เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 02:27:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ----------อยากทราบที่ขายส่งดอกไม้สด-----------
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ----------อยากทราบที่ขายส่งดอกไม้สด-----------  (อ่าน 6700 ครั้ง)
nayloso
เตรียมอนุบาล
*

SEK

« เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 18:57:25 »

ยิ้มกว้างๆ  ตามหัวข้อเลยค่ะ    พอดีจะรับมาขายต่ออีกที
 เลยอยากทราบว่าที่ขายส่ง มีที่ไหนบ้าง  จากสวนได้ยิ่งดีค่ะ   
       ขอบคุณน่ะค่ะ ขยิบตา
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2012, 23:03:27 »

ดอกไม้มีหลายชนิด หลายแหล่งที่ปลูก แต่ละที่จะปลูกไม่เหมือนกันครับ มีทั้งไม้ดอก ไม้ใบ ไม้เมืองหนาว และไม่ที่นำเข้าจากจีน

ถ้าเป็นพวกเบญจมาศ ทั้งแบบ Spray และ Standard ต้องไปติดต่สวนที่น้ำจำ อ.แม่สาย
ถ้าเป็นกุหลาบ เดี๋ยวนี้นิยมของแม่สอด แต่ก็ไม่ค่อยน้ำมาแล้ว เพราะราคาแพง สวนกุหลาบในเชียงรายก็เหลือน้อย เจ้าที่เคยทำก็เกรสโรจ์ ของคุณเสถียร บ้านสันคือ แม่จัน
หากเป็นไม้นำเข้าจากจีน ก็ของคุณจำรัส ร้านดาวจำรัสแสง บ้านสันคือ แม่จัน อยู่ฝั่งตรงข้ามเกรสโรส เข้าซอยไปนิดหน่อย
หากเป็นหน้าวัว พี่หน่อยที่อยู่ รพช(เดิม) ปลูกที่สวนห้วยปลาก้าง ลองติดต่อดูครับ
เบญจมาศ ทั้งแบบ Spray และ Standard หากแม่สายขาด ส่วนมากจะสั่งมาจากเชียงใหม่กัน

ถ้าหน้าฝนแบบนี้ ส่วนมากก็เน้นดอกไม้ตระกูลข่า-ขิง เช่นปทุมมา(ไม่ใช่บัวสวรรค์นะครับ อันนั้นภาษาตลาด) พวกบัวชั้น ติดต่อร้านเพฑาย (ร้านพี่ศรี) ร้านนี้แฟนเขาจบแม่กกก และแม่โจ้ มีสวนปลูกเอง
ถ้าเป็นพวกในเฟริน ต้องรับมาจากชาวเขา นานๆ ะลงมาขายทีที่ตลาดศิริกรณ์ ติดต่อร้านพี่ศรีได้เช่นกัน
ส่วนเยอบีร่า ร้านคุณจำรัสมี หรือไม่ก็สวนแถวบ้านด้านแม่สาย จำชื่อไม่ได้ครับ และก็มีร้านพี่แดง ฟอร์ยู อ.พาน ที่มีสวนปลูกเอง

หากจะรับจากเจ้าเดียวก็เหมือนรับผ่านยี่ปั๊ว ซาปั๊ว ราคาอาจจะไม่ใช่ราคาส่ง เป็นราคาที่ +กำไรแล้ว

ไม่ทราบว่าจะเปิดขายที่ไหน ลักษณะร้านที่เปิดเป็นร้านแบบไหน ขายด้วยจัดด้วยหรือป่าวครับ
nayloso
*

SEK

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 09:12:33 »

ออขายที่กาดหลวงค่ะ   ขายลองขายดู
      คุณพอจะมีเบอร์โทรมั้ยค่ะ  รบกวนลงให้ด้วยได้ไหมค่ะ
    ขอบคุณน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 11:40:11 »

ออขายที่กาดหลวงค่ะ   ขายลองขายดู
      คุณพอจะมีเบอร์โทรมั้ยค่ะ  รบกวนลงให้ด้วยได้ไหมค่ะ
    ขอบคุณน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไปที่ตลาดศิริกรณ์เลยดีกว่าครับ ร้านเกรทโรสก็อยู่ตรงนั้น ร้านพี่ศรีก็อยู่ตรงนั้น ผมมีแต่เบอร์เก่า เข่เปลี่ยนไปหมดแล้วครับ
auddy2507
" ผู้มีความกล้า " ย่อมมี " ความหวังเสมอ "
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 13:20:29 »

ไปดูที่ตลาดศิริกรณ์เลยครับ ซื้อจากร้าน..ก้อเหมือนซื้อจากสวน..ครับ
ตัวอย่างสักร้าน เช่น ร้านเกรทโรส เขาก็มีสวนเป็นของเขาเองที่แม่จันอ่ะครับ
        ในตลาดมีหลายๆ ร้าน ลองไปคุยดูครับ

"เมื่อมีจงรู้จักให้  เมื่อได้จงรู้จักพอ  เมื่อขอจงรู้จักคุณค่า"
phoenix9g
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 14:28:42 »

ยิ้มกว้างๆ  ตามหัวข้อเลยค่ะ    พอดีจะรับมาขายต่ออีกที
 เลยอยากทราบว่าที่ขายส่ง มีที่ไหนบ้าง  จากสวนได้ยิ่งดีค่ะ   
       ขอบคุณน่ะค่ะ ขยิบตา

ของผมมีดอกบัวไหว้พระครับ สอมถามได้คัรบ 0820038553
nayloso
*

SEK

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 15:38:59 »

ยิ้มเท่ห์ :)ขอบคุณทุคนเลยน่ะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 16:07:20 »

ไปที่ตลาดศิริกรณ์เลยดีกว่าครับ ร้านเกรทโรสก็อยู่ตรงนั้น ร้านพี่ศรีก็อยู่ตรงนั้น ผมมีแต่เบอร์เก่า เข่เปลี่ยนไปหมดแล้วครับ

ร้านเพฑาย(ร้านพี่ศรี) 08-6912-8777
ร้านป้านิต(ร้านมัลลิกา) ตลาดวโรรส เชียงใหม่ 08-1671-4362 ร้านนี้สามารถส่งดอกไม้มาทางรถเมล์เขียวได้ จ่ายเงินโดยโอนเข้าบัญชีครับ
nayloso
*

SEK

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 09:22:59 »

ขอบคุณทุกท่านมากน่ะค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1] พิมพ์