เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 16:03:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  สุนัขใครกำลังป่วย ลองเข้ามาอ่านน่ะคะ หน้า 2
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน สุนัขใครกำลังป่วย ลองเข้ามาอ่านน่ะคะ หน้า 2  (อ่าน 20582 ครั้ง)
paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2013, 09:09:13 »

น้องที่บ้านกำลังเป็นค่ะเอาไปหาหมอมาค่ะ  เป็นวันนี้วันที่ห้าแล้ว อาการสองวันแรกคิดว่าไม่รอดค่ะ แต่วันนี้น้องกินข้าวแล้วร่าเริงขึ้นมากเลยค่ะ หมอบอกว่าน่าจะหายขาดนะค่ะ เพราะน้องแข็งแรงค่ะ ที่แรกรู้ตกใจมากกก ตอนนี้น้องอาการดีขึ้นมากแล้วค่ะร่าเริงเกือบๆปกติแล้ว น้องเป็นพันชิสุอ่ะค่ะ

ของเพื่อนก็พันธุ์ชิสุห์ค่ะ  ของกิ๊กก็มีพันธุ์ชิสุ เคยเป็นครั้งนึง เติมน้ำเกลือก็หาย เหมือนกันค่ะ แต่ชิวาว่า ของไม่ไหวจิงๆ

091-7434554 กุ๊กกิ๊ก
https://www.facebook.com/gig.gig.gb
paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2013, 09:19:38 »

ที่จริงก็ไม่อยากโทดหมอหรอกน่ะคะ ที่ตอนแรกบอกว่าเป็นไข้เฉยๆ แล้วฉีดยาลดไข้ไปให้ ไม่ได้ตรวจเลือดน้องเลย
ถ้ารู้แต่เนิ่นๆ ว่าเป็นอะไร วันแรกที่พาไปคงจะรอด แต่วันแรกที่น้องซึมและ ไม่ทานข้าว หมอกลับบอกว่าเป็นไข้เฉยๆ ฉีดยาเด๋วก็หาย
จนอีกวันต้องไปหาหมออานนท์ ก็ให้น้ำเกลือไป 2 ชม. กลับถึงบ้านก็โอเค วิ่งได้ เดินได้ อ้อนได้ แต่สักพักก็ถ่ายออกมาเป็นเลือด กองเบอเริ่ม เลย
ตกใจมาก เช้ามาก็ทรุดเลย ลุกไม่ได้ ขยับไม่ได้ พาไปให้น้ำเกลืออีกที่แม่สาย หมอที่แม่สายบอกเลย ทำใจไว้เลยน่ะ น้องตัวเล็กมาก ภูมิต้านทานน้องยังไม่มากพอ วันรุ่งขึ้นให้น้องมาให้น้ำเกลืออีก แต่น้องคงทนไม่ไหวจิงๆ กลับถึงบ้านแล้ว ก็อยู่ได้นานพอดู
จนเค้าคงไม่ไหว บ่าย 2 เค้าก็มองหากิ๊ก กิ๊กอุ้มมันขึ้นมา มันก็อ้วกออกมาแล้วก็เสียชีวิต คามือเลย ทำทุกอย่างแล้วจริงๆ แต่น้องคงอยู่กับกิ๊กได้แค่นี้  T^T ขอบคุณทุกคอมเม้นท์น่ะคะ ถ้าเกิดมีใครมาอ่าน แล้วรู้ว่าต้องรับมือกับโรคนี้อย่างไร น้องอาจจะรอดก็ได้

https://www.facebook.com/gig.gig.gb
paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2013, 16:08:09 »

มีความรู้เล็กๆน้อยๆ เกี่ยวกับโรคลำไส้อักเสบมาแนะนำคะ เผื่อจะมีประโยชน์กับหลายๆ คน

1.โรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อไวรัส (canine viral enteritis หรือ cve )
เป็นโรคติดต่อที่ทำให้สุนัขเสียชีวิตมากที่สุด ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
โดยเฉพาะสัตว์ที่ไม่ได้รับวัคซีน แล้วมีการติดเชื้อเป็น
สาเหตุ เกิดจากการติดเชื้อไวรัสพาโวไวรัส (รุนแรง) โคโลน่าไวรัส
(ไม่รุนแรง) โรทาไวรัสหรืออาจติดเชื้อร่วมกัน
ซึ่งจะทำให้อาการของโรครุนแรงยิ่งขึ้น (ติดเชื้อพาโวไวรัส ร่วมกับโคโรน่าไวรัส)

การติดต่อ เกิดจากการ กินหรือเลียสิ่งคัดหลั่ง และสิ่งขับถ่ายจากสุนัข
ตัวที่เป็นโรค ได้แก่ อุจจาระ (มากที่สุด) , ปัสสาวะ , น้ำลาย
อาการ สุนัขจะไม่แสดงทันทีหลังติดเชื้อ ใช้เวลาฟักตัวนาน 37
วัน ซึ่งเป็นช่วงที่เชื้อเพิ่มปริมาณ ในร่างกายสัตว์ เมื่อสัตว์แสดงอาการ

อาการวันแรกที่แสดงออกคือซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน เป็นอยู่ประมาณ 2 วัน
วันที่ 3จะเริ่มถ่ายออกมาเป็นเลือด ไข้สูง (หรือไข้ขึ้น ตั้งแต่วันแรกแล้ว)
อาการ ซึม ไม่กินอาหาร อาเจียน ยังมีอยู่ ตำแหน่งที่เชื้อไปอยู่ที่
ร่างกายสัตว์ที่สำคัญ คือ ที่ เยื่อบุส่วนที่ทำหน้าที่ ดูดซึมอาหาร หรือ
ที่เรียกว่า วิลไล (villi) ได้แก่เชื้อโคโรน่าไวรัส
และโรทาไวรัส ส่วนเชื้อพาโวไวรัสจะอาสัยอยู่ที่ฐานของวิลไล
หรือที่เรียกว่า คริปท์ (crypt of liverkhun)
เฉพาะบางครั้งเวลาสุนัขเป็นโรคนี้ จะถ่ายออกมาเป็นมูก
หรือเป็นมูกแบบมีเลือด ปนเล็กน้อย อาการจะเป็นไม่รุนแรงยังร่าเริง
แสดงว่าสุนัขติดเชื้อ โรทา หรือโคโรนาไวรัส (หรือเชื้อชนิดไม่รุนแรงอื่นๆ เช่นเชื้อแบคทีเรียบางชนิด หรือโปรโตซัว ) ส่วนกรณีย์ติดเชื้อพาโวไรรัส ร่วมด้วยจะพบว่ามีอาการสุนัขถ่ายเป็นเลือดสดๆ
และจะเป็นการติดเชื้ออย่างรุนแรง สัตว์ที่ไม่เคยทำวัคซีนมาก่อน
มักจะเสียชีวิต โดยเฉพาะสายพันธุ์ที่มีความไวต่อโรคนี้ ได้แก่ ดัลเมเชียล
ร๊อตไวเลอร์ พุดเดิ้ล ลาบราดอร์ อัลเซเชียน เป็นต้น ส่วนสุนัขไทย
มีความต้านทานต่อโรคนี้สูงกว่า

การักษา ไม่มียารักษา สำหรับฆ่าเชื้อไวรัสทั้ง 3 ชนิด ที่กล่าวมาได้เลย
ไม่ว่าที่ไหนก็ต้องรักษาตามอาการเหมือนกัน ได้แก่ให้สารน้ำคือน้ำเกลือ
ยาบำรุง ยาแก้อาเจียน ยาเคลือยบลำไส้ยาปฏิชีวนะป้องกันการติดเชื้อแทรกซ้อน
สัตว์ตัวที่แข็งแรงมักตอบสนองต่อการรักษาดี ตัวที่หายมักใช้เวลา
เฉลี่ย 7 วัน ส่วนตัวที่ไวต่อโรคมักเสียชีวิตภายใน 3 วัน
หลังจากถ่ายเป็นเลือด การรักษาที่ดีที่สุดคือ
การให้น้ำเกลือเข้าทางเส้นเลือดดำ ร่วมด้วยการให้ยาฉีด
ซึ่งบางชนิดอาจฉีดวันละ 3- 4 ครั้งเช่นยาแก้อาเจียน ยาเคลือบลำไส้
เพราะฉะนั้น สุนัขที่ได้รับการรักษาด้วยวิธีนี้จะมีโอกาสหายสูงกว่า
สุนัขที่ได้รับน้ำเกลือทางเข้าผิวหนัง หรือไม่ได้รับน้ำเกลือเลย
โรคนี้มักเป็นในสุนัข 2 เดือน- 1 ปี
โดยเฉพาะสุนัขที่ไม่ได้ทำวัคซีนลำไส้อักเสบติดต่อมาเลย
เนื่องจากสุนัขอายุน้อยไวต่อโรคมากกว่าสุนัข โต หรืออายุมาก
แต่สุนัขโตก็มี

โอกาสเป็นได้ ส่วนสุนัขที่อายุน้อยกว่า 1 เดือน
มีภูมิจากน้ำนมแม่อยู่จะทำให้ไม่เกิดโรค
และโอกาสได้รับเชื้อน้อยกว่าเนื่องจากอยู่กับแม่

การป้องกัน
โดยการทำวัคซีนป้องกันโรคลำไส้อักเสบติดต่อ จากเชื้อพาโวไวรัส
วัคซีนบางยี่ห้อ มีป้องกันโคโรน่าไวรัสด้วย
แต่อย่างน้อยต้องป้องกันเชื้อพาโวไวรัสได้

paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2013, 15:03:46 »

เข้าไปอ่านเวปนี้มีประโยชน์มากๆ แล้วน้องหมาจะได้อยู่กับเรานานๆ

http://www.udclick.com/home1/index.php?option=com_content&task=view&id=52518&Itemid=134021

yingcri
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 20:23:35 »

น้องหมาที่บ้านเคยป่วยหนักมีอาการอักเสบตั้งแต่หลอดอาหารไปจนถึงกระเพาะ น้องมีอาการอาเจียรตลอดเวลา กินอะไรก็อาเจียร กินน้ำก็อาเจียรเลยพาไปหาหมออานนท์ ขั้นตอนแรกหมอให้น้ำเกลือก่อนเลย แต่โชคดีที่สังเกตุอาการและพาไปหาหมอเร็วเค้ายังไม่เพลียมาก จากนั้นเค้าให้น้องกลืนแป้งเพื่อเอ็กซเรย์ พบว่่ามีบางสิ่งตกค้างอยู่ในกระเพาะ  ขั้นตอนที่สามตรวจเลือด พบมีการอักเสบแสดงในผลเลือด หมอจึงจัดการผ่าตัดเปิดกระเพาะในวันต่อมาทันที สิ่งที่พบคืออาหารที่ตกค้างในกระเพาะอาหารเนื่องจากมันไม่ทำงานตอนนั้นน้องอาการแย่มากถ้าเป็นคนเรียกว่าโคม่าเลยทีเดียว เมื่อเค้าฟื้นจากยาสลบเค้าร้องหงิงๆตลอดเวลาเพราะเจ็บ ส่วนดิฉันก็น้าตาแตกสิคะเหมือนกับว่าถ้าเค้าพูดได้เค้าคงอยากถามว่าแม่พาหนูมาที่นี่ทำไม เค้าทำอะไรหนูไม่รู้เจ็บเหลือเกิน น้องต้องแอดมิทอยู่8วันเพราะต้องให้น้ำเกลือที่ผสมสารอาหาร และยา ในช่วงที่อยู่ ร.พ.เค้าดูแย่มาก  เราเจ้าของก็สงสารน้อง ส่วนหมอก็สงสารเจ้าของเพราะร้องไห้ทุกวัน น้ำหนักตัวของน้องจาก 3.7 กิโล เหลือ 2.7 กิโล ช่วงสองวันสุดท้ายก่อนออกจาก ร.พ.หมอเริ่มให้กินอาหารสำหรับหมาป่วยและต้องปั่นให้เละมากป้อนเค้าทีละน้อย เค้าก็ดีขึ้นหลังจากออกจากร.พ.ก็ต้องไปพบหมอวัน เว้นวันเพราะต้องไปทำแผลและดูอาการอย่างต่อเนื่องและน้องมีอาการขาบวมจากการให้น้ำเกลือเป็นเวลานาน ทุกวันนี้เค้าแข็งแรงดีแล้วค่ะ ผู้ที่ช่วยชีวิตเค้าไว้ได้คือหมออานนท์ ซึ่งตอนหลังสันนิษฐานว่าเค้าน่าจะไปเล่นคางคก และคางคกก็ปล่อยยางพิษใส่ปากน้องนั่นเอง ส่วนค่าใช้จ่ายในการรักษาเบ็ดเสร็จเกือบหมื่นค่ะ แต่อารามดีใจที่จะได้พาเค้ากลับบ้าน เจ้าของเลยลืมเป็นลมกับค่าใช้จ่ายไปเลยค่ะ
kim_ap
ชั้นประถม
*

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 23:11:29 »

จากความรู้ที่มีจากการเลี้ยงหมาปอมเมอร์เรเนียน กว่า100 ตัว
- ขั้นแรกถ้าพบว่ามีอาการลำไส้อักเสบ ห้ามพาไปหาหมอทันที เพราะคุณจะเสียเงินและเสียใจทันที
(เพราะหมอจะให้น้ำเกลือเป็นอันดับแรก)วิธีการของผม จะให้เข้านอนพักและให้กินอาหารอ่อนๆให้ได้ก่อน
+น้ำตาลกลูโคด เพื่อดูอาการ

- ส่วนถ้าสุนักท้องร่วง ผมจะใช้ยาของคน ชื่อโนฟรอกชาชิน หนึ่งเม็ดแบ่งเป็นสิบแปดส่วนสำหรับสุนักที่น้ำหนักประมาณ 300 กรัม ต่อ
1 ส่วน 18 ส่วน ติดต่อกันสามวัน วันล่ะสองเมื่อ เช้า-เย็น
doggy_cafe
Good Time
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 06:59:49 »

ยิ้ม เป็นกำลังใจให้นะคะ  ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ที่บอกต่อนะค่ะ

เพราะเด็กๆที่บ้านโชคดีที่ยังไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้ค่า  จะได้เอาไปเป็นความรู้ต่อไปค่ะ
paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 12:49:44 »

ยิ้ม เป็นกำลังใจให้นะคะ  ขอบคุณสำหรับความรู้และประสบการณ์ที่บอกต่อนะค่ะ

เพราะเด็กๆที่บ้านโชคดีที่ยังไม่เจอเหตุการณ์แบบนี้ค่า  จะได้เอาไปเป็นความรู้ต่อไปค่ะ

ตอนนี้ตัวใหม่เหมือนจะเป็นไข้หัดอีกแล้วอ่ะ แต่ก็ยังดูแลแบบใกล้ชิดมากๆ ป้อนโยเกิตอย่างเดียวเลย แต่เค้าบอกว่าต้องดูต่อไปเรื่อยๆ จนครบ 3 อาทิตย์  ตอนนี้ภาวนาขอใ้ห้เค้าอย่าเป็นไข้หัดก็พอ

Be fish aqua shop
ระดับ ป.ตรี

คิดถึง มฟล จัง

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 21:06:17 »

ตอนนี้ตัวใหม่เหมือนจะเป็นไข้หัดอีกแล้วอ่ะ แต่ก็ยังดูแลแบบใกล้ชิดมากๆ ป้อนโยเกิตอย่างเดียวเลย แต่เค้าบอกว่าต้องดูต่อไปเรื่อยๆ จนครบ 3 อาทิตย์  ตอนนี้ภาวนาขอใ้ห้เค้าอย่าเป็นไข้หัดก็พอ

ขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ
หมาของเราเคยเป็นไข้หัด ตอนอายุสองเดือนค่ะ  อาการหนักแล้วค่ะ ชัก ชอบ แช่น้ำ และ หอนทั้งวัน
วิธีรักษาของเราคือ คือ ให้กินฟ้าทะลายโจรกับยาเขียว   กับวิตามินเสริมภูมิต้านทาน  ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ น้องกลับมาแข็งแรง หายจากโรคหัด
บอกไว้เผื่อเป็นแนวทางรักษานะคะ

paveena1793
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 14:01:07 »

ขอแชร์ประสบการณ์ค่ะ
หมาของเราเคยเป็นไข้หัด ตอนอายุสองเดือนค่ะ  อาการหนักแล้วค่ะ ชัก ชอบ แช่น้ำ และ หอนทั้งวัน
วิธีรักษาของเราคือ คือ ให้กินฟ้าทะลายโจรกับยาเขียว   กับวิตามินเสริมภูมิต้านทาน  ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ น้องกลับมาแข็งแรง หายจากโรคหัด
บอกไว้เผื่อเป็นแนวทางรักษานะคะ

ยาเขียว นี่ คือยาอะไรคะ ตอนนี้หมอให้น้องทาน โยเกิต กับ a/d อยู่คะ แต่น้องก็เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆคะ
อยากรู้ว่า ฟ้าทลายโจรนี่ ต้มให้กิน หรือว่า กินสดๆอ่ะคะ 

nim1103
มัธยม
**

..Charming Gal.. ()() (. .) NumNiM

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 23:47:01 »

น้องหมาเคยเป็นค่ะ ตอนนี้หายแล้วเป็น 2ตัวเลย ตอนน้องอ๊วกให้งดอาหาร งดน้ำเลยค่ะ เพราะถ้ายิ่งให้ อาการเขาจะทรุด จากนั้นพาไปหาหมอให้เร็วที่สุด ตอนนั้นพาไปสหมิตร แอดมอด 1 อาทิตย์ ต้องเติมน้ำเกลือเข้าหลอดเลือดเลยค่ะ หมดไปห้าพันกว่า เตรียมเงินเตรียมใจค่ะ ที่แน่ๆ ไปหาหมอให้เร็วที่สุด ตอนที่พาน้องไปหาหมอที่คลีนิคแห่งหนึ่ง ไม่ขอเอ่ยชื่อละกันค่ะ ฉีดยา ให้ยาทาน น้องอ๊วกอย่างเดียว จนถ่ายเป็นเลือดเลย ไปสหมิตรค่ะ หายยยย...
หน้า: 1 [2] พิมพ์