เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:11:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  "ข้าวมันไก่ไหหลำ ข้าวมันไก่ของแม่ อร่อยที่สุดใน 3 โลก"
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน "ข้าวมันไก่ไหหลำ ข้าวมันไก่ของแม่ อร่อยที่สุดใน 3 โลก"  (อ่าน 21093 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 16:22:01 »

โปรดติดตามตอนต่อไป....... ยิงฟันยิ้ม to be continued.

เอาสูตรสุกี้แบบเต็มมาให้แล้วนะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณมากเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
beauty1833
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 18:40:47 »

อยากไปฝากท้องสักมื้อเนาะ แม่บิวไม่ค่อยทำกับข้าวเลย..
แกมัวแต่ทำงาน เป็นวอคกิ้งวูเมน 555
NOOM1976
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 18:56:18 »

อยากข้าวเลย ยิงฟันยิ้ม
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 21:50:45 »

อยากไปฝากท้องสักมื้อเนาะ แม่บิวไม่ค่อยทำกับข้าวเลย..
แกมัวแต่ทำงาน เป็นวอคกิ้งวูเมน 555

ไปทำให้ทานที่บ้านเลยดีมั้ยครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 21:51:16 »

อยากข้าวเลย ยิงฟันยิ้ม

งั้นรึ  อาตี๋ลางไฟฟฟฟฟ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 17:24:21 »

วันหลังขอสูตรสุกี้ด้วยสิครับ อยากกินที่มันอร่อยๆบ้าง ยิงฟันยิ้ม
จัดให้ครับ ยิงฟันยิ้ม
สูตรน้ำจิ้มด้วยก็ดีค่ะ ขี้เกียจซื้อ

มาแล้วครับ ตามคำขอ หลังจากที่อ่านหนังสือสอบมา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
วันนี้เอาสูตรสุกี้ไปเลย จัดเต็ม สูตรโบราณ อาจจะไม้เหมือนที่เขาทำขายกันนะครับ
เพราะสูตรนี้เราทำกินในครอบครัว ซึ่งมันค่อนข้างเตรียมเครื่องปรุงเยอะหน่อยนะครับ  เอาทีละขั้นตอนนะครับ

ขั้นตอนการเตรียมหมู หรือเนื้อ แล้วแต่ชอบทานกัน แต่ที่บ้านจะทานหมู
เริ่มจากการหั่นหมูเป็นชิ้นเล็กๆ ปริมาณและจำนวนแล้วแต่จะทานกัน แต่ที่บ้านจำทำครั้งละ 1 โล
จากนั้นก็เริ่มด้วยการหมักหมู โดยใช้ส่วนผสมและเค่ื่องปรุงดังนี้
สีอิ้วขาว ประมาณ 7-10 ช้อนแกง
แป้งมัน 3-4 ช้อน
เจ้าหู้ยี้ ไม่ต้องใช้ของดี เพราะของดีใช่ว่ารสชาติจะดีเสมอไป ใช้แบบเป็นก้อนสีแดงๆ ที่ขายในตลาดนี่แล่ะ 2 ก้อน
ผงพะโล้ 1 ซอง
ไข่ไก่ 4-5 ฟอง

ใส่เครื่องปรุทั้งหมดลงไปในหมูที่หั่นไว้ แล้วคลุกให้เข้ากัน บี้เต้าหู้ยี้ให้แตกยุ่ย  และหมักทิ้งไว้ นานๆ ยิ่งดี
ที่บ้านจะหมักไว้ครึ่งวัน หมูจะนุ่ม และเครื่องปรุงจะซึมเข้าเนื้อ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขั้นตอนที่ 2 การเตรียมน้ำซุป
ใช้ปรพดูกหมู(กระดูกข้อขา) หรือกระดูกข้างก้ได้ แต่กระดูกข้อจะเข้มข้นกว่า
ให้แม่ค้าสับให้เลย เป็นชิ้นๆ จากนั้นล้างน้ำให้สะอาด แล้วใส่หม้อตม
ใช้หัวผักกาด ประมาณ 2 หัว หั่นเป็นชิ้นใหญ่ๆ ใส่ลงไปด้วย

ขั้นตอนที่ 3 การทำน้ำจิ้ม  
การทำน้ำจิ้มก็คล้ายๆ กับของป้าแฟนพันธ์แท้นะครับ  อาจแตกต่างกันนิดหน่อย
เครื่องปรุง/ส่วนประกอบ
ต้าหู้ยี้(ไม่ต้องใช้ของดี เพราะของดีไม่อร่อย)  เอาแบบก้อนสีแดงๆ ในตลาดนั่นแล่ะครับ
น้ำต้มสุก ไม่ต้องร้อนนะครับ ๑ พอประมาณ เยอะไปไม่เข้มข้น เอาประมาณ 2-3 แก้วพอ
กระเทียมดองคึ่งโล พร้อมน้ำ แกะเอาแต่เนื้อ ส่วนก้าน ให้เอาไปโยนลงหม้อน้ำซุป เพื่อเพิ่ทความหวานของน้ำซุป
กริกขี้หนูสวน
น้ำตาลนิด
ซีอิ้วขาว ใช้ของเด็กสมบูรณืจะรสชาดดีดว่า
มะนาว

วิธีทำ
นำพริกขี้หนูมาโคลกให้ละเอียด ตามด้วยกระเทียมดอง โคลกให้เข้ากัน
สูตรนี้ไม่นิยมใช้เครื่องปั่น การโคลกพริก จะได้กิ่นหอมและน้ำมันในเนื้อพริก รสชาดและกลิ่นจะดีกว่า
จากนั้นใช้เจ้าฟู้ยี้บดลงไปให้ละเอียด
ตัดใส่ชาม เติมน้ำตาลทราย น้ำมะนาว(บีบสดๆ)
เติมซีอิ้วขาว น้ำกระเทียมดอง และน้ำต้มสุก
ปรุงรส ให้ออกครบทุกรส  อย่าให้อย่างใดอย่างหนึ่งหนกไป เช่น เปรี้ยวหรือเค็มมากไป
สูตรนี้ไม่ใส่งาครับ แต่ถ้าชอบ ก็ใว่งาขาวคั่วลงไป เพิ่มความหอมก้ได้

ขั้นตอนที่ 4 การเตรียมผัก
ผักสด จัดเตรียมตามชอบใจเลยครับ ได้ทุกชนิด พร้อมวุ่นเส้น

เวลาทาน  ตักแบ่งน้ำซุปลงมาใส่หม้อเล็กๆ เพื่อใช้ลวกหมูและผัก
ตักหมูใส่ที่ลวก แล้วนำลงไปลวกในน้ำซุปเลย
ไข่ไก่และส่วนผสมที่หมักไว้ในหมู จะออกมาผสมกับน้ำซุป  ทำให้น้ำซุปเข้มข้นขึ้น
จากนั้นก็ลวกผัก+วุ้นเส้นตาม ปรุงด้วยน้ำจิ้ม

เท่านี้ก็ได้ลิ้มรสชาต สุกี้สูตรโบราณอันโอชะแล้วล่ะครับ

ขอให้อิ่มอร่อยทุกคนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วสูตรสุกี้นี่ล่ะครับ  มีใครลองเอาไปทำหรือยังครับ ยิ้มกว้างๆ
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2012, 23:02:31 »

เดี๋ยวทำให้ทานครับ 55+
rcmcot
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2012, 22:53:58 »

เราใช้พริกแห้งแทนได้มั้ยครับทั้งน้ำจิ้มข้าวมันไก่และสุกี้อ่ะครับ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2012, 01:24:26 »

ท่าจะลำเนาะ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2012, 16:15:17 »

เราใช้พริกแห้งแทนได้มั้ยครับทั้งน้ำจิ้มข้าวมันไก่และสุกี้อ่ะครับ

ใช้ได้ค่ะ แต่มันไม่หอมเหมือนพริกขี้หนูสด ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
Survey
ชั้นประถม
*

ผู้ชายไซค์ S

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2012, 16:19:47 »

หันแล้วอยากกินข้าวครับ เหอะๆ

"ข้าพเจ้าไม่ได้ชื่นชอบในรสชาติของสุรา แต่ข้าพเจ้าชื่นชอบบรรยากาศในการร่ำสุรา"
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 21:16:51 »

พริกแห้งไม่อร่อยครับ
ผิดสูตร มันไม่หอมเหมือนพริกสดครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2012, 22:19:13 »

ลำแต้ว่า ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 22:02:35 »

ลำแต้ว่า ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จิมละก้าครับ
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 00:16:39 »

มักขนาดข้าวมันไก่นี้หนาครับ ยิงฟันยิ้ม

chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 15:02:39 »

มักขนาดข้าวมันไก่นี้หนาครับ ยิงฟันยิ้ม
อ้วน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
maekok_14
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 15:08:57 »

อ้วน แต่ก็กิ๋นอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 21:37:56 »

อ้วน แต่ก็กิ๋นอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กิ๋นไปเตอะครับ ดีกว่าบ่ได้กิ๋น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] พิมพ์