เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 21:55:51
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ไส้เดือน
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ไส้เดือน  (อ่าน 10268 ครั้ง)
CHAYON
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:03:01 »

ไม่อยากบอกเลยว่าผมหัดเลี้ยงไส้เดือน นำมาทดลอง ก็หลายสายพันธุ์ ลองผิดลองถูก เพื่อนำมาเป็นทางเลือกในกรณี ที่ เหยื่อในธรรมชาติลดน้อยลงอย่างเช่นในหน้าแล้ง ในช่วง เวลา เดือน มกราคม เป็นต้นไป ไส้เดือนจะหายากมาก และปลาในธรรมชาติ ชอบไส้เดือนมาก
  ถามว่า เลี้ยงไส้เดือนเก่งขนาดไหนถึงมาโพสแนะนำ ผมบอกได้เลย ว่าผมเป็นมือใหม่หัดเลี้ยงที่ค่อนข้างประสบความสำเร็จ เพราะ มีพื้นที่เยอะ ผมจำหน่ายพันธุ์ออกไปได้หลายกิโลฯ แล้วครับ คิดเอาเองว่า ผมสามารถผลิตได้มากขนาดไหน ใครสนใจ สอบถามมาได้ทีกระทู้เลยครับ มีทั้งขนาดทดลอง และ ขนาดเพื่อทำเป็นธุรกิจ ราคาไม่แพง เว่อร์ครับ อยากได้เอาไปเลี้ยงแจ้งล่วงหน้า ผมจะทำการ คัดเลือกไว้ให้ เอาตัวใหญ่ ๆ ที่พร้อมผสมพันธุ์ นำไปเลี้ยงไม่น่าเกิน 2 เดือน จะไส้เดือนไซส์เข็มมาให้เห็นครับ ทำไมต้องสองเดือน นำไปปรับสภาพ ก็ 21 วัน ++ ผสมพันธุ์ขึ้นอยู่กับอาหารนะครับ ระยะฟักตัวก็  21++ วัน นะครับ ไข่ 1 ฟอง 2 ตัวเป็นอย่างน้อย ลักษณะคล้ายผลทับทิม เสียดายผมเก็บภาพไว้เยอะในอดีต ตอนนี้หายไป เลี้ยงแบบ ปล่อย ครับ ไม่ค่อยได้สนใจ เพราะ มีเยอะ

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:07:18 »

ราคาผมตั้งเป็นเซ็ตไว้ดังนี้
1. ขนาดทดลองราคา 300 บาท มีอุปกรณ์ดังนี้ กะละมัง 2 ใบ ไส้เดือน เบดดิ้ง
2. ขนาดทดลองราคา 500 บาท มีอุปกรณ์ดังนี้ กะละมัง 4 ใบ ไส้เดือน เบดดิ้ง (2 เซ็ต)
3. ขนาดธุรกิจ 1,200 บาท กะละมัง 10 ใบ ไส้เดือน 1 กิโลกรัม เบดดิ้ง (5เซ็ต)
  ต้องจองล่วงหน้า แล้วจะนัด วันส่งของ ส่งของตอนเช้าเท่านั้นนะครับ รายละเอียดเรื่องการเลี้ยงผมจะค่อย ๆ นำเสนอให้ เพื่อน ๆ ได้ทราบนะครับ ว่า ไส้เดือนมีประโยชน์มากกว่าที่คุณรู้อีก

ควบคุมปริมาณนก และสัตว์รบกวน บริเวณ โรงสี ไซโล ไร่องุ่น โรงงาน ฯลฯ ปรึกษา
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:12:36 »

ผมเริ่มเลี้ยง ไส้เดือนมา 8 ปีครับ ไม่นานมาก และยังเป็นมือใหม่เสมอ มีแม้กระทั่งมาขโมย วิชา เอากล้องวีดีโอมาถ่าย บอกว่าจะมาสั่งพันธุ์จากที่บ้าน แล้วก็เงียบหายไป ไม่เป็นไร ของซื้อของขาย เขามาเอาวิชาไปเพราะ ว่า ตอนแรกเขาไม่สามารถเลี้ยงให้รอดฤดูหนาว ไปได้ครับ  ผมทดลอง และสูญเสียเงินนับแสนบาท สุดท้ายก็มีคนมาขโมยวิชาไป นี่แหละคนไทย คิดเองไม่เป็น
  ตอนที่ผมสั่งมาครั้งแรก ผมท้าทายความเสี่ยงโดย ผมสั่งมาในฤดูหนาวเลย คิดสาระพัดว่า ต้องเสียหายเท่าไหร่ ต้องใช้เครื่องมืออะไร ที่จะทำให้ความเสี่ยงของผมลดลง คิดแม้กระทั่ง ใช้แท่ง ทองแดง เดินไป เกิดความร้อน แต่มัน ก็แค่รอบ ๆ แท่งทองแดง คิดจะนำ น้ำร้อนเดินท่อ โดยการ ใช้ท่อดำ ตากแดด บนหลังคา แล้ว ให้ น้ำร้อนหมุนวน ในท่อในระบบ แต่เชื่อมั๊ยว่า ที่คิดว่า ไม่เกิดประโยชน์เลย มีแต่ฟุ้งซ่าน การทดลองผมสำเร็จ เพราะมั่วครับ เพราะคำว่า  บังเอิญ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:18:08 »

ความบังเอิญเกิดจากการหมักเศษอาหารนี่แหละครับ บรรเจิดเลย ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องห่วงว่าจะเป็นหรือตาย ตอนได้มาใหม่ๆ  คุ้ยดูทุกวัน ซื้อมาเริ่มแรก กิโลกรัมละ 4,000 บาท สั่งมาที 5-6 โล ครั้งแรกเปิดกล่องออกมา เหม็น มาก ๆ ตายเกือบหมด โอ้แม้เจ้า ฉิบฯ  แล้ว ตรู แต่ไม่เป็นไร กว่าจะสร้างกำแพงเมืองจีนเสร็จ ก็ต้องเริ่มที่ก้อนแรกนี่ละว้า .....
  เอาใหม่ด้วยใจหวาด ๆ เบดดิ้ง เตรียมไว้พร้อม อาหารพร้อม ไส้เดือนนับตัวได้ แล้วมันจะคุ้มมั๊ยกับเวลา ผมเลยต้องตัดใจสั่งใหม่ อีกล๊อต เอาว่ะ เมื่อมาใหม่ ล๊อตหลัง ไม่ค่อย ตาย เยอะ เพราะ เราทำการแก้ไข ในการขนส่ง จึงเหลือเพียบ
  เชื่อมั๊ยว่า กลไกกลโกงของการขายสายพันธุ์มีเยอะ ครับ ตกลงราคา ต่อตัวเรียบร้อย แม๊....ส่งมาตัวเท่าเข็ม คุ้มมั๊ย  ไม่คุ้มแล้วจะเคลมยังไง ก็ต้องก้มหน้าก้มตา รับกรรมไป

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:23:46 »

ในอดีตคนบ้านเราคิดว่า ทุก ๆ ปี ไส้เดือนต้องออกมาตาย ความจริงมันไม่ใช่ครับ เพื่อน ๆ ทราบหรือไม่ว่า ที่ออกมาตายเพราะว่าในตอนกลางคืน ไส้เดือนออกมารับ อากาศครับบริเวณผิวดิน เพราะ ศัตรูตามธรรมชาติน้อย กว่าตอนกลางวันและไม่ร้อนครับ แต่ที่ไหนได้ ตอนเช้า กำลังเริงปอย อยู่ดี ๆ พระอาทิตย์ก็ขึ้น มาก ทำให้ ดิน หดตัว แล้วจะมุดกลับลงไปใต้ดินได้อย่างไร ด้วยความโง่ไม่มีมันสมอง ก็ พยายามไต่ เพื่อดินรนหาอิสระภาพ อากาศก็เริ่มแห้งและร้อนขึ้น แล้วเป็นไงครับเพื่อน ๆ ตาย ครับ นั่นคือ เหตุการณ์ ที่เล่าขานกันมาว่า ไส้เดือน ตายในฤดูหนาว หรือหน้าแล้ง ค้นพบเอง โดยการใช้การสังเกตุ และ การทดลอง ครับ
  ไส้เดือนพันธุ์พื้นเมือง สามารถเพาะพันธุ์ได้ แต่ไม่นิยมเพราะอะไรหรือครับ เพราะการคืนทุนต่ำไม่คุ้มกับการลงทุน การสืบพันธุ์น้อย การเจริญเติบโตน้อยครับ อัตราการให้มูลน้อย การย่อยสลายอาหารน้อยครับ ยิ่ง ขี้ตาแล่ รับรอง ฤดูฝน ของทุกปี ผู้เลี้ยงต้องทำใจ มันหนีครับ กระโดดกำแพงออกไปหมด

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:28:38 »

สิ่งที่ได้จากไส้เดือนคือความสมบูรณ์ของระบบนิเวศน์ ที่บ้านครับ ต่อจากบ่อไส้เดือนผมจะปล่อย น้ำไส้เดือนลงบ่อปลา ครับ ปลาจะมีความสมบูรณ์ จากน้ำ ไส้เดือน ตัวอวบอิ่ม ลำตัวขาวนวล เริ่มแรกผมไม่เก็บน้ำไส้เดือนไว้เลย ปล่อยลงบ่อปลาอย่างเดียวครับ หลัง ๆ เก็บไว้ คงมี หลายร้อยลิตรแล้วครับ สนใจ สั่งซื้อได ครับ
  1.น้ำไส้เดือนขวด ละ 30 บาท 4 ขวดร้อย (ขวดลิตร)
  2.ปุ๋ยมูลไส้เดือน กิโลกรัมละ 25 บาทครับ (อาจมีไข่ติดไปด้วยนะครับ) สามารถนำไปใส่ ต้นไม้ได้เลย โอกาสได้ไส้เดือนติดไปด้วยสูงครับ ที่บ้านผมนำไปใส่ มะนาว ได้ผลดี ลูกดก ดินร่วนซุย มีขุยไส้เดือน

dadada
ชั้นประถม
*

ความรักก็เหมือนรอยสัก...งดงาม...แต่เจ็บปวด

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:45:59 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dชุดทดลอง  300 ต้องไปเอาหรือนัดส่งแถวไหนครับ พอดีอยากลองเลี้ยงเอามาเลี้ยงไว้ตกปลา ผมอยู่เลยดอยสเก็นมาน้อย(เส้นไปเวียงชัย)หมู่บ้านพร้อมมิตร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 13:56:36 »

ไปดูได้ที่ไหนครับ  น่าสนจริงๆๆ 

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:01:57 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dชุดทดลอง  300 ต้องไปเอาหรือนัดส่งแถวไหนครับ พอดีอยากลองเลี้ยงเอามาเลี้ยงไว้ตกปลา ผมอยู่เลยดอยสเก็นมาน้อย(เส้นไปเวียงชัย)หมู่บ้านพร้อมมิตร ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
อยากได้วันไหนบอกเลยครับ เดี๋ยวจะทยอยเก็บให้ครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:03:28 »

ไปดูได้ที่ไหนครับ  น่าสนจริงๆๆ 

อยากให้มาชมครับ แต่ที่บ้านไม่สะดวก ลูกน้อง สี่ตัวดุมาก ๆ สายกัดหมดครับ ปล่อย ให้เฝ้าบ้าน เดี๋ยวผมถ่ายแล้วลงคลิปให้ชมครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:04:25 »

สำหรับกะละมังเดี๋ยวผมออกไปซื้อแล้วนำมาเจาะรูใบบนครับ วางซ้อนกัน อีกอันเอาไว้เก็บน้ำครับ เอาแบบประหยัด เลี้ยงง่าย ๆ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:08:58 »

อยากได้ลงชื่อจองกันก่อนครับ ผมจะได้ออกไปเตรียมซื้ออุปกรณ์ ให้และนำมาเจาะรูครับ ให้ดี ให้ชัวร์และด่าผมลับหลัง ผมจะต้องเลี้ยงในภาชนะ ให้คุ้นเคยก่อนครับ เอาชัวร์ และไม่ถูกด่า ไม่อยากให้เอาไปตายครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:10:15 »

หลักการเลี้ยงนะครับ เลี้ยงไว้ในที่ร่ม ๆ  เดี๋ยวผมลงไปถ่ายภาพให้ดูครับ รอแป๊บเดียว

siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:15:45 »

ผมขอชุดทดลอง 300.- ครับ จองนะครับ สะดวกเมื่อไหร่บอกนะครับ
086-6797010    อยากทดลองดูก่อนครับ
ไส้เดือนเป็นพันธ์ุ อะไรครับ ชุดทดลองได้ประมาณกี่ตัว ครับ
ขอบคุณครับ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:23:35 »

มาแล้วครับกำลังอัพโหลด ยูทูปกับ ลงภาพครับ

dadada
ชั้นประถม
*

ความรักก็เหมือนรอยสัก...งดงาม...แต่เจ็บปวด

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:25:01 »

ยิ้มกว้างๆ :Dงั้นก็จองชุดทดลองหนึ่งชุดครับ ยิ้มกว้างๆ 0913072707
CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:26:40 »

สองภาพด้านล้างเป็นลักษณะไข่นะครับ คล้ายผล ทับทิม

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:29:45 »

ปัญหาเรื่องไส้เดือนหมดไป ทีนี้ ใครสนใจ ลงชื่อจองเลยนะครับ ไม่ต้องโอน โต ๆ กันแล้ว เชื่อใจ มารับของด้วยตนเอง นะครับ ผมจะส่งของตามคิว เรื่องจัดส่ง ผมจะลงอีกทีนะครับ ว่า ใครจะได้ก่อนนะครับ ติดตามต่อนะครับ

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:34:06 »

สายพันธุ์ที่มีอยู่ในการครอบครองของผมในตอนนี้มี สาย พันธุ์ AF อะคาเดมีแฟนเทเชีย เอ๊ย อัฟริกันไนท์คลอเลอร์ บูลเวิร์ม ขี้ตาแล่ ไทเกอร์ แต่ที่จำหน่ายคือ AF ครับ เพราะไม่ผิดหวังไม่เปราะ ไม่ต้องมาผิดใจกันไม่ต้องด่ากันลับหลังว่า ส่งไส้เดือนตายมาให้ ทุกตัวผมจะปรับสภาพให้ก่อนนะครับ ไม่หนีแน่นอน อดใจรอไว้ครับ ไม่นาน หรอกครับ ของอยู่ในบริเวณบ้าน

CHAYON
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:35:54 »

ทำไมผมถึงต้องมีไส้เดือนไว้เยอะขนาดนี้ เมื่อก่อนคิดว่าจะนำปลาสายพันธุ์ต่างประเทศมาทำการเพาะพันธุ์โดยให้น้องต้น อะโรวาเนีย มาช่วย แต่ด้วยเหตุจำเป็นต้องเดินทางไกลกันเลย ชลอโครงการณ์ไว้ก่อนครับ ในบ้าน มีปลาสายพันธุ์ เอเลี่ยนเยอะมาก ครับ เคยเอาแบสฯ มาลงแล้วไม่รอด

หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์