เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 02:28:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  อยากเพาะกล้วยไม้ ใครพอรู้บ้างว่าเขาสอนกันที่ไหน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากเพาะกล้วยไม้ ใครพอรู้บ้างว่าเขาสอนกันที่ไหน  (อ่าน 744 ครั้ง)
RL 824
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 20:51:04 »

คืออยากทำอาชีพนี้ แต่ไม่รู้ว่าจะไปเรียนที่ไหน ใครพอรู้บ้างช่วยแนะนำหน่อยครับ
อยากทำจริงๆครับ
Hem
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 23:16:10 »

ตามมาตอบให้อีกที  ยิงฟันยิ้ม

เท่าที่รู้มีอยู่ที่นึงแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหน  ...

เลี้ยงกล้วยไม้ให้งามนั้น...ใช้ประสบการณ์ล้วนๆครับ   

ส่วนในตำราเอาแค่รู้จักปุ๋ย ยา ฮอร์โมน ชื่อสกุล แค่นั้นพอ ...

iw
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 19:10:55 »

เพาะกล้วยไม้จากเม็ดหรือเปล่าครับผม มีหลายที่อบรม ผมไปอบรมที่ ม.เกษตรที่ชลบุรี 3 วัน ฟรีครับผม ได้ความรู้มากเลย แต่ว่าเวลาทำจริง ต้องให้เครื่องมือเยอะเลยครับผม มีขายอยู่ตามตลาด ถ้าเอาจริงก็คุยกันได้ครับผม เป็นความรู้เดียวนะนำให้ ส่วนการเพาะเลี้ยงแบบธรรมดา ๆ นี้ สบายมากครับผม เริ่มเลยครับผม ต้องอาศัยประสบการณ์ยังที่พี่เขาว่าละครับผผม
maekok_14
คือคนของพระราชา คือข้าของแผ่นดิน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 21:56:12 »

ถ้าอยู่เชียงราย ใกล้ที่สุดก็วิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีเชียงราย ที่บ้านฟรามสัมพันธกิจ  มีการเปิดการเรียนการสอน
หรือไม่ก็ไปที่ศูนย์วิจัยพืชสวนเชียงราย ทางเข้าเคเทค แต่ที่ศูนย์วิจัยไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังทำอยู่หรือป่าว
และอีกที่ก็ที่แม่โจ้ครับ ที่ม.แม่โจ้ มีผู้เชียวชาญเยอะมาก และมีสมาคมกล้วยไม้ด้วยครับ
RL 824
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 21:04:29 »

ขอบคุณมากครับ ผมก็คิดว่าหน้าจะไปที่นั้นอยู่เหมือนกันครับ
MeenaKA
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 20 กันยายน 2012, 10:13:24 »

ขายกล้วยไม้ขวดค่ะ (พร้อมคำแนะนำการเลี้ยงค่ะ) เพื่อการค้าและการอนุรักษ์ค่ะ

ขวดละ 230-400 บาท มีไม่ต่ำกว่า 40 ต้น
เช่น ช้างเผือก  ช้างกระ  ช้างค่อม(ลำพูน) ช้างค่อมตาก

ขวดละ 400 บาทขึ้นไป มีไม่ต่ำกว่า 40 ต้นเหมือนกัน เป็นกล้วยไม้หายาก ใกล้สูญพันธุ์ และกล้วยไม้ที่ผสมพันธุ์ยาก เช่น กุหลาบผา เขากวางอ่อน ฟาเลนใบลาย รองเท้านารี และกล้วยไม้แปลกๆ ทั้งหลาย

แต่ต้องออกตัวก่อนนะค่ะว่า
การเลี้ยงกล้วยไม้ต้องเลี้ยงด้วยความชอบ ก่อนเป็นอันดับแรก
เพราะกล้วยไม้เป็น พืชที่ต้องอาสัยเวลาในการเจริญเติบโตของเค้า
อย่างน้อย 1 - 2 ปี ถึงจะได้เห็นดอก

ถ้าสนใจมีรูปให้ดูคะ
orchid.meena@gmail.com

หน้า: [1] พิมพ์