เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 20:21:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  กำลังจะไปเที่ยวเชียงราย ช่วยดูโปรแกรมให้หน่อยว่าพอใช้ได้มั้ย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน กำลังจะไปเที่ยวเชียงราย ช่วยดูโปรแกรมให้หน่อยว่าพอใช้ได้มั้ย  (อ่าน 2172 ครั้ง)
anutta12
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2009, 22:40:29 »

ว่าจะไปเชียงรายวันที่ 3 ธันวาคม กลับวันที่ 6 ธันวาคม
อยากให้ช่วยดูรายการหน่อยว่าแบบนี้พอไปได้มั้ย
1. ออกเดินทางวันที่ 3 ประมาณ 6-7 โมงเช้าแล้วไปพัก
ที่แม่สายเลย น่าจะถึงแม่สายประมาณกี่โมงครับ
2. วันที่ 4 ตอนเช้าก็เที่ยวแม่สาย แล้วต่อด้วยไป เชียงแสน
พระธาตุผาเงา แล้วก็สามเหลี่ยมทองคำ จากนั้นไปพัก
ดอยแม่สลอง
3. วันที่ 5 ตอนเช้า ไปพระธาตุดอยตุง พระตำหนักดอยตุง
ไร่ชา แล้วไปไร่ส้มธนาธร หลังจากนั้นพักในตัวเมืองเชียงราย
แล้วไปดูหอนาฬิการเปลี่ยนสี แสดงกี่โมงครับ
4. วันที่ 6 ตอนเช้าเที่ยวในตัวเมือง แวะวัดร่องขุ่นตอนขากลับเข้า
กรุงเทพฯ จะผ่านมั้ยครับ
โปรแกรมแบบนี้เป็นยังไงบ้างครับ มันแน่นไปมั้ย เพราะพาพ่อกับแม่
แล้วก็เด็กๆ ไปเที่ยวจะแน่นเกินไปมั้ยอ่ะ อยากรู้จัง ช่วยตอบหน่อย
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2009, 00:18:09 »

โปรแกรมค่อนข้างดีมากค่ะ  ไม่แน่นเกินไป  

กท. ถึงแม่สาย  คงถึงเย็นๆ เลยล่ะค่ะ  ช่วงค่ำยังเดินเล่นแถวๆ หน้าด่าน ตม. ได้นะคะ

ส่วนเดินทางจากเชียงแสนไป แม่สลองคงต้องเผื่อเวลาเดินทางอย่างน้อยซัก 2 ชั่วโมง

เพราะอยู่คนละฝั่งของเชียงรายเลย  ทางขึ้นแม่สลองค่อนข้างคดเคี้ยวและลาดชัน บวกกับรถรานักท่องเที่ยวอาจมากในช่วงนั้น  

อ๊อ.. แล้วจองที่พักล่วงหน้าด้วยนะคะ  สำคัญมาก!!

การแสดงแสง สี เสียงที่หอนาฬิกา  มีรอบ 2 ทุ่มและ 3 ทุ่ม  (ไม่แน่ใจว่าเพิ่ม รอบ 1 ทุ่มรึยังนะคะ)
และวันที่ 5 ธ.ค. เป็นวันเสาร์ เดินเลยหอนาฬิกาไปอีกนิด มีถนนคนเดินค่ะ จัดทุกวันเสาร์

ส่วนขากลับ  ผ่านวัดร่องขุ่นแน่นอนค่ะ  ออกจากตัวเมืองไปประมาณ 13 กิโลเมตร อยู่ขวามือ เห็นได้เด่นชัด  (จริงๆ ตอนขามา  คุณก็ผ่านนะคะ ^^)

กอย่าขอแนะนำอีก 1 สถานที่ที่อยากให้คุณ anutta12 และนักท่องเที่ยวทุกท่านที่มาเยือน จ.เชียงราย  ได้แวะกราบสักการะ อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายมหาราช  ซึ่งเป็นจุด Amazingที่ 1 ของกิจกรรม  7 Amazing Chiang rai ด้วยค่ะ ^^

...ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยวนะคะ...

...เจียงฮาย ยินดีต้อนฮับเจ้า...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2009, 09:48:00 โดย !!~กอย่า~!! » IP : บันทึกการเข้า

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
coccus
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 พฤศจิกายน 2009, 09:09:30 »

เพิ่มเติมเรื่องรถรางรอบเมืองค่ะ ขึ้นที่อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย

มีรอบ 9.00 9.30 13.00 13.30 น.

เค้าจะจอดให้เราเที่ยว 9 จุดสำคัญในเมืองเชียงรายค่ะ
jatekcr
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2009, 09:12:51 »

ไปเชียงรายทั้งที ขึ้นแต่ดอยไม่กี่ดอย คงไม่คุ้มนะครับ
เชียงรายมีที่เที่ยวเยอะแยะ ทริปของคุณมีแต่ฝั่งทิศเหนือ
เชียงรายก็มี 4 ทิศเหมือนจังหวัดอื่นนะครับ
ลองค้น ๆ ดูจะเจอเอง
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2009, 10:15:43 »

ขอแนะนำให้แบบไม่ต้องย้อนไปมานะครับ
วันพฤหัสบดีที่ ๓ ธ.ค.๕๒
๐๖๐๐ ควรออกเดินทาง เส้นทาง กทม.-น.ว.-พ.ล.-อ.ต.-พ.ร.-พ.ย.
ใช้เวลาเดินทางประมาณ ๑๐ ชม. น่าจะถึง อ.เมือง ช.ร. ประมาณ
๑๖๐๐ หรือ ๑๗๐๐ ถ้าไม่แวะพักนาน ควรไปตามนี้ครับ
  -แวะวัดร่องขุ่น ก่อนเข้าตัวเมือง เพราะยามเย็นจะสวย คนน้อย
  -แวะห้าแยกพ่อขุน  ลงไปสักการะอนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายมหาราช
  แล้วค่อยเดินทาง ต่ออีก ๖๐ กม. ประมาณ ๑ ชม. ไปถึง อ.แม่สาย
  คงไม่เกิน ๒๐๐๐ ไม่ค่ำเกินไป ถนนก็แยกเป็นสี่เลน มีเกาะกลางวิ่งสะดวก
วันศุกร์ ที่ ๔ ธ.ค.๕๒
  -เช้า ชมตลาดเช้า ตอนสาย ไปตลาดท่าขี้เหล็กฝั่งพม่า
ไม่ควรใช้เวลาเกิน ๒ ชม. 
  -สาย เดินทางไป สามเหลี่ยมทองคำ(มีข้ามไปลาวได้)
 อาจจะหาทานอาหารเที่ยงที่นี่
 -บ่าย ไป อ.เชียงแสน  พระธาตุจอมกิตติ  พระธาตุผาเงา
 -เย็น ไปตามเส้นทาง เชียงแสน-แม่จัน
ย้อนมาเข้าทาง ขึ้นดอยแม่สลอง คงจะเป็นเวลาเย็นค่ำ ชมบรรยากาศที่นั่นได้พอดี
วันเสาร์ที่ ๕ ธ.ค.๕๒ เป็นวันเฉลิมฯ
ตอนเช้าถ้ามีพิธีเทอดพระเกียรติในหลวง ที่หน้าอำเภอแม่ฟ้าหลวง
(ถามทางจาก เจ้าของที่พัก ลัดไปดอยตุง ก็จะถึง ที่ว่าการอำเภอก่อน)
 ก็น่าไปเก็บบรรยากาศเพราะมีชาวไทยที่สูง แต่งชุดชนเผ่าสวยงาม
แล้วค่อยไปพระตำหนักดอยตุง ต่อไปพระธาตุดอยตุง
ลงมาทาง ถนน พหลโยธิน เลี้ยวขวา ไป อ.แม่อาย ช.ม.
ไปไร่ส้มธนาธร  ย้อนกลับมาในเมือง ก็คงเป็นเวลาค่ำ
วันเสาร์ตอนค่ำ  ไปเดินถนนคนเดิน  ดูหอนาฬิกา พักในตัวเมืองเชียงราย
วันอาทิตย์ที่ ๖ ธ.ค.๕๒
วัดพระสิงห์ วัดพระแก้ว  วัดดอยจอมทอง  รอยพระบาทในหลวง ร.๙ ค่ายเม็งรายมหาราช
ถ้ายังพอมีเวลา ไป ต.ดอยฮาง อาบน้ำแร่ แช่น้ำร้อนธรรมชาติ
เดินทาง ยาว ไป กทม. โดยไม่ต้องแวะวัดร่องขุ่น
ไปถึงค่ำดึก รถไม่ติด เข้าบ้านโดยสวัสดิภาพ ทำงานต่อวันรุ่งขึ้นได้ครับ
(ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านกระทู้ นำไปเป็นแนวทางในวันอื่นได้ไม่สงวนสิทธิ์ครับ)

。o○☆นานา☆○o。
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2009, 22:48:21 »

เพิ่มเติมเรื่องรถรางรอบเมืองค่ะ ขึ้นที่อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย

มีรอบ 9.00 9.30 13.00 13.30 น.

เค้าจะจอดให้เราเที่ยว 9 จุดสำคัญในเมืองเชียงรายค่ะ

อันนี้น่าไป เห็นบอกว่าฟรีด้วย ไม่ทราบว่าใช่รึเปล่าคะ

โทร. 082-0351665 - นู๋นิว  Line : Noonewwi
E-mail  pantang.shop@gmail.com
หน้า: [1] พิมพ์