เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 02:32:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ไส้เดือน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน ไส้เดือน  (อ่าน 10309 ครั้ง)
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2012, 17:17:29 »

คึกคัดดีน่อ  เด่วย้ายไปสวนก่อน จะเอาไปเลี้ยงพ่อง เหลือไว้ตวยเน้อ
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 12:06:59 »

เดียวผมถ่ายภาพบ่อให้ดูนะครับผม แล้ววิเคราะห์กัน
Pran004
มัธยม
**

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 15:14:06 »

ขอจองช่วง 23-24 ก.ย. ชุด 300 หนึ่งชุดได้ไหมครับ Pran 004 085-2379314 ครับ ตอนนี้ติดงานอยู่ต่างจังหวัดครับ
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 21:40:11 »

ได้ครับ วันที่ 20 ผมจับใส่กะละมังไว้ให้ครับ วันรับ จะได้ไม่ต้องรอครับ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
komy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 09:34:17 »

ผมอยากเลี้ยงไว้เป็นอาหารไก่ครับ การขยายพันธ์จะสามารถขยายได้ไวไหมครับ เพราะที่บ้านเลี้ยงไก่ไว้เยอะครับอยากลดต้นทุนค่าอาหาร อยากได้คำแนะนำหากจะเลี้ยงไว้เพื่อเป็นอาหารไก่
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 10:49:31 »

ต้องเข้าใจวงจรชีวิต ของไส้เดือนก่อนนะครับ การขยาย พันธุ์จะมีก็ต่อเมื่อ อาหารสมบูรณ์ เรื่องอากาศไม่ต้องเป็นห่วงมาก ในฤดูหนาวก็แพร่พันธุ์ ได้ ผมต้องสอบถามอีกนิดว่า ต้องการใช้ในปริมาณ กี่กรัม กี่ขีด หรือ กี่กิโลกรัมต่อวัน เพื่อจะเป็นแผนในอนาคต ในการผลิต   ถ้าเป็นกิโลฯ ต่อวันคงเหนื่อยครับ เราต้องมีวัตถุดิบ ถึง ร้อยกิโลฯ เพื่อ เป็นพ่อแม่พันธุ์ วงจร จะครบสมบูรณ์ จากไข่เป็นตัวเต็มวัย ประมาณ 50 - 60 วัน น้ำหนักถึงจะได้ ตัวละ 2-4 กรัมครับ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 10:53:58 »

แต่การเลี้ยงไส้เดือนทำให้เราได้ผลพลอยได้อย่างมาก ไม่ว่า น้ำหรือมูลไส้เดือน ที่มี ไนโตรเจน สูงมาก ๆ สามารถนำไปสร้างเป็นประโยชน์ได้เยอะ เช่น นาข้าวนะครับ ดีกว่า มูลวัว ควายอีกครับ ปัจจุบัน การผลิตไส้เดือน ยังดังไม่พอ เป็นเพราะว่า ปริมาณไส้เดือนมีไม่พอต่อความต้องการ ทำให้ การผลิต ตัว การผลิตมูล การผลิตน้ำ จึงมีไม่เพียงพอต่อปริมาณการใช้ ที่ผมยอมออกมาเผยแพร่ ในตอนนี้ผมคิดแล้วว่า เป็นโอกาสอันดี ทั้งในภาครัฐ และเอกชน พยายามให้เรา ใช้วิธีสีเขียวในการผลิต เกษตรกรรม เพื่อ โลกที่สวยงาม และยั่งยืน ครับ แต่กว่า จะทันคงต้องช่วยกันพยายาม อีกสักพัก เชียงรายอาจเป็น แหล่งที่มีไส้เดือน มากที่สุดเพื่อ การเกษตร อินทรีย์เพื่อการส่งออกครับ
  เรามาเริ่มต้นกัน ครับ ก้าวแรก ไปแล้วครับ ตอนนี้ เรามาช่วยกันเดินก้าวต่อ ๆ ไปครับ ฝากด้วยนะครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 10:58:30 »

ในอดีตรู้สึกเสียดายเป็นอย่างมากที่ใช้เคมีในพื้นที่ของตัวเอง ทำให้ พื้นที่บางส่วนที่มีเชื้อของเห็ดตับเต่า (เห็ดห้า) สามารถเก็บได้วันละ 10 กิโลกรัม ต้องหายไป เพราะความมักง่ายใช้ยาฆ่าหญ้าครับ เห็ดได้สูยหายไปจากพื้นที่ร่วม ยี่สิบปี เสียดายมาก ๆ ในตอนนี้ พื้นที่ทั้งหมด ปลอดสารครับ ปุ๋ย ที่ใส่ในบ่อมะนาวทั้งหมด ใช้ตัว มูล และน้ำไส้เดือนครับ ทำให้ ที่บ้านไม่ขาดแคลน มะนาวตลอดทั้งปี แถมยังเผื่อแผ่ให้กับ เพื่อนๆ ได้อีกครับ
  ถ้าใครอยากได้มะนาว ฤดูแล้วตอนนี้คลุมไม่ให้น้ำได้แล้วนะครับ มะนาวจะออกดอกเดือน ธันวาคม ก่อนคลุม ใส่ไส้เดือนลงไปด้วยนะครับ ใส่อาหาร โดยเฉพาะ มูลวัว เศษพืชผัก ให้เป็นอาหารไส้เดือนนะครับ รับรอง ไม่ต้องดูแลมากครับ

meohmeng
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 13:27:24 »

ขอขนาดทดลอง1ชุดคะ รับของได้ที่ไหนคะ จะเอาไปเลี้ยงไว้ทำปุ๋ยที่บ้าน ช่วยติดต่อกลับด้วยนะคะ 081-1112677 ขอบคุณคะ

http://www.moshimoshiza.ob.tc/จำหน่ายผงบุกลดน้ำหนักกล่องฟ้า มข กล่องละ 170 บาท สั่งเยอะลดเยอะเจ้าhttp://www.moshimoshiza.ob.tc/http://www.moshimoshiza.ob.tc/
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 08 กันยายน 2012, 14:12:58 »

ขอขนาดทดลอง1ชุดคะ รับของได้ที่ไหนคะ จะเอาไปเลี้ยงไว้ทำปุ๋ยที่บ้าน ช่วยติดต่อกลับด้วยนะคะ 081-1112677 ขอบคุณคะ

ครับ

komy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 12:16:48 »

ต้องเข้าใจวงจรชีวิต ของไส้เดือนก่อนนะครับ การขยาย พันธุ์จะมีก็ต่อเมื่อ อาหารสมบูรณ์ เรื่องอากาศไม่ต้องเป็นห่วงมาก ในฤดูหนาวก็แพร่พันธุ์ ได้ ผมต้องสอบถามอีกนิดว่า ต้องการใช้ในปริมาณ กี่กรัม กี่ขีด หรือ กี่กิโลกรัมต่อวัน เพื่อจะเป็นแผนในอนาคต ในการผลิต   ถ้าเป็นกิโลฯ ต่อวันคงเหนื่อยครับ เราต้องมีวัตถุดิบ ถึง ร้อยกิโลฯ เพื่อ เป็นพ่อแม่พันธุ์ วงจร จะครบสมบูรณ์ จากไข่เป็นตัวเต็มวัย ประมาณ 50 - 60 วัน น้ำหนักถึงจะได้ ตัวละ 2-4 กรัมครับ
ถ้าเลี้ยงเป็นร้อยโล ต้องใช้พื้นที่เลี้ยงเยอะไหมครับ
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2012, 13:43:08 »

จริง ๆ ก็ต้องว่า แค่ ร้อยตารางเมตร 1/4 งาน แค่นั้นเอง แต่ต้อง มีความสูงประมาณ 50-100 เซนติเมตร พูดง่าย คือ ตั้งแต่ 50 ลบ.เมตร ขึ้นไปครับ พอเลี้ยงไหว ครับ แต่กว่าจะได้ปริมาณขนาดนี้ ต้องระวัง เรื่อง ตัวใหญ่กินตัวเล็กนะครับ แต่ถ้าจะ ตลอดไม่มีปัญหาครับ เอาใจช่วย ครับ

komy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 09:45:02 »

จริง ๆ ก็ต้องว่า แค่ ร้อยตารางเมตร 1/4 งาน แค่นั้นเอง แต่ต้อง มีความสูงประมาณ 50-100 เซนติเมตร พูดง่าย คือ ตั้งแต่ 50 ลบ.เมตร ขึ้นไปครับ พอเลี้ยงไหว ครับ แต่กว่าจะได้ปริมาณขนาดนี้ ต้องระวัง เรื่อง ตัวใหญ่กินตัวเล็กนะครับ แต่ถ้าจะ ตลอดไม่มีปัญหาครับ เอาใจช่วย ครับ
ผมสนใจอยากจะเลี้ยงครับ ขอเบอร์โทรติดต่อจะสะดวกไหมครับ เบอร์ผม 086-117-3096 คมครับ
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:09:25 »

ผมชยนต์ 0891089639 สะดวกตอน บ่าย ๆ นะครับ โทรมาได้ ครับ ปรึกษาฟรีไม่มีเสียเงิน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:13:06 »

เริ่มต้นทำฟาร์มเอาบ่อเดียวก่อนครับ ขนาด  2x4 ครับ ใช้ ไส้เดือน 8 กิโลกรัม คิดแบบตรรกะง่าย ๆ คือ อีก 6 เดือนบ่อนี้สามารถผลิตไส้เดือน ได้ถึง 6 รุ่น ถ้าไม่มีตายคือ น้ำหนัก ร่วม 5 ++ กิโลกรัม ครับ รวมไซส์เล็ก และใหญ่ ต่อจากนี้ การจัดการต้อง เต็ม 100% ครับ ระบบต้องดี การเลี้ยงบ่อมีการสูญเสียครับ เพราะนานวันเราจะแยกไซส์ลำบากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:15:59 โดย CHAYON » IP : บันทึกการเข้า

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:15:30 »

ไส้เดือนมันไม่มีตา มันคลำหรือสัมผ้สอะไรที่มีเมือกหรือลื่น ๆ มันดูดหมดครับคิดดูว่าไส้เดือน ขนาดเท่าปลายเข็ม จะเหลือเท่าไหร่ครับ ตรงนี้ที่แยกยากในกรณีที่ทำเป็นบ่อ แต่ถ้าเลี้ยง กะละมัง ใช้ทุน และพื้นที่เยอะมาก ไม่ว่าเครื่องจักรมีไว้สำหรับการแยกตัวตัว ชั้นวางที่ต้องรับน้ำหนัก การให้อาหารเสียเวลาเยอะ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:16:51 »

เดี๋ยวผมจะหาวงจรชีวิตมาให้ชมกันนะครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:31:40 »

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 10:35:40 »

การผสมพันธุ์แบบใช้เพศนะครับ เมื่อผสมพันธุ์เสร็จแต่ละตัวก็จะไปมี โคคูน (ตระกูลไข่) ของแต่ละตัวนะครับ จะวางไข่ ในวันที่ 7-10 ไข่จะฟักตัว 21วัน นะครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 13:14:27 »

หมดฝนปีนี้ผมจะ เปิดอบรม การเพาะเลี้ยงไส้เดือน แบบยั่งยืนนะครับ ค่าใช้จ่ายเดี๋ยวผมหาสถานที่กับ อาหารเครื่องดื่มก่อนนะครับ สนใจลงชื่อไว้ก่อนครับ หากลุ่มก่อน สถานที่ค่อยมาทีหลัง

หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์