เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 07:18:58
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  เมื่อวานผมมีเรื่องมา (เรื่องจริง อาจจะเครียดนะ)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เมื่อวานผมมีเรื่องมา (เรื่องจริง อาจจะเครียดนะ)  (อ่าน 1215 ครั้ง)
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

กำว่าเฒ่า อู้เบาๆ ก็เจ็บ

« เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:32:32 »

ขออนุญาตผู้ดูแลบอร์ด ครับ ขอเล่าเรื่อง อาจจะเครียดนิดหน่อย

คือคนที่อยู่ในบ้านตรงข้าม (หลังนี้) มาฟันต้นกล้วย และต้นมะรุมที่บ้านผม

ตอนที่เขามาฟันผมกะลังให้อาหารเป็ดอยู่ แล้วผมก็ถามว่า มันรกเหรอ  เขาก็ตอบว่า พัฒนาๆๆๆ

แล้วก็ฟันเลาะตามรั้วมาเรื่อยๆๆ แล้วก็โยนข้ามรั้วมา

ตอนแรกที่ผมไม่เดือดร้อนเพราะเขาบอกว่าพัฒนา ผมก็นึกว่าหมู่บ้านจะพัฒนา คือทำความสะอาด ตัดต้นไม้ต่างๆ ที่มันรกๆๆ ออกไป เพราะผมเลิกงานค่ำๆ เลยไม่รู้เรื่องในหมู่บ้าน พอเมื่อวานตอนเย็น (พอดีเลิกงานเร็ว) ก็เลยได้มีโอกาสถามคนในหมู่บ้านว่า มีการพัฒนาจริงหรือ คำตอบคือ ไม่มีการพัฒนาอะไรทั้งนั้น
ได้ยินดังนั้นผมอารมณ์ขึ้นเลยครับ ตอนที่จะตัดทำไมไม่บอกผมสักคำ ทั้งๆ ที่เห็นผมอยู่ ตอนเย็นผมว่าจะไปต่อว่าสักหน่อย แต่มันไม่อยู่บ้าน ก็เลยเขียนข้อความ

ความจริงมีข้อความเด็ดๆกว่านี้ อีก ลงไม่ได้ พอมันได้อ่านมันมาโวยวาย เขียนข้อความหมายความว่าไง ผมก็บอกไปว่าทำไมไม่บอกก่อนที่จะตัด มันถามว่าเอาค่าเสียหายเท่าไหร่ ผมว่าไม่ แต่อยากให้รู้ว่า ก่อนที่จะตัดต้นไม้ในบ้านใครต้องบอกกันก่อน มันเสียอารมณ์เดินกลับ ผมก็กลับมาทำใจเย็นๆ ที่บ้าน เพราะไม่อยากให้เรื่องใหญ่โตอีก

ขอโทษครับที่ยาวไปหน่อย แค่อยากระบายออกมา

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
Addmobile
สวัสดีครับ
ระดับ :ป.โท

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:36:47 »

เจอแบบนี้เป็นผมก็คงยั้วะเลยเหมือนกัน
แต่เอาน่าใจร่มๆคุยกันดีกว่าบ้านใกล้เรือนเคียงกันเนาะ ยิงฟันยิ้ม
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:38:49 »

เจอแบบนี้เป็นผมก็คงยั้วะเลยเหมือนกัน
แต่เอาน่าใจร่มๆคุยกันดีกว่าบ้านใกล้เรือนเคียงกันเนาะ ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับ ผมก็ไม่อยากมีเรื่องครับ เพราะว่าบ้านมันใกล้กัน

ยามตุ๊ก บ่ามีคนตวย ยามรวย ตวยกั๋นเป็นปุ๊ก
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:41:08 »

เหมือนว่ากิ่งต้นกล้วย จะออกไปจนล้ำถนน นะครับ เหมือนว่าเขาจะเข้าบ้านไม่สะดวก เพราะเลยไปอีกนิด เป็นทางเข้าบ้านเค้า คิดว่า ตัดฟรีละกันครับ

ผมว่า ที่เค้าบอกว่าพัฒนาๆ นี่เค้ารักษาน้ำใจที่สุดละนะ ดีกว่าเค้าว่าตรงๆเลย ว่ากิ่ง ใบ มันบังถนน ไรเงี้ย แล้วทะเลาะกันเปล่าๆ

เป็นผม ผมจะดีใจ เขาตัดให้ฟรีๆเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดว่าเป็นงั้นนะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยหลายๆ

เพราะผมก็เคย กิ่งไม้บ้านผม มันยื่นออกไปที่ถนน แล้วผมไม่ว่างตัด ชาวบ้านเค้ามาตัดให้ แล้วบอกตรงๆเลย ว่ามันเกะกะถนน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ดีใจด้วยซ้ำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:45:16 »

เหมือนว่ากิ่งต้นกล้วย จะออกไปจนล้ำถนน นะครับ เหมือนว่าเขาจะเข้าบ้านไม่สะดวก เพราะเลยไปอีกนิด เป็นทางเข้าบ้านเค้า คิดว่า ตัดฟรีละกันครับ

ผมว่า ที่เค้าบอกว่าพัฒนาๆ นี่เค้ารักษาน้ำใจที่สุดละนะ ดีกว่าเค้าว่าตรงๆเลย ว่ากิ่ง ใบ มันบังถนน ไรเงี้ย แล้วทะเลาะกันเปล่าๆ

เป็นผม ผมจะดีใจ เขาตัดให้ฟรีๆเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คิดว่าเป็นงั้นนะครับ

ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยหลายๆ

เพราะผมก็เคย กิ่งไม้บ้านผม มันยื่นออกไปที่ถนน แล้วผมไม่ว่างตัด ชาวบ้านเค้ามาตัดให้ แล้วบอกตรงๆเลย ว่ามันเกะกะถนน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร ดีใจด้วยซ้ำ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยอมรับครับว่ามันเลยไปจริงๆๆ แต่เขาก็เห็นผม ก็น่าจะบอกกันก่อนก็ได้ ถ้าบอกผมจะไม่เดือดร้อนเลยครับ หรือถ้าเขาไม่ตัดเอง บอกให้ผมไปตัดก็ได้

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:51:01 »

เค้าคงหมึดน่ะ ใจเค้าใจเรา

สมมุติ ผมจะเข้าบ้าน ขับรถมา แล้วใบไม้ กิ่งไม้ ไปครูดใส่รถผมเป็นรอย ผมก็คงหมึด

เดินมา จะตัดเอาซะให้ได้เหมือนกันน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอาน่ะ หยวนๆกัน ตัดแล้วก็แล้วไป เนอะ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:52:55 »

คิดว่า คุณบ่าวน้อยคงเสียความรู้สึกที่เค้าไม่บอกมากกว่าค่ะ
พอมารู้ทีหลังเลยเดือด ประมาณว่าเหมือนถูกโกหกทำไมไม่บอกกันดีดี ประมาณนั้น
ไว้วันหลังเราไปฟันต้นไม้บ้านเค้ามั่งค่ะ เลยออกมาเมื่อไหร่ไปฟันทิ้งเลย จะได้เจ๊ากันไป ยิงฟันยิ้ม
ไงก็พยายามอย่าสร้างศัตรูค่ะยิ่งอยู่ใกล้เคียงกันแบบนี้เค้าจะแกล้งเราได้นะคะ

......วิธีทำลายศัตรู คือการทำให้เขากลายเป็นมิตร ค่ะ ยิ้มกว้างๆ

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:55:55 »

คิดว่า คุณบ่าวน้อยคงเสียความรู้สึกที่เค้าไม่บอกมากกว่าค่ะ
พอมารู้ทีหลังเลยเดือด ประมาณว่าเหมือนถูกโกหกทำไมไม่บอกกันดีดี ประมาณนั้น
ไว้วันหลังเราไปฟันต้นไม้บ้านเค้ามั่งค่ะ เลยออกมาเมื่อไหร่ไปฟันทิ้งเลย จะได้เจ๊ากันไป ยิงฟันยิ้ม
ไงก็พยายามอย่าสร้างศัตรูค่ะยิ่งอยู่ใกล้เคียงกันแบบนี้เค้าจะแกล้งเราได้นะคะ

......วิธีทำลายศัตรู คือการทำให้เขากลายเป็นมิตร ค่ะ ยิ้มกว้างๆ

แม่นางฟ้าาาา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แบ๊วมาแต่เช้าเชียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามนี้เลยครับ

platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 10:07:09 »

แม่นางฟ้าาาา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แบ๊วมาแต่เช้าเชียว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตามนี้เลยครับ
อะไม่ได้สิ นานๆ นางฟ้าจะประทับองค์สักที   ยิ้มกว้างๆ
เคยทำสงครามจิตแล้วเราเครียดเองค่ะ เลยต้องทำแบบนี้แถมได้เพื่อนเพิ่มด้วย ยิ้มเท่ห์

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
บ่าวน้อย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 10:23:45 »

เค้าคงหมึดน่ะ ใจเค้าใจเรา

สมมุติ ผมจะเข้าบ้าน ขับรถมา แล้วใบไม้ กิ่งไม้ ไปครูดใส่รถผมเป็นรอย ผมก็คงหมึด

เดินมา จะตัดเอาซะให้ได้เหมือนกันน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เอาน่ะ หยวนๆกัน ตัดแล้วก็แล้วไป เนอะ
ใช่ครับใจเขาใจเรา แต่ก็จบด้วยดี
อ้างจาก: ปลาทู

link=topic=286232.msg3470917#msg3470917 date=1345603975

ครับ เสียความรู้สึก แค่บอกผมตรงๆ ผมรับได้ และหลังจากนี้ก็จะพยายามไม่ให้ใบไม้มันล้ำไปอีก

สบายแมน

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 11:15:34 »

มาถือวิสาสะตัดเป็นใครก็คงไม่พอใจ
แค่ใบกล้วยเน๊าะ ดูแล้วบ้านไม่ได้ติดกัน
ถ้ามันเลยไปบังต้นไม้ที่เขาปลูกก็สมควรตัดให้อยู่
ถ้ามันบังถนนอย่างน้อยก็น่าจะบอกเจ้าของก่อน
คิดว่าถ้าขอก่อนก็คงไม่มีปัญหา ยิ้ม
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 11:21:55 »

เย็นนี้  ลาบจิ้นสู่กั๋นเหี๋ย ยิงฟันยิ้ม...บ้านใกล้เรือนเคียง เอาใว้ดูแลกันน่า ยิงฟันยิ้ม  ขะโมย ขะโจร เยอะช่วงนี้ พึ่งๆๆกันเถอะจ้า  อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 11:24:07 »

เย็นนี้  ลาบจิ้นสู่กั๋นเหี๋ย ยิงฟันยิ้ม...บ้านใกล้เรือนเคียง เอาใว้ดูแลกันน่า ยิงฟันยิ้ม  ขะโมย ขะโจร เยอะช่วงนี้ พึ่งๆๆกันเถอะจ้า  อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
โหวววววววว ตกใจ  ลุงเข้ มาแนวผู้ใหญ่บ้านเลยอ๊ะ ดูแลทุกข์สุขลูกบ้าน  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

lapasrada
"ดื่มกาแฟกับ"คนรู้ใจ" ในราคาแบบ"คนกันเอง" ที่ Hug-kafe
ระดับ ป.ตรี

เรื่องมันเศร้า เหล้าเลยหวาน....

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 11:27:01 »

ชนแก้วกั๋นซักลัง กะหายล่ะท่าน ใจร่มๆ

ร้านอาหารแช่แข็งเมืองเทิง จำหน่ายอาหารทะเลแช่แข็ง หมูกะทะแช่แข็ง ของทอด ทานเล่น ในราคากันเอง สอบถามได้ที่ 083-0613840 พี่จูนค่ะ
https://www.facebook.com/profile.php?id=100013560877951
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 17:09:17 »

ผมว่าเรื่องตัดไม่เท่าไหร่ แต่เรื่องโยนกลับมาเข้าบ้านนี่ก่า น่าดีมิ้ง ฮืม ฮืม
Ironmaiden

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 19:29:06 »

ชนแก้วกั๋นซักลัง กะหายล่ะท่าน ใจร่มๆ
สองลังเลย...
แมวเมียวๆแมวเมี๊ยวๆ
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 19:33:27 »

เอาหมาเน่าโยนข้ามกำแพงเลย

platu
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 20:14:11 »

เอาหมาเน่าโยนข้ามกำแพงเลย

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 5555 กล้าจับป่าวล่ะ

>_อนัตตา_<

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 07:54:50 »

เคยเจอประสบการณ์นี้เหมือนกันค่ะ บ้านที่อยู่ตรงกันข้าม เค้าเอาเครื่องตัดหญ้ามาตัดตรงรั้วของเราเลยค่ะ
ข้าพเจ้าก็ได้ยินเสียงเครื่องตัดหญ้าข้าง ๆ บ้าน ก็เลยเดินไปดู กลายเป็นเพื่อนบ้านเจ้าปัญหากำลังตัดหญ้าริมรั้วสุดแนว
แต่ก็ไม่ได้ไปทัก รอให้เค้าตัดเสร็จก่อน พอเค้าตัดเสร็จ ก็เลยไปบอกว่า
"ขอบคุณจ๊าดนักเน้อเจ้า กำลังตั้งใจจะตัดอยู่พอดี กำเดียวบ่ต้องเผ้วหื้อเน้อเจ้า ข้าเจ้าจะเผ้วคนเดียว"
เพื่อนบ้านทำหน้ายังไงรู้มั้ยค่ะ เอ่อออออออ...ไปเลยค่ะ ฮ่าๆๆๆๆ แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น
หลังจากนั้นมาไม่เคยมายุ่งกับรั้วบ้านเราอีกเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 08:11:58 »

เอ่อ ถ้าจัดแค่กิ่งก้านที่มันเกะกะ ก็ยังพอโอเค
นี่เล่นตัดทั้งต้นเลย
อารายวะเนี่ย

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
หน้า: [1] 2 พิมพ์