เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 14:59:18
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ!!  (อ่าน 924 ครั้ง)
ํYuiNieb
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 10:54:18 »

มีที่อยู่ประมาณ 20 กว่าไร่ จะปลูกปาล์มหรือยางพาราดีค่ะ จะปลูกอาทิตย์หน้าแล้วค่ะ
ช่วยแนะนำกันหน่อยค่ะ....^^
rcmcot
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 11:47:51 »

ในฐานะคนอยากทำเกษตร(ตอนนี้เป็นมนุษย์เงินเดือน)  ผมไม่เห็นด้วยกับการทำเกษตรเชิงเดี่ยวนะครับ  และไม่เห็นด้วยกับการทำเกษตรแบบว่าเห็นใครทำไรได้ดีก็แห่กันทำตาม  อย่างยางพารานี้นะครับผมว่าตอนนี้ปลูกกันทั่วบ้านทั่วเมือง  ใครมีที่ก็ปลูก ไม่มีที่ก็ไปถางป่าปลูก  อีกอย่างการทำเกษตรเราต้องมีเวลาให้เค้านะครับ ถ้าให้เทวดาช่วยดูคงไปไม่รอด ตามความคิดผมนะผมว่าถ้ามีที่ขนาดนี้ทำเกษตรแบบผสมผสานตามแนวพระราชดำริในหลวงดีกว่าครับ สามารถเลี้ยงตัวเองได้แน่นอน ผมว่า
แถมอีกนิด..ผมเข้ามาขลุกอยู่ที่นี่ทุกวันเห็นมีแต่คนประกาศขายสวนยางกันเยอะแยะ  ผมว่าถ้าเราไม่แน่จริงก็กินมันยากนะ  แลบลิ้น
กระเจียว
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 11:58:14 »

ปลูกลำใยไว้บ้างก็ด็นะครับสัก 3 ไร่ สำหรับยางพาราสำหรับผมไม่ขอแนะนำให้ปลูก
เสือท่าสุด
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:12:33 »

ทำไร่ นา สวนผสมครับ สุดยอด  20 กว่าไร่  เงินทั้งนั้นครับ
NACEE
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:18:31 »

ลำไยก้อดียางก้อดีดีคนละอย่างลำไยปีหนึ่งมีครั้งปลูกเยอะได้เยอะแต่ยางปลูกเยอะรอเวลาหน่อยขายทุกวันครับ
ํYuiNieb
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 12:41:18 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ^^ แนะนำกันมาเยอะๆนะค่ะ
khuanta
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 16:46:01 »

ตอนนี้ขวัญไม่อยากแนะนำให้ปลุกยางพาราหรือปาล์ม เลยค่ะ เพราะตอนนี้ราคายางพาราตกต่ำเนื่องจาก ตอนนี้ทางเวียดนามผลผลิตเค้าคุณภาพสูงกว่าผลผลิดประเทศไทยค่ะ ราคาน้ำมันจะสูงกว่าบ้านเรา ทำให้น้ำยางพาราบ้านเราราคาตกต่ำค่ะ ส่วนปาล์มที่มีคนแนะนำว่าทนแล้ง ความจริงแล้วเค้าทนแล้งได้ไม่นานเกิน3เดือนนั่นหมายถึงคุณจะต้องมีแหล่งน้ำขนาดใหญ่ที่พอจะส่งน้ำให้ได้และสวนปาล์มของเพื่อนขวัญเมื่อเปรียบเทียบกับทางภาคใต้นี่ขนาดผลต่างกันเยอะเลยค่ะ ลองทำสวนอย่างอื่นจะดีกว่าไหมค่ะ ขวัญก็ไม่ได้เรียนจบเกษตรโดยตรงแต่จบการบัญชี แต่ชอบปลูกพืชเลยต้องศึกษาแรงซื้อของตลาดกับราคาค่ะ ก่อนจึงจะนำมาวางโครงการค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 17:17:10 โดย khuanta » IP : บันทึกการเข้า
nattakorn
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 17:04:56 »

ถ้ามีที่ 20 ไร่ แล้วคิดจะทำการเกษตรเชิงพาณิชย์ ก็ควรจะศึกษาตลาดให้รอบครอบครับ ผมเห็นด้วยกับหลายคนข้างต้นที่ไม่ต้องการให้ปลูกพืชเชิงเดี่ยว ไม่ว่าจะเป็นยางพารา ปาล์มน้ำมัน ข้าวโพด มันสัมปะหลัง ฯลฯ เพราะลงทุนสูงและเสี่ยงต่อการขาดทุน ลองติดต่อโครงการหลวงดูนะครับว่าเขาส่งเสริมปลูกอะไรบ้าง ที่ผมทราบตอนนี้เพื่อนผมที่ อ.ฝาง เขากำลังปลูกมะม่วง (พันธุ์ของโครงการหลวง) อยู่ครับ และรับซื้อในราคาประกันครับ แต่ถ้าเป็นผมมีที่ 20 ไร่ ผมจะทำเกษตรผสมผสาน ขุดบ่อเลี้ยงปลาและเป็นแหล่งน้ำ แล้วกันที่ไว้สำหรับปลูกบ้านตากอากาศสักหนึ่งหลังครับ...
ืkn007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 23:11:19 »

ต้องศึกษาให้ละเอียดนะครับ มีองค์ประกอบหลายอย่าง ทั้งลักษณะที่ดินเป็นที่เนิน ที่ราบ มีแหล่งน้ำหรือเปล่า อากาศก็สำคัญ ผมแนะนำให้ศึกษาเศรษฐกิจพอเพียงตามแนวพระราชดำริดูครับ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 23:52:57 »

ในฐานะคนอยากทำเกษตร(ตอนนี้เป็นมนุษย์เงินเดือน)  ผมไม่เห็นด้วยกับการทำเกษตรเชิงเดี่ยวนะครับ  และไม่เห็นด้วยกับการทำเกษตรแบบว่าเห็นใครทำไรได้ดีก็แห่กันทำตาม  อย่างยางพารานี้นะครับผมว่าตอนนี้ปลูกกันทั่วบ้านทั่วเมือง  ใครมีที่ก็ปลูก ไม่มีที่ก็ไปถางป่าปลูก  อีกอย่างการทำเกษตรเราต้องมีเวลาให้เค้านะครับ ถ้าให้เทวดาช่วยดูคงไปไม่รอด ตามความคิดผมนะผมว่าถ้ามีที่ขนาดนี้ทำเกษตรแบบผสมผสานตามแนวพระราชดำริในหลวงดีกว่าครับ สามารถเลี้ยงตัวเองได้แน่นอน ผมว่า
แถมอีกนิด..ผมเข้ามาขลุกอยู่ที่นี่ทุกวันเห็นมีแต่คนประกาศขายสวนยางกันเยอะแยะ  ผมว่าถ้าเราไม่แน่จริงก็กินมันยากนะ  แลบลิ้น

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่ควรปลูกพืชเชิงเดี่ยว
ในฐานะเด็กเกษตร  หากมีที่ 20 ไร่ ทำไร่นาสวนผสม เหมือนที่เพื่อนๆ แนะนำดีกว่าครับ
อย่าพึ่งใจร้อน ศึกษา วางแผนให้ดี จะคุ้มค่าในระยะยาวครับ

ในความคิดเด็กเกษตรคนหนึ่ง ควรปลูกต้นไม่หลากหลายชนิด ให้ผลผลิตหมุนเวียนกันทั้งปี
ให้ผลผลิตทุกฤดูการ  รอบๆ ที่ดิน ปลูกไม้กันลม ป้องกันลมพายุเข้าทำลายในไร่
ปลูกทั้งไม้ยืนต้นและไม้ล้มลุก เป็นไร่นานสวนผสม  และที่สำคัญต้องมีพื้นที่กักเก็บน้ำด้วย
เพราะฤดูแล้งมีความจำเป็นมากในการเกษตร พื้นที่ไหนไม่ได้ใช้ประโยชน์ก็หว่านปอเทืองไป
จะได้ช่วยบำรุงดิน และป้องกันวัชพืชไปในตัวด้วย
วันนี้เอาแบบย่อๆ ไปก่อนนะครับ ยิ้มกว้างๆ
ืkn007
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 09:47:14 »

ถ้ามีเวลาลองเข้าไปอ่านดูนะครับ
http://www.absorn.ac.th/speed/r26.html
ํYuiNieb
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2012, 18:58:18 »

ขอบคุนมากๆค่ะ ที่ช่วยแนะนำ ได้ข้อมูลดีๆเพิ่มเยอะเรยค่ะ^
หน้า: [1] พิมพ์