เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 00:55:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำผู้รู้เรื่อง "ต้นหมากเคี้ยว (ตากแห้ง)" ค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำผู้รู้เรื่อง "ต้นหมากเคี้ยว (ตากแห้ง)" ค่ะ  (อ่าน 1449 ครั้ง)
TungTing
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 10:59:42 »

หมากตากแห้งที่คนเฒ่าคนแก่ไว้เคี้ยวน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

อยากทราบดังต่อไปนี้
1. พันธ์ที่ปลูกทางเหนือได้
2. มีขายที่ไหน + ราคา

หรือเล่าสู่กันฟังสำหรับผู้ที่เคยปลูกค่ะ

ขอบคุณค่า  ยิ้มกว้างๆ

* หมาก.jpg (95.42 KB, 500x342 - ดู 2971 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 23:12:11 โดย TungTing » IP : บันทึกการเข้า

หอยทากติดเทอร์โบ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 12:40:53 »

หมากตากแห้งที่คนเฒ่าคนแก่ไว้เคี้ยวน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

อยากทราบดังต่อไปนี้
1. พันธ์ที่ปลูกทางเหนือได้
2. มีขายที่ไหน + ราคา

หรือเล่าสู่กันฟังสำหรับผู้ที่เคยปลูกค่ะ

ขอบคุณค่า  ยิ้มกว้างๆ

หมากชนิดนี้ เรียกว่าหมากสรง พื้นบ้านเรียกมากเคี้ยว
เดี๋ยวนี้ตามบ้านเรือนในเมืองหายากแล้ว ส่วนมากโค่นทิ้งสร้า้งตึกอาคารพาณิชย์หมด
จะเหลือก็ตามหมูบ้านรอบนอก กล้าพันธ์ ขยายพันธ์เองโดยการเพาะเมล็ดง่ายกว่า
ไม่ค่อยนิยมเพาะขาย เพราะพืชตระกูลปาล์มส่วนใหญ่ ที่เพาะขาย
จะเป็นปาล์มที่ใช้ตกแต่ง จัดสวน เช่น หมากนวล เพราะต้นไม่สูง
แต่หมากสรง เมื่อนานไปต้นจะสูง จึงไม่นิยมกัน
หาซื้อเมล็ดแก่ๆ ที่สุกแล้ว สีออกส้มๆ มาเพาะเองดีกว่าครับ เพาะก็ไม่อยาก
เปอร์เซ็นการงอกสูง ปลูกง่าย โตไว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 15:03:32 โดย maekok_14 » IP : บันทึกการเข้า
TungTing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 14:27:57 »

ยิงฟันยิ้ม
โว้วว ขอบคุณหลายค่ะ
แสดงว่าต้องไป "ขอ" มาเพาะเอง ว่าแต่มีใครใจดีแบ่งปันมั่งคะ หรือว่าสูญหายไปหมดแล้วหรือใครมีต้องการขาย (สำหรับเพาะ) ฝากเบอร์ติดต่อไว้ได้นะคะ  ยิ้มกว้างๆ

maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 15:04:13 »

ยิงฟันยิ้ม
แสดงว่าต้องไป "ขอ" มาเพาะเอง ว่าแต่มีใครใจดีแบ่งปันมั่งคะ หรือว่าสูญหายไปหมดแล้วหรือใครมีต้องการขาย (สำหรับเพาะ) ฝากเบอร์ติดต่อไว้ได้นะคะ  ยิ้มกว้างๆ

แล้วอยู่แถวไหนครับ จะเอาไปปลูกที่ไหน
เผื่อใกล้ๆ แถวนั้นเคยเห้นจะได้แนะนำถูกครับ
ฟาแลน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 18:04:40 »

มีขายแต่ที่เป็นต้นแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม
TungTing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 23:07:22 »

ยิงฟันยิ้ม

แล้วอยู่แถวไหนครับ จะเอาไปปลูกที่ไหน
เผื่อใกล้ๆ แถวนั้นเคยเห้นจะได้แนะนำถูกครับ

เวียงชัยเจ้า ยิงฟันยิ้ม

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 23:23:46 »

ยิงฟันยิ้ม

เวียงชัยเจ้า ยิงฟันยิ้ม

โอ้ว เวียงชัยน่าจะหาง่ายนะครับ  ลองขับรถเล่นไปตามหมู่บ้านรอบนอก สังเกตดูบ้านไหนมีต้นหมากสูงๆ ไปติดต่อขอซื้อหมากสุกไว้เลยครับ
ผมเห็นที่พาน ใกล้ๆ บ้านเขาก็ยังมีอยู่ 23 ต้น ลูกสุกเต็มต้นเลย บางทีคิดอยากเอามาเพาะ แต่ไม่มีที่ปลูกน่ะครับ
kaewhilow
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 21:48:33 »

เท่าที่รู้หมากที่ปลูกทางเหนือ ตลาดต่างประเทศไม่นิยม จะสู้หมากทางใต้และทางจันทบุรี
เพื่อนผมส่งออกทั้งหมากสด หมากแห้ง ปีหนึ่งส่งหลายสิบตู้เลยครับ ถ้าให้เดาน่าเกี่ยวกับปริมาณน้ำฝน
TungTing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 23:18:50 »

เท่าที่รู้หมากที่ปลูกทางเหนือ ตลาดต่างประเทศไม่นิยม จะสู้หมากทางใต้และทางจันทบุรี
เพื่อนผมส่งออกทั้งหมากสด หมากแห้ง ปีหนึ่งส่งหลายสิบตู้เลยครับ ถ้าให้เดาน่าเกี่ยวกับปริมาณน้ำฝน

งืมๆๆ ความรู้ใหม่  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] พิมพ์