เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 07:12:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ไส้เดือน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ไส้เดือน  (อ่าน 10304 ครั้ง)
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:39:48 »

ตัวเล็ก ๆ น่ารัก ๆ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 19:24:04 »

ยังสนใจกันอยู่หรือเปล่าครับ AF ไข่เร็ว โตเร็ว ย่อยเร็ว ให้มูลเยอะ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 19:31:23 »

ข้อแตกต่าระหว่างไทย กับ เทศ คือ เราเอาเหตุผลข้อใหญ่ ๆ คือ การให้เนื้อ การให้มูล การให้ลูก ของไทยเราด้อยกว่าเยอะ ในต่างประเทศ เขานิยมใช้ AF เป็นหลักนะครับ โตเร็ว ให้ลูกเร็ว ขี้เยอะ สำหรับพันธุ์ไทย ผมมี ของพื้นเมือง และขี้ตาแล่ นำมาทดลองเลี้ยง อัตราการผสมพันธุ์ต่ำ ชอบหนี ยิ่งก่อนฝนตกแค่ได้ความชื้น ก็หนีกัน จ้าละหวั่นกันแล้วครับ สำหรับพันธุ์พื้นเมือง ให้ผลผลิตต่ำครับ ไม่ว่าจะโตช้า ให้ลูกช้า ขี้น้อยครับ ประสบการณ์ กว่า 8 ปี สอนไว้ครับ
  การเลือก ไส้เดือนเพื่อเลี้ยงต้องให้แน่ใจ เพราะเราต้องใช้ระยะเวลา ค่อนข้างนาน เร็วสุดก็ 2 เดือนกว่าจะผสมพันธุ์ เพราะเขาต้องปรับสภาพ ไส้เดือนของผม ต้องปรับสภาพในสถานที่กักกันใหม่ คัดเลือกตัวใหญ่ ๆ สามารถนำไปขยายพันธุ์ได้ในทัน กรณีที่อาหาร ความชื้น แสง ต้องสมบูรณ์ ผมจะสอน เป็นตอน ๆ ไปนะครับ

siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 20:35:59 »

สนใจนะอ้าย ตามที่โพส ชุดทดลอง นะครับ 

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 20:56:33 »

ปรับสภาพ ไส้เดือนเสร็จ ผมจะนัดส่งของครับ ของทุกอย่างต้องเต็มร้อย ต้องไม่สูญเสีย เสียเวลานิดหน่อยไม่เป็นไรครับ เพื่อน ๆ จะได้รับ ประมาณ 50 คู่ ++ อาหารสมบูรณ์คิดว่า น่าจะได้ไข่อีก 21 วันครับ และระยะฟักอีก 21 วัน แต่ในเบดดิ้ง คิดว่าน่าจะมีไข หรือ ตัวเล็ก ปะปน ครับ เราไม่หวงหรอกครับ ความรู้เราแลกเปลี่ยนกัน เพื่อโลกสีเขียว ครับ
  การผสม มีสองชนิด คือ ใช้เพศ กับไม่ใช้เพศ
  ใช้เพศคือ อธิบายก่อนว่า ไส้เดือน เป็นสัตว์ที่มีสองเพศในตัวเดียว คือมีทั้งผู้และเมีย นะครับ ซึ่งเพศในตนเองไม่สามารถผสมพันธุ์กันได้ ต้อง สลับหัวท้าย เป็นท่า 69 ( เรต X) คือ เพศผู้ของ A ไปชนกับ เพศเมียของB  สลับหัวสลับหางกันและต่างฝ่ายก็ได้น้ำเชื้อและผสมพันธุ์กันในแต่ละตัว โดยแยกกันไปมีไข่นะครับ การวางไข่ เสียอย่างเดียวผมไม่ได้นับว่ามีกี่ฟอง แต่ที่แน่ ๆ ใน 1 ฟอง มีเกิน 2 ตัวแน่ ๆ ไข่ดังที่ผมถ่ายมาให้ดูกันนะครับ ไข่ เป็นลักษณะติด ควรมี กาบมะพร้าวหรือ ต้นกล้วยก็ได้นะครับ ในกรณีที่เราต้องตัดกล้วย แล้ว ต้องตัดต้นกล้วย อย่าทิ้งให้เสีย หรือเปล่าประโยชน์

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:00:51 »

ไส้เดือนพันธุ์ AF ยาวสุด ที่เคยวัด คือ 12 นิ้ว ครับ ตัวจะแตกต่างจากพันธุ์ไทยคือ ตัวจะออแบนคล้ายเลข8  หรือเลข 0 ในแนวนอนนะครับ ส่วนพันธุ์ไทยจะกลม ตัวแน่น แข็ง เหนียว ส่วน AF จะนุ่ม และคาวกว่า เพราะเคยเอาตัวเด็ก ๆ ไปตก ปลาลำเจิง ที่ตอม่อ ในฤดูแล้ง ซึ่ง หาไส้เดือนยากมาก ๆ แต่ผมไม่ต้องหา คุ้ย ๆ เอาในบ่อ เลือกเอาแต่ตัวเล็ก ๆ เท่านั้น 

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:05:04 »

แล้วไส้เดือนอีกหลาย ๆ สายพันธุ์ทำไมไม่ แนะนำ หรือนำเสนอ ผมบอกตามตรง ผมเสียเงิน กับบลูเวิร์ม ไม่หลายอัฐ เพราะว่า บลู ค่อนข้างเปราะ แค่ตายตัว เดียว มีสิทธิ์ ตายยกล็อตที่สั่งซื้อ เพราะอะไรหรือครับ บลู จะหลั่งน้ำเมือก ซึ่งน้ำเมือกชนิดจะหลั่ง ก็ต่อเมื่อ มีความแออัดในสถานที่มากเกินไป เมื่อมีเมือกปริมาณมาก จะทำให้เกิดความร้อน และสะสม ทำให้ บลูเวิร์ม ตามค่อนข้างเยอะ บลูเวิร์มกินอาหาร ไม่เป็นรอง ใคร อัตราการกิน พอ ๆ กับ AF ครับ แต่เปราะมาก ๆ ตัวเท่าไส้ปากการ หรือไส้ดินสอไม่ยาวครับ ตัวสีเหลือบออกน้ำเงิน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:09:12 »

1. ความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับไส้เดือน

• ประโยชน์ของไส้เดือนดินในระบบนิเวศ
• การเลี้ยงไส้เดือนดินในประเทศไทย
• การจำแนกสายพันธุ์ไส้เดือนดิน
• ลักษณะโดยทั่วไปของไส้เดือนดิน
• วงจรชีวิตของไส้เดือนดิน
• การแพร่กระจายพันธุ์และพฤติกรรมของไส้เดือนดิน
• ปัจจัยสิ่งแวดล้อมที่มีต่อการเลี้ยงไส้เดือนดิน

2. ความรู้ไส้เดือนดินต่อการกำจัดขยะอินทรีย์และการเกษตร

• การใช้ไส้เดือนดินกำจัดขยะอินทรีย์
• การใช้ไส้เดือนดินในการทำปุ๋ยชนิดต่างๆ

..- ปุ๋ยหมักมูลไส้เดือนดิน 100%

..- ปุ๋ยหมักมูลไส้เดือนดิน (รองก้นหลุม)

..- ปุ๋ยอินทรีย์มูลไส้เดือนดิน

..- ปุ๋ยน้ำสกัดชีวภาพ (Worm Tea)

..- ปุ๋ยไส้เดือนสำหรับบัว

..- ปุ๋ยน้ำคุณภาพสูงจากตัวไส้เดือนดิน
• โปรตีนจากไส้เดือนดินและการนำไปใช้ประโยชน์

3. ขั้นตอนการเพาะเลี้ยงไส้เดือนดิน (ทฤษฎี)

4. แผนการตลาดและการจัดจำหน่าย

• การจัดจำหน่ายตัวไส้เดือน

• การจัดจำหน่ายปุ๋ยไส้เดือน

• การกำหนดลูกค้ากลุ่มเป้าหมายและการกำหนดกลยุทธ์ด้านราคา

5. การจัดเตรียมโรงเรือน

• การกำหนดพื้นที่และขนาดในการจัดทำโรงเรือน

• การออกแบบโรงเรือนให้เหมาะสมกับปัจจัยต่างๆ เช่น พื้นที่ งบประมาณ

• วัสดุและอุปกรณ์ที่จำเป็นในการเลี้ยงไส้เดือนดิน

6. การลงทุน

• ประเมินการลงทุนและการคืนทุน

7. เทคนิคเชิงลึกการเพาะเลี้ยงไส้เดือน (เน้นปฏิบัติทุกท่าน)

• ฐานปฏิบัติการเตรียมวัสดุและการหมัก Bedding

• ฐานปฎิบัติการนำ Bedding ขึ้นชั้นเพาะ

• ฐานปฏิบัติการการให้อาหารและการดูแลไส้เดือนดินให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์และเหมาะสมต่อการเจริญเติบโต

• ฐานปฏิบัติการคัดแยกไส้เดือน ทั้งแบบใช้แรงงานคนและเครื่องจักร

• ฐานปฏิบัติการการบรรจุใส่บรรจุภัณฑ์เพื่อจำหน่าย

• และพิเศษ ฐานปฏิบัติการการทำ Worm Tea

ไปดูเขาอบรมกัน หัวข้อต่าง ๆ เพื่อน ๆ สงสัย ผมตอบได้ ทุกข้อเลยนะครับ อ่านหรือดูมาก ไม่เท่ากับลงทำครับ ผมรับรอง

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:10:56 »

ถามว่าไส้เดือนหนักมั๊ย หนักครับ พี่น้อง เชื่อมัญว่า ไส้เดือน 10 ตัวหนักถึง 30 กรัม (ตัวเต็มวัย) โดยเฉลี่ยแล้ว ไส้เดือนหนัก 2.8-3.0 กรัม

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:13:28 »

ผมไม่เคยอบรม เมื่อผมชอบ ผมก็สั่งซื้อ แล้วค่อยมาทดลองเอง เพราะ มันกระตุ้นความอยากรู้มากกว่า เราจะค้นหา ในสิ่งที่คนอื่นมองไม่เห็น แล้วความรู้ใหม่ ๆ ก็จะเกิด แต่ถ้าเราทำตามคนอื่นมาก ๆ เราก็ได้แค่ย่ำ ตามรอยเท้าคนนำทางแค่นั้นซึ่ง ไม่ใช่แนวผม

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:16:54 »

เรามาเริ่มกันทำ ข้าวสีเขียว ของแต่ละบ้านเชื่อได้เลย อีกหน่อย ข้าวเราต้องต่อรองราคาในตลาดโลกได้แน่นอน ผมไม่เชื่อหรอกว่า การให้ปุ๋ย ข้าว ต้องใส่แต่เคมี เพราะเคมี เร็วทันใจ เราไม่ลองอดทน และ ทำเกษตรอินทรีย์ดู ผมว่า การให้ผลผลิตไม่แตกต่างกันครับ แถมไม่พอ สัตว์ในนาคงเยอะครับ ไม่เหมือนตอนนี้ ทำนากันสี่ วัน  ไถ พ่นเมล็ด หว่านปุ๋ย เกี่ยว  เจ้าของนา ไปสองวัน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:17:55 »

เพื่อน ๆ อยากได้ ข้อแนะนำ หรือ อยากทราบคำตอบ ถามได้ครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 21:23:46 »

แล้วอาหารละครับ ให้ทานอะไรดี  เป็นข้อได้เปรียนะครับ ที่ไส้เดือนบริโภคอาหารเกือบทุกชนิด ไม่ว่า กระดาษ วัชพืช เศษอาหาร (ไม่เผ็ด) ใบผัก ทุกชนิด เลี้ยงง่ายครับ ถามว่าขี้วัว ได้มั๊ย ได้ครับ แต่ต้อง แช่น้ำล้างเยี่ยววัว ก่อน นะครับ เพราะ เยี่ยววัวมีแอมโมเนียสูงครับ มีคนทำ คือการแปรรูป ขี้วัว กระสอบละไม่กี่สิบบาท เปลี่ยนเป็นขี้ไส้เดือน กิโลกรัมละหลายสิบบาท
  เคยเอาหญ้าจากสนามกอล์ฟ มาเป็นอาหาร ผมสังเกตุว่าปัญหาที่เกิดขั้นจาก เส้นใยของหญ้าแห้งเร็วเกินไป หลักการง่าย ๆ เราต้องหมักหญ้า ให้พอ เน่าก่อน แล้ว ค่อยให้ นะครับ ถ้านำไปสุมเลย เส้นใย จะแห้ง ไส้เดือน จะย่อยยาก ครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 22:47:10 »

ยิ้ม :)พรุ่งนี้มาต่อแล้วกันนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 10:17:35 »

จับใส่กะละมังแล้วนะครับ รอปรับสภาพไม่ตายก่อนนะครับ จะบอกวันมารับของ ใจเย็น ๆ ครับ

mksuke
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 11:34:52 »

ได้ความรู้ดีครับ  ผมก็อยากเลี้ยงนะครับแต่พื้นที่ไม่เอื้ออำนวยผมเลยต้องให้อยู่กับแปลงขี้วัวธรรมชาติครับ
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 12:06:41 »

จับใส่กะละมังแล้วครับ รอ 2 วันนะครับ เช้านี้เก็บได้ 3 ชุด รอเจ้าของคนใหม่ครับ

siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 14:16:41 »

รับทราบครับพี่ รอๆ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 19:18:45 »

สนใจด้วยครับผม ผมเคยทดลองสายพันธุ์บ้านเราครับผม แต่ยังที่คุณว่า หายหมดเลย ไม่ประสบผลสำเร็จครับผม แนะนำด้วยนะครับผม ผมมีบ่ออยู่อยากได้แต่ใส้เดือนสักหน่อยได้ไหมครับผม หรือมูลดินที่ดินไข่ก็ได้ครับผม ผมไม่รีบทดลองเลี้ยงครับผม อิ๋วครับ 0856940547 แนะนำด้วยนะครับผม
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 23:31:18 »

มีเพื่อน ๆ หลายคน ส่งคำถามมาว่า คุ้มมั๊ยกับการลงทุน ผมตอบเลย ว่าไม่ เพราะว่าอะไร คนเราสมัยนี้ ใสร้อน ไม่รอ ผลที่จะตามมาครับ ประสบการณ์ที่ผมได้รับ นานกว่า แปดปี ผมว่า กำไรมหาศาล กว่าที่ผลจะมาเขียนให้เพื่อน ๆ ได้อ่าน ผมกลั่นกรองและตัดสินใจแล้วว่า ข้อความทุกประการ ต้องเป็นประโยชน์ ครับ
  อัตราการให้เนื้อ คิดต่อเนื้อสัตว์เปรียบเทียบแล้ว ใช้แล้วหมดไป แต่ไส้เดือน ให้ผลทวีคูณในกรณี ทีเขาคุ้นเคย หรือ พร้อมที่จะขยายพันธุุ์ สมมติ ผมให้ตัวเจริญพันธุ์ ไป 50 ตัว เท่าก้บว่า ได้พ่อแม่พันธุ์ ไป 50 คู่ แต่ละคู่ผสมพันธุ์ เสร็จแล้วจะวางไข่ ของตัวเองครับ ครั้งละ อย่างต่ำ 10 ฟอง ง่ายที่สุดถ้าเรามีเวลาแยกตัวโตกับเล็ก เราจะขยายพันธุ์ ได้ตลอด ครับ อาหารสมบูรณ์ ยิ่งให้ตัวเยอะ โตเร็ว
  ผมบอกตามตรงนะครับ กรุงเทพฯ ไม่จำหน่ายขนาดที่ผมให้กับเพื่อน ๆครับ เพราะอะไรหรือ เพราะขนาดที่ผมให้ไปพร้อมผสมพันธุ์ครับ โตเต็มวัย อายุ เกิน 45 วัน สังเกตุจากน้ำหนัก และสัดส่วน ราคา 5 บาทต่อตัว แน่นอน

หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์