เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 04:33:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เพิ่มความแรง สัญญาณ wireless แบบง่าย โดยการย้าũ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน เพิ่มความแรง สัญญาณ wireless แบบง่าย โดยการย้าũ  (อ่าน 78899 ครั้ง)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2012, 22:17:19 »

เอามาให้อ่านเล่นๆ

พวกบทความของคนแก่

http://irrigation.rid.go.th/rid8/communication/commu54/wireless.pdf

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1223171-%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87-wireless-N-%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-G-%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2012, 06:50:28 »

ที่บ้านใช้เน็ตของ 3bb (4 port + wifi)
ตอนติดตั้งใหม่ ๆ เราท์เตอร์เป็นของ หัวเหว่ย
แต่โดนฟ้าลง เลยเอาไปเคลมได้ของยี่ห้อ billion มาแทน  
คราวนี้ สัญญาณ wifi แย่มาก ภายในบ้านรัศมีประมาณ 5-6 เมตร
สัญญาณก็อ่อน  ค้าง  กระตุกแล้ว ยิ่งขึ้นชั้น 2 หมดสิทธิ์ใช้
ผมจะแก้ไขปัญหานี้อย่างไรดีครับ  ขอความอนุเคราะห์ด้วย ....

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หมายเหตุ ผมไม่มีความรู้ทางอิเลคโทรนิคส์ หรือคอมพิวเตอร์เลย.. ร้องไห้

billion ขึ้นชื่อเรื่องสัญญาณไม่ดีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

คงต้องเสียสละเงินสัก 6-7 ร้อย ซื้อ ADSL router wifi สักตัวแล้วล่ะครับ

ขอบคุณครับ..นี่แหละที่ผมต้องการฟัง
ว่าแต่ใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ..ขอคำแนะนำหน่อยครับ.. ยิงฟันยิ้ม

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2012, 11:51:28 »

ถ้าตั้งค่าไม่เก่ง ใช้ TP-Link ครับ เพราะตั้งค่าง่าย ประกันเคลมได้ตลอดอายุ

แต่ถ้าตั้งค่าเริ่มเก่ง ลูกเล่นเยอะ แนะนำ Linksys WRT54GL ครับ

ตัวบน ถ้าใช้งานเดิมๆ ตอบสนองได้ดีเยี่ยม

ตัวล่าง ถ้าใช้งานพร้อมลุกเล่น FW port ต่างๆ ตัวนี้ดีเยี่ยม

ปล. ทั้งสองยี่ห้อ มี port Lan สำหรับต่อคอมตั้งโต๊ะครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 22:51:10 »

แจ่มๆ ยิงฟันยิ้ม

Tel.087-7268139
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 10:50:40 »

55 ยิงฟันยิ้ม กระทู้โต้วาที อ่านแล้วมันส์จริงๆ นาย James กับนายกินตับ เอ้ย! นายปวดตับ มันต้องมีทั้งทฤษฎี และ ปฏิบัติ ควบคู่กันไปด้วย การ Test สัญญาณ มาโชว์กันหน่อยสิครับ ถ้าไซด์งานไหนมีหม้ออุปกรณ์ครัวแบบในภาพ รู้เลยว่าเป็นของคุณ James คงเป็นเอกลักษณ์ไปแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ระวังแม่ครัวเดือดร้อนของหายนะครับ
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 11:09:14 »

ตัวนี้ช่วยผมได้เยอะ ทำเป็น Repeater เหมาะกับบ้านหรือออฟฟิศขนาดเล็ก เซ็ตเสร็จก็เอาไปเสียบปลั๊กทิ้งไว้ได้เลย

* W150M+.jpg (11.14 KB, 350x350 - ดู 3026 ครั้ง.)
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 15:36:35 »

เมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว เพราะพึ่งเรียนจบและเริ่มทำงานเกียวกับคอมพิวเตอร์ ความรู้เกี่ยวกับ Wireless ที่ติดหัวผมอยู่ทุกวัน ไม่รู้ว่าถูกใหม จากที่เฝ้าแอบอ่านอยู่นมนาน ผมเลยอยากจะขอท่านเทพทั้งสอง ชี้แนะด้วยครับ จะได้ลบ และบรรทึก ข้อมูลใหม่ลงไปในหัว.....

เริ่มเลยละกันครับ....
ผมเปรียบระบบ Wireless เป็นคลื่นวิทยุน่ะครับ ซึ่ง ปัจจุบัน จะมีทั้งหมด 4 ย่านใหญ่ๆ คือ a/b/g/n

ว่ากันด้วยเรื่อง a/b/g/n และ Draft-n(มันหายไปใหน)

ในย่าน a นั้น ใช้ความถี่คลื่นวิทยุ 5 GHz สามารถ รับส่งข้อมูลอยู่ที่ 54Mb/ps แต่การส่งสัญญาณจะเป็นระยะสั้น เพราะ ตอนที่พัฒนาใช้งานในย่าน a เพื่อใช้งานในราชการทหารเท่านั้น

ในย่าน b นั้น ถูกดัดแปลงจากย่าน a มาเพื่อใช้งานทั่วไป แต่ต้องลดความถี่สัญญาณจาก 5 GHz เป็น 2.4 GHz เพราะ ความถี่ในช่วง 5 GHz ยังไม่อนุญาติให้ใช้ทั่วไปได้ ความเร็วในการรับส่งข้อมูล จะอยู่ที่ 11 Mb/ps ใช้งานทั่วไป ทั้ง โทรศัทพ์ไร้สาย และอุปกรณ์ไร้สายต่างๆ รวมถึงการใช้งานระบบเน็ตเวิร์คไร้สายในยุคแรกๆ.

ในย่าน g นั้น ถูกพัฒนาจากย่าน b เพื่อให้สามารถ รับส่งข้อมูลได้มากขึ้น แต่ก็ยังใช้ความถี่ที่ 2.4 GHz เหมือนเดิม เพียงเพิ่มในส่วนของความหน้าแน่นขอมูลที่เกาะไปตามคลื่นวิทยุเหมือนย่าน a และ b ดังนั้น เมื่ออยู่ในระยะตามมาตราฐานของย่าน a จะสามารถรับส่งข้อมูลได้สูงสุดถึง 54 Mb/ps แต่เมื่ออยู่เกินระยะย่าน a จะสามารถรับส่งข้อมูลตามมาตราฐานของย่าน b คือ 11 Mb/ps

ในย่าน n นั้น ได้กลับไปใช้ความถี่ที่ 5 GHz เพื่อเพิ่มความแรงของสัญญาณ เพราะหลายประเทศ หน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับการสื่อสาร ได้อนุญาตให้ใช้งานคลื่นความถี่นี้แล้ว ส่วนประเทศไทยเมื่อปี 2550 ได้ยื่นเรื่องขอใช้งานความถี่ย่านนนี้ไปเช่นกัน ปัจจุบันน่าจะอนุญาตให้ใช้งานแล้ว เมื่อกลับมาใช้ความถี่ที่ 5 GHz ทำให้การรับส่งข้อมูลเร็วขึ้นเช่นเดียวกัน เนื่องจากความถี่คลื่นที่สูงกว่าเดิมเป็นเท่าตัว ทำให้ความเร็วสูงถึง 300 Mb/ps แต่ถ้าหากเปิดใช้งานในระบบ Multiple ทั้ง 2.4 GHz และ 5 GHz จะได้ความเร็วสูงสุดที่ 150 Mb/ps เท่านั้น
ผมยังจำได้ดี ช่วงปี 51-52 Wireless ย่าน n หลายๆผู้ผลิต ยังเรียกมันว่า Draft-n ตกลงมันหายไปใหนไม่รู้ เพราะไม่ได้หาข้อมูลต่อครับ...

ว่าด้วยเรื่อง ความแรงของ Wireless

ย่าน a ความถี่ 5 GHz ตามความแรงของสัญญาณ ค่อนข้างไปได้ไกล แต่เนื่องจากใช้ในราชการทหาร เค้าเลยกำหนดให้ใช้งานในวงแคบ มั้ง น่ะ ^^ ไม่แน่ใจ รู้ช่วยแชร์ทีครับ...
ยาน b ความถี่ 2.4 GHz ความแรงของสัญญาณ ขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อม ถ้ามีสิ่งกีดขวางเยอะความแรงก็จะลดลงเรื่อยๆ แต่ส่งสัญญาณสูงสุดประมาณ 100 เมตร
ย่าน g ความถี่ 2.4 GHz ความแรงของสัญญาณจะเท่ากับ ย่าน b แต่ถ้าหากอยู่ระยะครอบคลุมของย่าน a จะได้ความเร็วที่ 54 Mb/ps แต่ถ้าอยู่ในระยะครอบคลุมของย่าน b จะได้ความเร็วที่ 11 Mb/ps
ย่าน n ความถี่ 2.4 GHz และ 5 GHz ความแรงของสัญญาณ จะดีกว่า a/b/g เนื่องจากการพัฒนาระบบการรับส่งแบบใหม่ จึงสามารถรับส่งสัญญาณได้ไกลถึง 330 เมตร ในความถี่ 5 GHz ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมเช่นกัน แต่เมืองนอก เท่าที่รู้ เค้าใช้ 600 Mb/ps แล้วนะ เจ๋งสุดๆ

ว่าด้วยเรื่องของเสา Wireless
เสาส่งสัญญาณมีอยู่หลายแบบ ซึ่งการออกแบบเสาแต่ละอย่างนั้น เพราะกำหนดทิศทางในการส่งสัญญาณในรูปแบบต่างๆ จะออกด้านข้าง จะขึ้นข้างบน จะเป็นวงกลม จะเป็นวงรี สาระพัด มากมาย มีให้เลือกใช้ตามความต้องการ

เรื่องด้วยเรื่องการเพิ่มความแรงขอสัญญาณ Wireless
ถ้าจะให้แรง ผมก็เห็นว่ามันมีอยู่ ไม่กี่ วิธีเท่านั้น คือ
1. เร่งความแรงของสัญญาณให้มากขึ้นกว่าเดิม อย่างใช้ Generator ช่วยในการควบคุมความแรง
2. ทำการเปลี่ยนเสาอากาศ ให้สามารถกระจายสัญญาณในรูปแบบต่างๆ ส่งสัญญาณไปเฉพาะทิศทางที่ต้องการ
3. ทำการเปลี่ยนเสาอากาศ เพื่อเพิ่มความสารถในการรับส่ง สัญญาณให้ดียิ่งขึ้น ข้อนี้ผมว่าเก็นผลไม่มากเท่าไหร่ เพราะตัวขยายยังเท่าเดิม
4. การดัดแปลงเสาอากาศ เพื่อกำหนดทิศทางการกระจายคลื่น ผมว่าก็น่าจะเหมือนกับวิธีที่สอง เพียงแต่ว่า เราไม่ต้องซื้อเสาใหม่ หาอุปกรณ์ที่หาได้มาประยุกค์ใช้ แต่เท่าที่เคยศึกษา ทองแดง จะสะท้อนคลื่นวิทยุได้ดีที่สุด แต่ก็ไม่เคยเห็นใครทำ สงสัยมันจะแพงกว่าเราซื้อเสาใหม่เป็นแน่

ก็ประมาณนี้แหละครับที่อยู่ในหัวผม กว่าจะนั่งเรียบเรียงได้ เมาหัวหมด เพราะไม่เคยเรียกใช้ข้อมูลที่ละกระตักแบบนี้ สงสัยต้องหา SSD มา Caching ซ่ะแล้ว ฮี่ๆ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 16:33:27 »

3. ทำการเปลี่ยนเสาอากาศ เพื่อเพิ่มความสารถในการรับส่ง สัญญาณให้ดียิ่งขึ้น ข้อนี้ผมว่าเก็นผลไม่มากเท่าไหร่ เพราะตัวขยายยังเท่าเดิม
เท่าที่ทดลองมา ถ้าอุปกรณ์กำลังส่งต่ำกว่า 150mw ไม่ค่อยเห็นผลมากครับ
ถ้ากำลัง 1000mw อย่าง Airlive N.power เปลี่ยนเป็นเสา 9db นี่เห็นผลชัดเจนเลยครับ
อันนี้ฟังเพื่อนมานะครับ ยังไม่ได้สั่งซื้อมาลองเอง เห็นว่าแรงกว่า wrt54gl หลายเท่า
กำลังสั่งมาลองกับเสา panel อยู่ครับ

เสปคที่โฆษณา 2000mw แต่จริงๆได้แค่ 1000mw
http://www.dcom.co.th/products/overview.asp?codemis=18-ARL-NPWER

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 21 กันยายน 2012, 17:14:42 »

เท่าที่ทดลองมา ถ้าอุปกรณ์กำลังส่งต่ำกว่า 150mw ไม่ค่อยเห็นผลมากครับ
ถ้ากำลัง 1000mw อย่าง Airlive N.power เปลี่ยนเป็นเสา 9db นี่เห็นผลชัดเจนเลยครับ
อันนี้ฟังเพื่อนมานะครับ ยังไม่ได้สั่งซื้อมาลองเอง เห็นว่าแรงกว่า wrt54gl หลายเท่า
กำลังสั่งมาลองกับเสา panel อยู่ครับ

เสปคที่โฆษณา 2000mw แต่จริงๆได้แค่ 1000mw
http://www.dcom.co.th/products/overview.asp?codemis=18-ARL-NPWER

แสดงว่าจะได้ผลดีเป็นบางรุ่น เท่านั้น เหมือน ภาคขยายออกแบบมามีแรงส่งสูง แต่ใส่เสาที่ไม่สามารถกระจายสัญญาณได้เต็มที่ พอเราเปลี่ยนเสาที่ดีกว่า จึงเห็นผลได้ชัดเจน อะไรทำนองนั้นหรือเปล่า  ยิ้มเท่ห์
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 02:38:05 »

55 ยิงฟันยิ้ม กระทู้โต้วาที อ่านแล้วมันส์จริงๆ นาย James กับนายกินตับ เอ้ย! นายปวดตับ มันต้องมีทั้งทฤษฎี และ ปฏิบัติ ควบคู่กันไปด้วย การ Test สัญญาณ มาโชว์กันหน่อยสิครับ ถ้าไซด์งานไหนมีหม้ออุปกรณ์ครัวแบบในภาพ รู้เลยว่าเป็นของคุณ James คงเป็นเอกลักษณ์ไปแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ระวังแม่ครัวเดือดร้อนของหายนะครับ

นานจะจะจัดให้ซักทีครับ สนุกกันดีใหมครับ เป็นสีสรร อิอิ
ว่างๆจะทดสอบด้วยจานดาวเทียมเลยเป็นไง อิอิ

พวกเราทุกคนควรพกอุปกรณืนี่ไปด้วยเพื่อสัญญาณแรงๆ อิอิ(ตลกตายเลย 555)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 15:38:10 »

เด็กใหม่มานั่งกินมาม่ารอครับ  มารับทราบข้อมูลที่ไม่เคยเจอ...

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 16:48:56 »

เด็กใหม่มานั่งกินมาม่ารอครับ  มารับทราบข้อมูลที่ไม่เคยเจอ...

อิลุ  ยิ้มกว้างๆ

WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 17:24:43 »

อิลุ  ยิ้มกว้างๆ

รายนี้ เดวผมเอามีดไปจี้ขำบ้านครับ 5555555
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2012, 22:48:26 »

อิลุ ด้วยคน ขี้จุแบบแอบเนียนนะ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 00:24:29 »

ท่านเทพทั้งหลาย ตัวนี้มันดีก่อนิ asus n10+

ซื้อมาเห็นมันงามดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

~ lทวดาไร้ปีก ~
มัธยม
**

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 04:20:50 »

555+ มาอ่านขายหัวเราะครับ เอ้ย มาหาข้อมูลเข้าสมองครับ

KANJANA^_^DANCER
ทีมงาน กาญจนาแดนเซอร์ (จ.เชียงราย) 089-4319541,085-6690933
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 19:40:56 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำเจ้า ยิ้มกว้างๆ
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 09:37:32 »

เก็บข้อมูลครับ บางโพส โดนครับ ผมเองก็ไม่ได้จบ ป.ตรีเอก คอมครับ แต่เคยผ่านงานมาบ้าง กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ ฝากถึงคุณเจมส์(ขอไม่เรียกช่างนะครับ) wifi สัญญาณไม่เหมือนจานดาวเทียมที่ท่านเคยทำเล่นนะครับ มันมีอะไรมากกว่านั้นอีกเยอะครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 09:53:37 »

ผมไม่รู้ว่า สาเหตุเกิดจากอะไร แต่คนเราก็ผิดพลาดกันได้ครับ อย่าซ้ำกันเลย ประชดประชัน เหน็บแนมซะเจ็บปวด  เศร้า

ขอบคุณสำหรับความรู้
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 11:56:52 »

ผมไม่รู้ว่า สาเหตุเกิดจากอะไร แต่คนเราก็ผิดพลาดกันได้ครับ อย่าซ้ำกันเลย ประชดประชัน เหน็บแนมซะเจ็บปวด  เศร้า

ขอบคุณสำหรับความรู้
ขอโทษครับ หยอกันแรงไปหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์