เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:47:52
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์
ผู้เขียน บ้านสุนัขจรจัดเชียงราย ชุมชนรั้วเหล็กเหนือ  (อ่าน 26209 ครั้ง)
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #160 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2013, 13:48:22 »

ทำดีเกินตัวกลัวว่าจะไม่ได้บุญ . . .

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #161 เมื่อ: วันที่ 15 กุมภาพันธ์ 2014, 00:45:56 »

1.ป้าโบว์มีอาชีพหลักอะไรคะช่วยกันดันตรงนั้นดีไหมคะ จะได้เลี้ยงปากท้องยาวๆไม่ต้องรอเงินบริจาค
2.น้องหมาใครก็ได้ลองคุยกะแกอีกทีเรื่องทำหมันกับหาที่ระบาย จำนวนที่อยู่กะแกจะได้น้อยลง
3.ชุมชนคงต้องรวบรวมรายชื่อผู้ที่เดือดร้อนมาผลักดันให้แก(แกมบังคับ)ให้แกหาทางออกบ้าง ไม่ใช่ว่ารักหมา เอามาเลี้ยงอย่างเดียวจนไม่ดูศักยภาพตัวเอง หาทางออกโดยขอความช่วยเหลือจากหน่วยงานราชการมาจัดการให้
4.หากแกไม่ฟังใครเลยสุดท้ายต้องบังคับกันทางกฏหมายบ้าง
ในเมื่อมีคนช่วยตลอด แต่ถ้าแกยังไม่คิดจะทำอะไรให้ดีขึ้นกว่าเดิม ก็คงต้องปล่อยให้แกอยู่แบบนั้นจนกว่าจะคิดได้เอง

ตอนนี้ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้างแล้วครับ
MafiaLanna
ชั้นประถม
*

« ตอบ #162 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 08:59:23 »

1.ป้าโบว์มีอาชีพหลักอะไรคะช่วยกันดันตรงนั้นดีไหมคะ จะได้เลี้ยงปากท้องยาวๆไม่ต้องรอเงินบริจาค
2.น้องหมาใครก็ได้ลองคุยกะแกอีกทีเรื่องทำหมันกับหาที่ระบาย จำนวนที่อยู่กะแกจะได้น้อยลง
3.ชุมชนคงต้องรวบรวมรายชื่อผู้ที่เดือดร้อนมาผลักดันให้แก(แกมบังคับ)ให้แกหาทางออกบ้าง ไม่ใช่ว่ารักหมา เอามาเลี้ยงอย่างเดียวจนไม่ดูศักยภาพตัวเอง หาทางออกโดยขอความช่วยเหลือจากหน่วยงานราชการมาจัดการให้
4.หากแกไม่ฟังใครเลยสุดท้ายต้องบังคับกันทางกฏหมายบ้าง
ในเมื่อมีคนช่วยตลอด แต่ถ้าแกยังไม่คิดจะทำอะไรให้ดีขึ้นกว่าเดิม ก็คงต้องปล่อยให้แกอยู่แบบนั้นจนกว่าจะคิดได้เอง

ตอนนี้ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้างแล้วครับ

ทางกลุ่ม PCX Street Cr. ล่าสุดเพิ่งไปบริจากอาหารมาครับ
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #163 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 13:35:49 »

...ผมวิเคราะห์นะครับ.
...ถ้าทุกคนแอนตี้ ไม่บริจาคให้เลย นอกจากป้าแกจะไม่มีเงินแล้ว น้องหมาก็อดอยาก ผอมลง ที่ตายก็ตายไป...เพราะดูแล้วเกินกำลังขอจากตลาด.
...ผมโอนเงินบริจาคให้ไม่กี่ร้อยคิดเสียว่า จ้างแกเลี้ยง แกจะนำไปทำอะไร ทำดีก็ได้รับผลดี ทำไม่ดีก็ได้รับผลกรรมในอนาคต
...ส่วนเรื่องตีน้องหมา ผมคิดว่าที่แกอารมณ์เสีย ก็เพราะเงินไม่มีจ่าย ค่าน้ำ ค่าไฟ(น้ำเป็นอุปกรณ์สำคัญในการทำความสะอาด ดื่มกิน ประกอบอาหารของน้องหมา) เงินทองที่ได้มา ก็ยังคงใช้หนี้ไม่หมด และยังต้องเจียดเป็นค่าอาหารน้องหมาด้วย(ในโพสติดหนี้ค่าเช่าหลายเดือน ผมนับถือเจ้าของบ้านเช่าครับ) 
...แล้วที่แนะนำให้แกประกอบอาชีพคงเป็นไปได้ยาก เฉพาะเก็บขี้เยี่ยวน้องหมาเกือบร้อยตัว(ตามที่อ่านโพส) แกก็หมดแรงแล้ว ถ้าเป็นเราท่านก็หมดแรงเช่นกัน คิดว่าบ้านแกคงไม่มีโทรทัศน์ด้วยซ้ำไปนะครับ)
...บริจาคไปเถอะครับ ถ้าไม่มีป้าแก น้องหมาเหล่านี้คงเสียชีวิตไปนานแล้ว และคงไม่มีน้องหมาตัวเล็กๆ ได้เกิดมาดูโลก
...ต้วแกกลายเป็นคนขี้ขอ... ทำให้ผู้คนดูถูกดูแคลน...ก็เพราะสาเหตุมาจากน้องหมาที่แกเลี้ยงนะเอง ไม่ได้ขอเพื่อบำรุงบำเรอความสุขตัวเอง
...ผมเองก็ไม่ชอบหน้าคนขี้ขอเหมือนกัน แต่สาเหตุเพราะน้องหมาไม่มีกิน  พวกเราผู้รักน้องหมาจะนิ่งปล่อยให้น้องหมาเป็นไปตามเวรตามกรรมหรืออย่างไร
...บริจาคไปเถิดครับ ทำบุญไม่หวังผลตอบแทนอยู่แล้ว.คิดเสียว่าจ้างแกเลี้ยงน้องหมาของพวกเราทุกคน เราท่านสามารถไปเที่ยวเล่นกับน้องหมาได้ถ้ามีเวลาว่าง ป้าแกก็ไม่เห็นว่าอะไร ป้าแกคงอยากจัดบ้านสวยๆ น้องหมาสะอาดๆ ตามนิสัยกระเทย(ขออภัย)ไว้ต้อนรับพวกเรา แต่ติดขัดที่ไม่มีเงิน
....จิตใจป้าแกยังดีกว่านักการเมืองโกงบ้านโกงเมืองเป็นร้อยเท่าพันเท่าครับ
matanou
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #164 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 20:56:25 »

นี้ครับการช่วยกันของกลุ่มpcx crของเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 08:25:45 โดย matanou » IP : บันทึกการเข้า
pranpran11
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #165 เมื่อ: วันที่ 26 พฤษภาคม 2014, 21:30:20 »

เอาใจช่วยก่อนคับ เดียวเงินตามไปที่หลัง   ยิ้ม ยิ้ม

กรงสัตว์เลี้ยงเชียงรายกิตติมา
0855995673นิ้ง
0805059495ป่าน
don-inphon

« ตอบ #166 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 09:21:51 »

ยิงฟันยิ้ม

* 10330417_712343785474897_6715150423051627938_n.jpg (130.07 KB, 960x640 - ดู 1116 ครั้ง.)
ตาต้อม
ผู้ดูแลบอร์ด
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #167 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 10:52:20 »

...ผมวิเคราะห์นะครับ.
...ถ้าทุกคนแอนตี้ ไม่บริจาคให้เลย นอกจากป้าแกจะไม่มีเงินแล้ว น้องหมาก็อดอยาก ผอมลง ที่ตายก็ตายไป...เพราะดูแล้วเกินกำลังขอจากตลาด.
...ผมโอนเงินบริจาคให้ไม่กี่ร้อยคิดเสียว่า จ้างแกเลี้ยง แกจะนำไปทำอะไร ทำดีก็ได้รับผลดี ทำไม่ดีก็ได้รับผลกรรมในอนาคต
...ส่วนเรื่องตีน้องหมา ผมคิดว่าที่แกอารมณ์เสีย ก็เพราะเงินไม่มีจ่าย ค่าน้ำ ค่าไฟ(น้ำเป็นอุปกรณ์สำคัญในการทำความสะอาด ดื่มกิน ประกอบอาหารของน้องหมา) เงินทองที่ได้มา ก็ยังคงใช้หนี้ไม่หมด และยังต้องเจียดเป็นค่าอาหารน้องหมาด้วย(ในโพสติดหนี้ค่าเช่าหลายเดือน ผมนับถือเจ้าของบ้านเช่าครับ) 
...แล้วที่แนะนำให้แกประกอบอาชีพคงเป็นไปได้ยาก เฉพาะเก็บขี้เยี่ยวน้องหมาเกือบร้อยตัว(ตามที่อ่านโพส) แกก็หมดแรงแล้ว ถ้าเป็นเราท่านก็หมดแรงเช่นกัน คิดว่าบ้านแกคงไม่มีโทรทัศน์ด้วยซ้ำไปนะครับ)
...บริจาคไปเถอะครับ ถ้าไม่มีป้าแก น้องหมาเหล่านี้คงเสียชีวิตไปนานแล้ว และคงไม่มีน้องหมาตัวเล็กๆ ได้เกิดมาดูโลก
...ต้วแกกลายเป็นคนขี้ขอ... ทำให้ผู้คนดูถูกดูแคลน...ก็เพราะสาเหตุมาจากน้องหมาที่แกเลี้ยงนะเอง ไม่ได้ขอเพื่อบำรุงบำเรอความสุขตัวเอง
...ผมเองก็ไม่ชอบหน้าคนขี้ขอเหมือนกัน แต่สาเหตุเพราะน้องหมาไม่มีกิน  พวกเราผู้รักน้องหมาจะนิ่งปล่อยให้น้องหมาเป็นไปตามเวรตามกรรมหรืออย่างไร
...บริจาคไปเถิดครับ ทำบุญไม่หวังผลตอบแทนอยู่แล้ว.คิดเสียว่าจ้างแกเลี้ยงน้องหมาของพวกเราทุกคน เราท่านสามารถไปเที่ยวเล่นกับน้องหมาได้ถ้ามีเวลาว่าง ป้าแกก็ไม่เห็นว่าอะไร ป้าแกคงอยากจัดบ้านสวยๆ น้องหมาสะอาดๆ ตามนิสัยกระเทย(ขออภัย)ไว้ต้อนรับพวกเรา แต่ติดขัดที่ไม่มีเงิน
....จิตใจป้าแกยังดีกว่านักการเมืองโกงบ้านโกงเมืองเป็นร้อยเท่าพันเท่าครับ

ไม่มีใครแอนตี้นะครับ ลองอ่านดูดีๆ
ดีใจและชื่นชม ที่มีกลุ่มน้องๆรวมตัวกันเพื่อทำในสิ่งสิ่งที่ดีงาม
อยากให้ช่วยกันสานต่อสิ่งดีๆแบบนี้ให้ขยายต่อไปเรื่อยๆ ต่อไปเรื่อยๆ
แต่ที่สำคัญเราต้องมองเข้าไปในความเป็นจริงอย่างมีเหตุผลครับ
คำแนะนำก็มีหลายท่านเกริ่นไว้แล้ว
ลองกลับไปไล่อ่านดูครับ
อย่างแรก ติดต่อขออนุญาตป้าแก ให้ทำหมันเจ้ามะหมาเหล่านี้ก่อนอื่นเลย
คนที่นานๆผ่านไปทีกับคนที่ต้องอยู่ตรงนั้นตลอดเวลา
ความรู้สึกแตกต่างกันแน่นอนครับ
ผมแสดงความคิดเห็นไว้ตั้งแต่ปีแรกๆแล้วครับ

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
bkav
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #168 เมื่อ: วันที่ 27 พฤษภาคม 2014, 13:23:51 »

...ผมก็เข้าใจนะครับ ป้าแกเป็นโรคจิตรักน้องหมา ป้าแกไม่มีครอบครัว ไม่มีลูก จึงรักน้องหมาเหมือนลูกจริงๆ เช็ดขี้เช็ดเยี่ยวทั้งวัน ยอมบากหน้าไปขออาหารกับแม่ค้า ปรุงอาหารให้น้องหมา ไม่รู้แกทานอาหารของน้องหมาไปด้วยรึเปล่า...(ขออภัย)  
...รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี มีดุด่าบ้าง อารมณ์เสียบ้างเป็นธรรมดาของคนวัยทอง ถ้าป้าแกไม่รักน้องหมา คงไม่ขี่มอเตอร์ไซด์หิ้วน้ำเกลือน้องหมากลับจากไปหาหมอ แทนที่จะปล่อยให้น้องหมาตายไป
...เรื่องทำหมัน จะมีซักคนไม๊... ที่จะกรุณานำน้องหมาตั้งหลายสิบตัวใส่กรงขนใส่รถ 6 ล้อไปทำหมันแทนตัวแก จะให้ป้าแกนำขึ้นมอเตอร์ไซด์วันละตัว ค่าน้ำมันจะหมดไปเท่าไหร่ ค่าห้องเช่าก็ยังไม่มีเลย และเวลาอีกล่ะ แกอยู่ได้ทุกวันนี้นับเป็นบุญของน้องหมาแล้ว
...ถ้าแกนอนล้มป่วย ผมนึกภาพไม่ออกว่าน้องหมากว่า 100 ตัวจะอยู่ยังไง อดอยากแค่ไหน.ผมจึงคิดว่าบำรุงตัวแกให้แข็งแรง น้องหมาก็สบายไปด้วยครับ
...เรื่องหากินกับน้องหมา มองข้ามไปได้เลย ป้าแกบริสุทธิ์ใจเริ่มจากเลี้ยงไม่กี่ตัว ยังไม่มีคนบริจาค จนกระทั่งเกือบ 100 ตัวดังที่เห็น มีคนใจบุญพบเห็นเข้า ความทุกข์ยากน่าสงสาร จึงร่วมด้วยช่วยกันแบ่งเบาภาระ ส่วนการที่น้องหมาเพิ่มจำนวน อาจเนื่องจากมีคนนำมาปล่อย เห็นตัวป้าแกเป็นคนรักน้องหมา ก็น่าจะมีเช่นนี้
...ทำไมผมวิเคราะห์ได้ถึงเพียงนี้ ก็เพราะพี่สาวผมอยู่กรุงเทพฯ บ้าน 2 ชั้นหลังเล็กในเนื้อที่ 50 ตารางวา เลี้ยงแมว 10 กว่าตัว นอกบ้านเป็นที่อยู่ของเจ้าตัวใหญ่ ในบ้านเจ้าตัวเล็ก  ดีที่พ่อบ้านมีเงินเดือนๆ ละหกหมื่น และตามใจภรรยา ผมไปเยี่ยมพัก 2-3 วันแทบทนไม่ได้ เหม็นขี้เยี่ยวแมว(พี่สาวปัดกวาดเช็ดถูไม่ทัน วันๆ นั่งเลาะเนื้อปลาทูไม่ให้มีก้าง กลัวติดคอแมว) เหตุที่มีแมวเยอะก็เพราะชาวบ้านนำแมวมาปล่อยบ้านพี่สาว คงเห็นว่ารักแมวมั๊ง เท่านั้นยังไม่พอ ทุกเย็นพี่สาวจะนำข้าวคลุกปลาทูไปเลี้ยงแมวที่วัดใกล้บ้านด้วย นี่คือ คนโรคจิตรักน้องแมว ร้อยคน พันคน หมื่นคนจะมีซักกี่คนที่ปฏิบัติตัวเช่นนี้ครับ
...ยังไงๆ ช่วยกันบริจาคต่อไปเถิด ตัวป้าแกไม่มีรายได้ ไม่มีเวลาหารายได้ คิดซะว่าจ้างแกเลี้ยงละกัน ป้าแกไม่รู้จักคอมพิวเตอร์ที่จะเห็นความเคลื่อนไหวในเวปนี้ ที่รู้กันอ่านกันก็แต่ผู้มีน้ำใจชอบทำบุญโดยไม่หวังผลตอบแทน เพราะรู้ว่าถ้าป้าแกทำดีได้รับผลกรรมดี ทำชั่วผลกรรมชั่วตอบสนองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2015, 22:18:55 โดย bkav » IP : บันทึกการเข้า
pranpran11

« ตอบ #169 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2014, 18:19:09 »

ดันคับ

กรงสัตว์เลี้ยงเชียงรายกิตติมา
0855995673นิ้ง
0805059495ป่าน
MafiaLanna
ชั้นประถม
*

« ตอบ #170 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2014, 00:20:44 »

เห็นมีกลุ่มน้องๆใจบุญ ช่วยกันรับบริจากที่ ถนนคนเดินกันเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ อยากแนะนำน้องๆ นิดนึง ควรจะบริจากเป็นอาหารแห้งและอาหารสุนัขมากกว่าเงินครับ  แนะนำท่านอื่นด้วยคับ อาหารแห้ง อาหารสุนัข บริจากไปเถอะครับ ส่วนตัวเงิน ผมไม่นำดีกว่าครับ
Warawan
*

« ตอบ #171 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2014, 01:14:39 »

สวัสดีค่ะ เราเป็นเจ้าของกระทู้ และไม่ได้เข้ามานานมาก จำรหัสไม่ได้ และไม่ได้เข้าบ้านป้าแกนานมากแล้ว เพราะหลายเหตุผลเหมือนคนอื่นๆที่เคยเข้าไปช่วยมา คือทำทุกวิถีทางแล้ว ป้าแกไม่กระตือรือล้นอะไรเลย แถมพอได้เงินเข้าบช เรื่อยๆ ของบริจาคมีเรื่อยๆ แกยิ่งไม่ทำอะไร รับหมามาอีกตลอด คนจะเข้าไปขอเลี้ยงก็ไม่ให้ เพื่ออะไรมิทราบ เราเอาคนเข้าไปฉีดยา เรื้อน เห็บหมัด อยู่หลายเดือนจนหมาขนขึ้นสวยงาม เรี่ยไรเพื่อนๆ จ่ายค่าไฟทุกเดือน1000บาท ข้าวหัก 1กระสอบ(900บาท) เรื่องทำหมันแกจะยึกยักหลายอย่าง เหมือนไม่อยากทำ พอหมาเป็นสัด ก็บอกว่าแยกโซนแล้ว พออีกสักพัก บอกนี่ไง เกิดใหม่มาแล้วอีก5-6ตัว คือ งง
ครั้งสุดท้ายที่เราไม่พอใจคือ เพื่อนรุ่นน้องเพิ่งโอนเงินให้แก2-3พัน อีกวันแกเอาเงินไปซื้อกล้องมือ2 แกบอกไม่แพงหรอ2พันเอง และมีเด็กมาบอกว่าแกไปเดินช็อปของถนนคนเดิน ทั้งที่แกบอกว่าไม่เคยคิดจะไปเดินเลย ไม่ชอบ เราเลยขอยกเลิกทั้งหมดและไม่เข้าไปอีกเลย ปิดเพจในเฟสบุ๊คแล้วค่ะ แต่ถ้ามีคนมาถามหรือโทรมา เราก็บอกทางให้ไปบริจาค แต่ให้ใช้วิจารณญาณด้วย สงสารน้องหมาค่ะ ตอนนี้น่าจะมีเป็นร้อยแล้ว
★..•ⓜⓙ➸ⓕⓞⓡⓔⓥⓔⓡ•..★
S.T. อิฐบล็อก
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #172 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2014, 11:51:33 »

สงสารหมา...

ความสำเร็จ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ "อายุ" แต่ขึ้นอยู่ กับ... ความคิด
ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #173 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2014, 15:44:43 »

สวัสดีค่ะ เราเป็นเจ้าของกระทู้ และไม่ได้เข้ามานานมาก จำรหัสไม่ได้ และไม่ได้เข้าบ้านป้าแกนานมากแล้ว เพราะหลายเหตุผลเหมือนคนอื่นๆที่เคยเข้าไปช่วยมา คือทำทุกวิถีทางแล้ว ป้าแกไม่กระตือรือล้นอะไรเลย แถมพอได้เงินเข้าบช เรื่อยๆ ของบริจาคมีเรื่อยๆ แกยิ่งไม่ทำอะไร รับหมามาอีกตลอด คนจะเข้าไปขอเลี้ยงก็ไม่ให้ เพื่ออะไรมิทราบ เราเอาคนเข้าไปฉีดยา เรื้อน เห็บหมัด อยู่หลายเดือนจนหมาขนขึ้นสวยงาม เรี่ยไรเพื่อนๆ จ่ายค่าไฟทุกเดือน1000บาท ข้าวหัก 1กระสอบ(900บาท) เรื่องทำหมันแกจะยึกยักหลายอย่าง เหมือนไม่อยากทำ พอหมาเป็นสัด ก็บอกว่าแยกโซนแล้ว พออีกสักพัก บอกนี่ไง เกิดใหม่มาแล้วอีก5-6ตัว คือ งง
ครั้งสุดท้ายที่เราไม่พอใจคือ เพื่อนรุ่นน้องเพิ่งโอนเงินให้แก2-3พัน อีกวันแกเอาเงินไปซื้อกล้องมือ2 แกบอกไม่แพงหรอ2พันเอง และมีเด็กมาบอกว่าแกไปเดินช็อปของถนนคนเดิน ทั้งที่แกบอกว่าไม่เคยคิดจะไปเดินเลย ไม่ชอบ เราเลยขอยกเลิกทั้งหมดและไม่เข้าไปอีกเลย ปิดเพจในเฟสบุ๊คแล้วค่ะ แต่ถ้ามีคนมาถามหรือโทรมา เราก็บอกทางให้ไปบริจาค แต่ให้ใช้วิจารณญาณด้วย สงสารน้องหมาค่ะ ตอนนี้น่าจะมีเป็นร้อยแล้ว

เป็นเช่นนั้นไป

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
PsychoTakz
หัวใจดวงนี้ไม่หลาบจำ เหมือนโดนซ้ำๆแล้วสะใจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #174 เมื่อ: วันที่ 09 ธันวาคม 2014, 21:13:02 »

ก็คิดจะไปบริจาคก็กลายเป็นแบบนี้ไปซะละ แกดูแลหมาเยอะจนเกินกำลัง แถมไม่ยอมให้หมาทำหมัน ใครมาขอก็ไม่ให้อีกต่างหาก  อายจัง อายจัง เออแบบนี้ก็มีนะ

งั้นดิฉันว่าช่วยแกเป็นพวกของใช้สุนัข อาหารสุนัข แล้วถ้ามีกำลังพอก็พาสุนัขไปฉีดวัคซีนหรือทำหมันให้เอง มากกว่าให้เป็นตัวเงินดีไหมคะ เพราะถ้าจะปล่อยเรื่องนี้ไปเลย ผลเสียก็ไปตกที่สุนัขนะ

ขายปลีก-ส่ง ไข่เค็ม ทำเอง ออเดอร์ล่วงหน้าได้ 0819194638
Paranois~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #175 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 14:40:55 »

ตอนนี้งานเข้าแล้วครับ เจ้าของบ้านโดนจับ ข้อหาทารุณสัตว์ ดูในข่าวสดเน้อ
[ตา-รา-บาว]
"^^"
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #176 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 15:09:28 »

http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRReU5EZzBPREUyTmc9PQ%3D

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
ตาต้อม
*

รับสร้างบ่อปลาแฟนซีคาร์ฟ สระว่ายน้ำราคาประหยัด

« ตอบ #177 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 15:39:47 »

ตอนนี้อย่างน้อย สุนัขทั้งหมด ก็ถูกนำไปไว้ในที่เหมาะสมกว่าเดิมและคงได้รับการดูแลรักษาอย่างถูกวิธี
สบายใจกันได้เปลาะนึงล่ะนะ สำหรับผู้ที่รับรู้เรื่องราวแล้วมีคำถามค้างคาในใจ
ส่วนป้าโบว์ก็ไม่ต้องลำบากเหน็ดเหนื่อยอารมณ์เสียกับเจ้าพวกลูกๆของแกแล้ว..
คิดในแง่ดีอยู่ในนั้นแกคงเหนื่อยน้อยกว่าทุกวันนี้
จะขาดก็แค่อิสระภาพ ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลแกทำตัวเองทั้งนั้น

ณฐมน Aquarium รับสร้างบ่อปลาคาร์ฟ ตู้ปลา ระบบกรอง  080-8099866,083-7655542
  กด > https://www.facebook.com/NathamonAquarium
รับสร้างสระว่ายน้ำ ราคาประหยัด น้ำตกหินเทียม ไม้เทียม บ้านโครงสร้างเหล็ก
Pok Havana(รักในหลวง)
ระดับ ป.ตรี

อย่ามองคนที่ภายนอก เพราะมันไม่ได้บ่งบอกถึง "สันดาน" !!

« ตอบ #178 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 15:49:16 »

ตอนนี้อย่างน้อย สุนัขทั้งหมด ก็ถูกนำไปไว้ในที่เหมาะสมกว่าเดิมและคงได้รับการดูแลรักษาอย่างถูกวิธี
สบายใจกันได้เปลาะนึงล่ะนะ สำหรับผู้ที่รับรู้เรื่องราวแล้วมีคำถามค้างคาในใจ
ส่วนป้าโบว์ก็ไม่ต้องลำบากเหน็ดเหนื่อยอารมณ์เสียกับเจ้าพวกลูกๆของแกแล้ว..
คิดในแง่ดีอยู่ในนั้นแกคงเหนื่อยน้อยกว่าทุกวันนี้
จะขาดก็แค่อิสระภาพ ซึ่งทั้งหมดทั้งมวลแกทำตัวเองทั้งนั้น

ตามพี่ต้อมเลยคะ ทั้งหมดทั้งมวล การจะรับเลี้ยงหรือดูแล เราต้องทำงานด้วยมีรายได้พอเพียง และเมื่อมีคนนำอาชีพมาให้แกเพื่อความยั่งยืนถาวร แก้ก้อถอยหนี ซึ่งสิ่งนี้อาจจะเป็นทางออกที่ดีทั้งคนและสุนัขแล้วคะ

ฮาวาน่าเมดช็อป ออกแบบ ป้ายไวนิล งานเพ้นท์ การ์ตูนล้อเลียน งานแฮนด์เมด นามบัตร แกะสติ๊กเกอร์
092-6899354
ผลงาน
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=49812
Warawan
*

« ตอบ #179 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2015, 20:14:05 »

ชี้แจงเรื่องป้าโบว์นะจ้ะ คือมีป้าคนหนึ่งชื่อป้าใหญ่แกอยู่เชียงของหรือเชียงแสนนี่แหละ โทรมาปรึกษาเหมียวๆหลายวันก่อนว่า แกโดนป้าโบว์หลอกเอาเงินที่ละหมื่นกว่า สองหมื่นมารวมๆแล้วเกือบเจ็ดแสนแล้วแต่ไม่เห็นป้าโบว์ปรับปรุงหรือทำอะไรเลย ค่าน้ำค่าไฟก็ไม่จ่าย จะให้เหมียวๆหาหน่วยงานเข้าไปช่วยเอาหมาออกมาหมดเพื่อไปไว้ที่แก(นัยว่าจะให้เหมียวๆไปเลี้ยง ยั้งก่อนบ๋อ)คือจะออกค่าใช้จ่ายหมด เหมียวๆจึงขอปรึกษาหาหน่วยงานก่อน แต่ก็ไม่ว่างเลย ป้าใหญ่เลยแจ้งความเอาตำรวจไปกวาดเรียบเลย ก็สงสารป้าโบว์นะ นางก็ไม่ได้ตีหมาไรมากมายหรอก คือเวลามันเห่ารบกวนชาวบ้านนางก็ตีแปะๆให้มันเงียบ เรื่องกลิ่นก็ไม่ได้มากมายนะนางเก็บกวาดล้างตลอด แต่กับการหลอกเงินคนอื่นมันก็ต้องโดนแบบนี้ ส่วนหมาก็โยกย้ายไปอ.พาน มีคนดูแลอย่างดีในที่ๆปลอดภัย น้องหมาคงจะสุขกว่านี้ เพราะอยู่กับป้าโบว์บางตัวไม่ได้ออกกรงเลย ปิดตำนานป้าโบว์เพียงเท่านี้ สวัสดีค่ะ

ขอปิดกระทู้นี้เลยนะคะ ทำยังไงลบไม่เป็นค่ะ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 พิมพ์