คนรุ่นใหม่คงไม่เคยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กันยายน 2012, 10:09:20 โดย aia » IP : บันทึกการเข้า
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 10:04:05 »

อวิทยาศาสตร์    Zingiber cassumunar   Roxb.
วงศ์    Zingiberaceae
ชื่ออื่น    
ปูลอย, ปูเลย (ภาคเหนือ), ว่านไฟ (ภาคกลาง); มิ้นสะล่าง (เงี้ยว-แม่ฮ่องสอน)

ลักษณะของพืช
   ไพลเป็นไม้ลงหัว มีเหง้าใหญ่ เนื้อสีเหลือง กลิ่นหอมใบเรียวยาว ปลายแหลมดอกออกรวมกันเป็นช่ออยู่บนก้านช่อที่แทงจากเหง้า
ส่วนที่ใช้เป็นยา    เหง้าแก่จัด ช่วงเวลาที่เก็บเป็นยา เก็บเหง้าแก่จัด หลังจากต้นไพลลงหัวแล้ว

สรรพคุณและวิธีใช้
   สรรพคุณแก้ฟกช้ำ บวม เคล็ดยอก ขับลม ท้องเดิน และช่วยขับระดู ประจำเดือน สตรีนิยม ใช้เป็นยา หลังคลอดบุตร เหง้าไพลใช้เป็นยารักษาอาการเคล็ดขัดยอก ฟกช้ำ โดยใช้เหง้าประมาณ 1 เหง้า ตำแล้วเอาน้ำมาทาถูนวดบริเวณที่มีอาการ หรือตำให้ละเอียดผสมเกลือเล็กน้อยคลุกเคล้าแล้วนำมาห่อเป็นลูกประคบอังไอน้ำให้ความร้อน ประคบบริเวณปวดเมื่อยและฟกช้ำ เช้าเย็นจนกว่าจะหาย หรือทำเป็นน้ำมันไพลไว้ใช้ก็ได้ โดยเอาไพล หนัก 2 กิโลกรัม ทอดกับน้ำมันพืชร้อน ๆ 1 กิโลกรัม ทอดจนเหลืองแล้วเอาไพลออก ใส่กานพลูผงประมาณ 4 ช้อนชาทอดต่อด้วยไฟอ่อน ประมาณ 10 นาทีกรองแล้วรอจนน้ำมันอุ่น ๆ ใส่การบูรลงประมาณ 4 ช้อนชา ใส่ภาชนะปิดฝามิดชิด รอจนเย็นจึงเขย่าการบูรให้ละลาย น้ำมันไพลนี้ใช้ทาถูนวด 2 ครั้ง เช้า - เย็น หรือเวลาปวด (สูตรนี้เป็นของนายวิบูลย์ เข็มเฉลิม อ. สนามชัยเขต จ. ฉะเชิงเทรา)
ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์    เหง้าไพลมีน้ำมันหอมระเหย (Essential oil) 80% มีสารที่ให้สีชื่อ Curcumin ฯลฯ จากการทดลองพบว่ามีฤทธิ์ลดการอักเสบ และกรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ได้มีการค้นคว้าสารสำคัญ มีสรรพคุณแก้หอบหืดและมีการวิจัยทางคลินิก โดยใช้ไพลรักษาโรคหืดในวัยเด็ก และจากรายงานด้านความเป็นพิษพบว่าไพลเป็นสมุนไพรที่ไม่มีพิษเฉียบพลัน
ขณะนี้สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีได้พัฒนาครีมที่ได้จากน้ำมันไพล ใช้ชื่อว่า "ครีมไพลจีซาล" รักษาอาการปวดเมื่อย ฟกช้ำ เบื้องต้นที่นำมาใช้กับผู้ป่วยที่มีอากรฟกบวม เคล็ดขัดยอก ปวดเมื่อ ปรากฏว่าได้ผลดี กำลังพัฒนาเป็นอุตสาหกรรม เพื่อการพึ่งตนเองภายในประเทศต่อไป

กระทิง

1.  ชื่อพันธุ์ไม้                                       กระทิง

2.  ชื่อสามัญ          (ไทย)                     กากะทิง (ภาคกลาง) ทิง (กระบี่) เนาวกาน (น่าน) สารภีทะเล

(ประจวบคีรีขันธ์)  สารภีแนน  (ภาคเหนือ)

กระทิงเป็นพันธุ์ไม้ที่พบขึ้นประปรายอยู่เป็นแห่ง ๆ ตามป่าที่อยู่ใกล้ชายทะเลตอนที่น้ำทะเลขึ้นไม่ถึงและป่าที่ชื้นทั่วไป ที่สูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 50-100 เมตร

การใช้ประโยชน์

กระทิง เป็นไม้พื้นเมืองที่มีคุณค่าทางเศรษฐกิจชนิดหนึ่งของประเทศ มีการนำมาใช้ประโยชน์หลายอย่างดังนี้

1. ไม้  ใช้ทำเรือ  กระดูกงูเรือ  ตู้   ก่อสร้างบ้านเรือน  เครื่องมือเกษตรกรรม  เช่น แอก ฯลฯ

2. ประโยชน์ทางด้านสมุนไพร

ใบสด     :  ขยำแช่น้ำเอาน้ำล้างตา แก้ตาฝ้า ตามัว ตาแดง

ดอก        :  ปรุงเป็นยาหอมบำรุงหัวใจ

เมล็ด       :  น้ำมันที่ได้จากเมล็ดใช้ทาถูนวด แก้ปวดข้อ เคล็ดบวม

3. ประโยชน์อื่น ๆ น้ำมันที่ได้จากเมล็ดใช้จุดตะเกียง และใส่เครื่องสำอางค์ รวมทั้งนิยมปลูกเป็นไม้ประดับที่สวยงาม            

ชื่อภาษาไทย             กานพลู
ชื่ออื่นๆ           จันจี่ (ภาคเหนือ)
สรรพคุณ :

เปลือกต้น  -  แก้ปวดท้อง แก้ลม คุมธาตุ

ใบ -  แก้ปวดมวน

ดอกตูม - รับประทานขับลม ใช้แต่งกลิ่น
    ดอกกานพลูแห้ง ที่ยังไม่ได้สกัดเอาน้ำมันออก และมีกลิ่นหอมจัด มีน้ำมันหอมระเหยมาก รสเผ็ด ช่วยขับลม แก้อาการท้องอืด ท้องเฟ้อ ปวดท้อง และแน่นจุกเสียด แก้อุจจาระพิการ แก้โรคเหน็บชา แก้หืด แก้ไอ แก้น้ำเหลืองเสีย แก้เลือดเสีย ขับน้ำคาวปลา แก้ลม แก้ธาตุพิการ บำรุงธาตุ ขับเสมหะ แก้เสมหะเหนียว ขับผายลม ขับลมในลำไส้ แก้ท้องเสียในเด็ก แก้ปากเหม็น แก้เลือดออกตามไรฟัน แก้รำมะนาด กับกลิ่นเหล้า แก้ปวดฟัน

ผล -  ใช้เป็นเครื่องเทศ เป็นตัวช่วยให้มีกลิ่นหอม

น้ำมันหอมระเหยกานพลู - ใช้เป็นยาชาเฉพาะแห่ง แก้ปวดฟัน ฆ่าเชื้อทางทันตกรรม เป็นยาระงับการชักกระตุก ทำให้ผิวหนังชา

ประโยชน์และสรรพคุณทางยา

มักนำใบสะระแหน่มาบดแล้วทาลงบนผิวหนังจะทำให้ผิวหนังชุ่มชื่นอีกทั้งยังช่วยไล่ยุง นอกจากนี้ยังใช้ทำยาผสมลงไปในชาสมุนไพรหรือคั้นน้ำมาผสมลงในเครื่องดื่ม สะระแหน่ยังสามารถนำไปทำเป็นยาปฏิชีวนะและยังใช้เป็นตัวขับไล่อนุมูลอิสระออกจากร่างกาย อีกทั้งยังใช้เป็นยาเย็นและใช้เป็นยาคลายความเครียด และมีงานวิจัยอย่างน้อยชิ้นหนึ่งระบุว่ามันช่วยคลายความกดดันของกล้ามเนื้ออันมาจากความเหนื่อยล้าและความเครียด สะระแหน่ยังใช้ไปทำน้ำมันหอมระเหยเพื่อใช้ในการทำสุคนธบำบัด อีกทั้งยังใช้เป็นยารักษาโรคเกี่ยวกับต่อมไทรอยด์

ขอบคุณครับ เกล็ดความรู้เล็กน้อยๆครับสมุนไพรจากโครงการหลวงทั้งหมดนะครับ
เชียงรายติดต่อที่ เอ 083-1542161(ลูกผู้ผลิต) มาทดลองทาได้ครับ ที่ประตูเชียงใหม่ ศูนย์ ปภ.เขต15 เชียงราย (ไม่ดีตามมาว่าได้ครับไม่หนีไปใหนครับ)หรือจะให้นำยาไปให้ลองทาก็บอกมานะครับแต่อย่าใกลนะครับแถวอำเภอเมืองพอได้ครับ อยากให้ท่านหายจิงๆไม่ได้คิดเพิ่มใดๆนะครับท่านหายผมก็ได้บุญครับ ตามแนวพ่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กันยายน 2012, 10:34:16 โดย aia » IP : บันทึกการเข้า
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 18:31:45 »

ใครอยากได้ให้คนแก่ก็บอกนะครับ สั้งมาครับกำลังจะผสมชุดใหม่ให้ชาวบ้านใช้ดีครับสมุนไพรไทย ขอบคุณนะครับเหลืออีก3ขวดสุดท้ายนะครับ เปิดตัวที่เชียงรายยาสมุนไพรครับ ทดลองทาได้นะครับ
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 06:24:09 »

เหลือ2ขวดสุดท้ายครับถ้าหมดแล้วต้องรอชุดใหม่ครับ
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 07:11:00 »

ยานวดชุดใหม่ทำเสร็จแล้วครับใครอยากได้บอกมาเลยครับยาสมุนไพรแก้ปวดจะ
kookkai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 14:51:22 »

สั่ง 1 ขวด คร๊ เอาเองหรือเอามาส่งคร๊..อยู่ตัวเมือง
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 09:50:39 »

ขอบคุณนะครับที่ให้ความสนใจครับใครอยากได้สมุนไพรแท้ๆโดยคนไทยภูมิปัญญาคนไทยแต่บรรพบุรุษเก่าแก่เชิญสั่งได้นะครับ ทิ่งเบอร์ไว้ก็ได้ครับจะติดต่อกลับไป ขอบคุณครับ
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 15:39:18 »

ชุดใหม่มาแล้วนะครับยานวดสมุนไพร
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 07:42:43 »

ใครอยากได้ให้แม่อุ้ยหรือคนที่คุณรักเรียนเชิญครับแก้ปวดคลายเส้นสมุนไพรไทยแท้ๆนะครับพิสูตรได้จะ
aia
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 13:20:28 »

๊UP
หน้า: [1] พิมพ์