เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 04:47:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากเป็นเกษตรกร ช่วยแนะนำด้วยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเป็นเกษตรกร ช่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 1049 ครั้ง)
ิัby music
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 02:12:16 »

คือตอนนี้ผมมีที่สวนแต่ไม่รู้จะทำอย่างไรให้เกิดประโยชน์ครับ เลยอยากจะให้ผู้มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ คือผมอยากเป็นเกษตรกรครับ ตอนนี้คือผมคิดไว้หลายอย่างเลย
1.ผมอยากจะปลูกผักแบบ ไฮโดรโปรนิกส์ เรื่องวิธีการปลูกคงพอหาอ่านในเน็ตได้ แต่ผมอยากรู้ว่างบที่ต้องใช้ในการสร้างอุปกรณ์ต่างๆในการปลูกผักต้องใช้เท่าไหร่ครับ ผมกะว่าจะลองเริ่มต้นดูก่อนประมาณ 500 หลุมครับ และอยากทำแบบเป็นท่อ PVC ครับ
2.อยากเพาะเห็ดขายครับ
3.อยากเลี้ยงไก่ใข่
4.กะว่าพื้นที่ที่เหลือจะปลูกกล้วยกับมะละกอครับ
ทุกรายการที่ผมคิดทั้งหมดเป็นแบบให้ผลผลิตตลอดฤดูกาล อยากทำแบบครบวงจรเลยครับ พออยู่พอกิน ถ้าทำแล้วไปได้สวยก็อยากทำเป็นธุระกิจเลี้ยงชีพไปเลยครับ ท่านใดพอมีความรู้ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เลยครับ แต่ใจรักการปลูกต้นไม้กับเลี้ยงสัตย์อยู่แล้วครับ ใครพอแนะนำได้ พอให้แนวทางได้ก็ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
****บอกสถานที่แบบคร่าวๆนะครับ ที่ทั้งหมดลุงทิ้งไว้ให้ครับ มี3ที่  1.เป็นบ้านติดนา มีเนื้อที่โล่งๆไม่รวมตัวบ้านประมาณ 1 ไร่  2.มีสวนอยู่ประมาณ 6 ไร่  3.มีที่นาประมาณ 10 กว่าไร ทั้งหมดตอนนี้ให้คนอื่นเช่าทำอยู่ครับ
หล่อเล็ก
ชั้นประถม
*

เกษตรมือใหม่ป้ายแดง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 02:46:35 »

แวะเข้ามาดู นาน ๆ จะเจอคนชอบเกษตรเทือ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 06:55:41 »

เริ่มจากงานเล็กๆไปก่อนนะครับ
ที่รอบบ้านหนึ่งไร่ ปลูกพืชผักสวนครัว สมุนไพร เลี้ยงสัตว์ในบริเวณนี้ มีระบบการดูแล
มีระบบน้ำให้สมบูรณ์พร้อมเสียก่อน  ถ้าได้ผลก็จะเป็นต้นทุน และเป็นบทเรียนของท่าน
พืชชนิดใด  ถ้าเราทำได้ผลดี  ขายได้ราคา  ตลาดต้องการ ชาวบ้านอุดหนุน
 ก็ค่อยๆขยายพื้นที่ปลูกพืชชนิดนั้นๆ เพิ่มขึ้น
ที่สวน อาจเปลี่ยนเป็นการปลูกหลากชนิดไม้ผล หมุนเวียนกันออกผลผลิตมาสู่ท้องตลาด
ที่นา อาจให้เขาเช่าทำ เก็บค่าเช่าเป็นข้าวเปลือก แล้วค่อยๆเรียนรู้ทำเองต่อไป

ิัby music
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 10:13:06 »

เริ่มจากงานเล็กๆไปก่อนนะครับ
ที่รอบบ้านหนึ่งไร่ ปลูกพืชผักสวนครัว สมุนไพร เลี้ยงสัตว์ในบริเวณนี้ มีระบบการดูแล
มีระบบน้ำให้สมบูรณ์พร้อมเสียก่อน  ถ้าได้ผลก็จะเป็นต้นทุน และเป็นบทเรียนของท่าน
พืชชนิดใด  ถ้าเราทำได้ผลดี  ขายได้ราคา  ตลาดต้องการ ชาวบ้านอุดหนุน
 ก็ค่อยๆขยายพื้นที่ปลูกพืชชนิดนั้นๆ เพิ่มขึ้น
ที่สวน อาจเปลี่ยนเป็นการปลูกหลากชนิดไม้ผล หมุนเวียนกันออกผลผลิตมาสู่ท้องตลาด
ที่นา อาจให้เขาเช่าทำ เก็บค่าเช่าเป็นข้าวเปลือก แล้วค่อยๆเรียนรู้ทำเองต่อไป

ขอบคุณครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 11:01:26 »

ผืนดินนี่หละครับจะทำให้เรามีกินไปจนตาย สู้ๆครับผมก็คิดอยากทำอยู่เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 08:38:51 »

ตอนนี้ผมทำงานรัฐวิสาหกิจ มีเวลาว่างผมยังปลูกแทบทุกอย่างเลยครับ เพราะยังไงๆ พ่อแม่เราก็เคยทำเกษตรมาก่อน เสน่ห์มันมีครับ งานด้านเกษตรเนี่ย

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 16:40:46 »

คึกษาตลาดก่อนครับ เริ่มจากน้อยๆก่อนครับประสบการณ์ไม่มีขายครับ อย่าปลูกพืชอย่างเดียวนะครับ เลี้ยงสัตว์ไปด้วยควบคู่กันไป เช่น ปลา ไก่ หมู ประมาณนี้  เหยื่อยหน่อยแต่มีความสุข สุดท้ายสู้ๆครับ
ิัby music
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 23:37:57 »

แต่ตอนนี้พ่อผมไม่สนับสนุนด้านนี้ครับ บอกว่าอันนี้ค่อยทำตอนแก่ ตอนนี้ก็ทำงานที่ทำไปก่อน เพราะตอนนี้ที่บ้านผมทำสตูดิโอครับ แต่ใจจริงผมอยากอยู่แบบนี้ครับ ไม่มีหนี้ อยู่แบบพอเพียง ไม่ต้องคิดมาก มีความสุขดีครับ
หน้า: [1] พิมพ์