เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 12:39:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอถามเรื่อง nootbook compaq cq40
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามเรื่อง nootbook compaq cq40  (อ่าน 2162 ครั้ง)
apiwat
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 17:59:41 »

พอดี จะลงวินโดว์ 7 อะครับ เเล้วเครื่องมันไม่อ่านแผ่นวินโดว์อะครับ เช็คดูCD Rom แล้วก็ปกติ เอาCD อื่นมาลองก็เปิดติด

ส่วน bios ก็ไปตั้งค่าเเล้ว ให้บูตCD Rom ก่อน

เครื่องผมคือ notebook compaq cq40-301au
booboy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 20:44:15 »

ลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวดูครับ แผ่นอาจจะไม่ดี หรือเครื่อง อ่าน DVD ไม่ได้อะครับ ยิงฟันยิ้ม

AllinOne copputer&games แยกประตูเชียงใหม่ ติดคลีนิคหมอวิช 082-9308163 บอย ID LINE allinoneboy
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 23:19:40 »

ใช้แผ่นใหม่ดูครับ แน่ใจนะว่าไม่ใช่ RW DVD วิธีนะครับ แผ่นที่คิดว่าปกติ ท่านลอง  copy ทุกอย่างในแผ่นนั้นลง HD ดูก่อนจะได้รู้ว่าแผ่น 7 นั้นอ่านได้ปกติหรือไม่นะครับ
ถ้าสะดวกก็เอาแผ่นมาให้ผมเขียนให้ก็ได้ครับ ของผมก็จำไม่ได้นะว่าเป็น 7 รุ่นอะไร

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
apiwat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 00:38:31 »

ใช้แผ่นใหม่ดูครับ แน่ใจนะว่าไม่ใช่ RW DVD วิธีนะครับ แผ่นที่คิดว่าปกติ ท่านลอง  copy ทุกอย่างในแผ่นนั้นลง HD ดูก่อนจะได้รู้ว่าแผ่น 7 นั้นอ่านได้ปกติหรือไม่นะครับ
ถ้าสะดวกก็เอาแผ่นมาให้ผมเขียนให้ก็ได้ครับ ของผมก็จำไม่ได้นะว่าเป็น 7 รุ่นอะไร

ผมหาโหลดจากเว็บเเล้ว ไลท์ลงแผ่นอะครับ
ถ้าไงผมยกไปหาให้พี่ลงได้ป่าว อิอิ เด่วเอาขนมไปเซ่น ฮ่าๆๆ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 06:58:27 »

เจมส์คอม Yesman โดยปกติ ฟรีโปรโมชั่นเฉพาะ XP อะครับ แล้วรู้สาเหตที่ติดตั้งไม่ได้หรือยังครับ เอามาลองดูซิ แค่ทำบุญก็พอ (จะไม่ลอง win8 ล่าสุดดูหรือครับ พอดีคันมือ พึ่งเขียนลงแผ่นยังไม่ได้ลองให้ใครเลย)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
apiwat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:44:08 »

เจมส์คอม Yesman โดยปกติ ฟรีโปรโมชั่นเฉพาะ XP อะครับ แล้วรู้สาเหตที่ติดตั้งไม่ได้หรือยังครับ เอามาลองดูซิ แค่ทำบุญก็พอ (จะไม่ลอง win8 ล่าสุดดูหรือครับ พอดีคันมือ พึ่งเขียนลงแผ่นยังไม่ได้ลองให้ใครเลย)

โอเครครับ  ยังไม่รู้สาเหตุเลยครับ อาจจะเป็นเพราะเเผ่น เพราะว่า เช็ค CD rom ละอ่านได้ ไม่มีปัญหา
มันจะไม่อ่านเเต่แผ่นไรท์เนี่ย เเต่เอาแผ่นไรท์ไปลองเครื่องอื่นกับได้ งงเลยทีเดียว
ถ้ายังไงเสาร์นี้พี่ว่าไหม เด่วผมให้พี่เอาไปลง win8 เลย ปัญหาก็คือ เครื่องผมจะไหวไหม เเรม2G
CPU 2.1  HDD 250
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 11:28:04 »

ก็พอๆกับ 7 มั่ง ไดร์ CD ไม่อ่าน เซงเลย  แลบลิ้น

apiwat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 18:06:53 »

ก็พอๆกับ 7 มั่ง ไดร์ CD ไม่อ่าน เซงเลย  แลบลิ้น

เเต่มันอ่านแฟ่นอื่นได้อย่างสบายเลย  เด่ววันเสาร์ผมยกไปให้พี่ได้ป่าว ให้พี่ลอง win8 เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 18:18:38 โดย apiwat » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 19:32:04 »

vnv แลบลิ้น

หน้า: [1] พิมพ์