เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 23:22:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  มีใครเคยทานชาเจียวกู่หลานบ้างคะ ถ้าอยากซื้อจะหาซื้อได้ที่ไหนเอ่ย
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มีใครเคยทานชาเจียวกู่หลานบ้างคะ ถ้าอยากซื้อจะหาซื้อได้ที่ไหนเอ่ย  (อ่าน 9775 ครั้ง)
piglett
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 17:13:26 »

พอดีอ่านสรรพคุณในเน็ตแล้วเยอะแยะมากเลย  ก็เลยอยากลองหามาทานดู ไม่รู้ว่ามีใครที่เคยชงดื่มแล้วรู้สึกร่างกายแข็งแรงขึ้นบ้างคะ
แล้วจะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างคะ ในเชียงรายนี้ เพราะไม่อยากสั่งซื้อทางเน็ตน่ะค่ะ ไม่ค่อยมั่นใจ  ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ
ฉัน-ฮู้-เธอ..ปะเลอะ..เลย
ชั้นประถม
*

ฉัน ฮู้ เธอ ปะ เลอะ เลย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 17:16:56 »

พ่อทานชนิดแคปซูลค่ะ
เป็นสมุนไพรเม็ด
สนใจมั้ยค่ะ
สาวนุ้ยผลัดถิ่น
เพื่อสุขภาพที่ดีของตัวคุณและคนที่คุณรัก
มัธยม
**

เพื่อสุขภาพที่ดีของคุณและคนที่คุณรัก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 18:56:01 »

ร้านสมุนไพรเชียงราย ตรงข้าม บขส.ในเมือง ติดกับร้าน เบเกอรี่ มูลนิธิชีวิตใหม่น่ะค่ะ ราคาไม่แพง หรือ ร้านสุวิรุฬ ก็น่าจะมีน่ะ ค่ะ

ร้านรังนกทอง จ.เชียงราย จำหน่าย เครื่องดื่มรังนก และรังนกนางแอ่น มีทั้งแบบรังเต็ม รังที่คัดสะอาดพร้อมปรุง http://blog.chiangraifocus.com/?id=1156
คนหัวง้ม...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 20:01:10 »

ตามนี้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=176458.0

...อนาคตหัวง้ม...
keng1107
ร้านเก่งใบชา
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 20:05:47 »

ที่ร้านผมมีจำหน่ายครับ อยู่ดอยแม่สลอง ขายราคาส่ง 50 บาท/ 100 กรัม ครับ เป็นชาสมุนไพรเพื่อสุขภาพ มีสรรพคุณหลากหลาย กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก ติดต่อสอบถามได้ครับ
086-9246063

เก่งใบชา
จำหน่ายใบชา ชาอู่หลง ชาเขียว ชาเจียวกู่หลาน ชาดอกไม้ ชาสมุนไพร
โทร. 08-6924-6063  www.kengbaicha.com
e-mail : keng1107@hotmail.com
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 20:10:39 »

เพื่อนสมาชิกรุ่นเก่าครับที่ขายอยู่ เชื่อถือได้
ผมดื่มมาสามปีกว่าละครับ ช่วยได้เยอะครับ ความดัน เบาหวาน ตับอักเสบ ช่วยได้ครับ
หักธง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กันยายน 2012, 21:15:07 โดย CK 401 » IP : บันทึกการเข้า

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 20:23:04 »

ที่ร้านผมมีจำหน่ายครับ อยู่ดอยแม่สลอง ขายราคาส่ง 50 บาท/ 100 กรัม ครับ เป็นชาสมุนไพรเพื่อสุขภาพ มีสรรพคุณหลากหลาย กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก ติดต่อสอบถามได้ครับ
086-9246063

...บ่ได้มีส่วนได้เสียเน้อ แต่ชาดอยแม่สลอง ยอมรับว่าคุณภาพดีมากมายครับ ทั้งกลิ่น ทั้งรสชาติ ฯลฯ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Tee_Sakon
*

WE CAN'T LOSE

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 21:03:50 »

ร้านชาในเมืองก็มีครับ สี่แยกสุริวงค์ ตรงข้าม ร้านขายคอม

053712007 ติดต่อได้เลยครับ

sometimes we just need somebody to tell us something we can't see it for our self and then we change forever !!
pong7161
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 21:34:15 »

ใน เซ็นทรัล คับชั้นล่างสุดเป็นของโครงการหลวงดอยอ่างขางครับ
แจ่มใจ_mju68
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 21:41:37 »

เมื่อปี 49 ครั้งแรกที่ทานเพราะถูกบังคับซื้อ โดยน้องที่ทำงานเอามาจากฝางหรือแม่อาย จำไม่ได้ละ
ลักษณะเป็นก้านๆแห้งไม่มีใบ รสชาดขมนิดๆ ผลจากที่ดื่มชา เวลาถ่ายออกมาเหมือนมีน้ำมันออกมาด้วย
เพราะตอนที่ล้างมันลื่น ๆ มีคราบน้ำมันลอย ๆ อยู่ในโถด้วย
 เป็นไม่กี่วันก็หาย (ขออภัยหากใช้คำไม่สุภาพ)

ต่อมาปี 55 ซื้อแถวหน้าค่าย
ซองละ80บาท  เป็นใบแห้งกลิ้งเป็นเม็ดกลมๆ ซองสีเขียว รดชาดออกหวาน
แต่ผลที่ได้ไม่เหมือนแบบแรก
Tamon
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 22:40:45 »

ชาจิงจูฉ่ายลองชิมดูนะเคยซื้อที่ร้านสหรสค่ะเป็นสมุนไพรจีน
thaba
ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยง
ระดับ ป.ตรี

ถ้าสนใจจริง ยินดี ให้คำปรึกษา เรื่องราคาค่อยว่าเตื่อลูน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 23:16:09 »

ชองชุมชนเทิดพระเกียรติ ครับ มีขายในถนนคนเดิน ถนนคนม่วน โอทอปในโรงบาล ทุกวันดื่มทุกเช้า รับรองฟิตครับ

ตู้ปลาทุกรูปแบบ ทุกขนาด ราคาสำหรับผู้ที่อยากเลี้ยงปลาแต่งบน้อย เราช่วยท่านได้
สนใจก็โทรก่าครับ 08-6196-8970
benla
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 02:10:19 »

ที่บ้านสั่งซื้อของคุณสันติสูขลำพูนเขาส่งเสริมปลูกและคุมคูณภาพด้วยได้ของแท้แน่นอน 053-511840  0810333154
piglett
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 14:28:44 »

ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ   ช่วยได้มากมายเลย  จะลองไปดูตามที่แนะนำมาค่ะ
 ยิ้มกว้างๆ
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2012, 20:52:10 »

แวะมาอ่านดูครับ
tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 09:37:20 »

เป็นภูมิแพ้ครับ เห็นวางขายที่เชียงแสน 3ห่อร้อย เลยซื้อมาลองดู รู้สึกว่าดีขื้น รสขมนิดๆครับ ใส่น้ำตาลหน่อยพอดื่มครับ เป็นคนที่ไม่ชอบรสขม
!DeePack!
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 14:48:29 »

ยิงฟันยิ้ม
psychologist
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 14:57:26 »

ผมเคยซื้อที่ร้านขายสมุนใหญ่ในเชียงราย (ไม่บอกตำแหน่งนะ) ซื้อมาแล้วต้มเสร็จทิ้งไว้ซักตอนเย็นมาดมเหมือนมีกลิ่นเน่าๆ เหมือนหญ้าเน่า กินไปหลายเหยือก นึกว่ามันเป็นแบบนี้ ถามเพื่อนที่เป็นชาวดอยช้าง เขาบอกว่ไม่เหม็นนะพี่ ผมก็เลยเลิกกินคับ ตั้งแต่นั้นเลย
 แต่ต่อมาเพื่อนผมชงให้กินมันบอกว่าแม่มันหาจากดอยช้าง ชงมาให้ผมกินปรากฎว่า ขมคับ ขมเหมือน บรเพ็ดเลย ผมก็เลยถามว่า นี่มันชา หรือ บรเพ็ด มันบอกว่านี่แหละ ชาเจียวกูหลาน แม่มัน (คนดอยช้าง) กินกันแบบนี้ กินกันแทนน้ำ ประมาณนี้คับ ยังไงท่านหาข้อมูลเพิ่มเติมนะคับ ส่วนตัวผม ผมเชื่อเพื่อนคับ ก็กินมันทั้งขมๆ ดีกว่าเหม็นเน่า

เจียวกู่หลานมีสรรพคุณเยอะมาก  เวลาดื่มน่าจะดื่มตอนร้อนๆ  ไม่ใช่ต้มแล้วรอให้เย็นนะครับ  เรียกว่ากินผิดวิธี  ถ้าทิ้งไว้ค้างคืนมีกลิ่นเน่าอันนี้ชัดเจนครับ  เป็นปกติ  รสชาตจะออกขมเล็กน้อย  เจียวกู่หลานไม่ใช่ชาครับแต่เป็นสมันไพรที่เลื้อยอยู่ตามดิน  สังเกตเวลาชง  ถ้าไม่คัดเกรดจะมีตะกอนเยอะหน่อย  ถ้าคัดเกรดตะกอนดินจะไม่ค่อยมี  ผมดื่มมาตั้งแต่ปี 50 ครับ  ได้ผลตามที่เขาบอก  ความดันไม่มี  เบาหวานไม่มี  คลอเรสตอรอลลดลงอย่างชัดเจน  ที่สำคัญเคยคุยกับแพทย์นะครับ  ท่านบอกว่าดื่มแค่ตอนเช้าก็พออย่าชงดื่มทั้งวัน  เพราะมันจะทำให้ร่างกายเราอ่อนแอคล้ายๆรีดน้ำหนัก  ตะก่อนผมดื่มแทนน้ำเปล่า  ตอนนี้ทำตามคำแนะนำแพทย์ครับ  ดื่มเฉพาะเช้า 1 กาครับ  รับรองว่าได้ผลจริงๆครับ  หาซื้อได้ตามที่มีคนแนะนำครับ
tang_ton
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 15:43:47 »

ผมเคยซื้อที่ร้านขายสมุนใหญ่ในเชียงราย (ไม่บอกตำแหน่งนะ) ซื้อมาแล้วต้มเสร็จทิ้งไว้ซักตอนเย็นมาดมเหมือนมีกลิ่นเน่าๆ เหมือนหญ้าเน่า กินไปหลายเหยือก นึกว่ามันเป็นแบบนี้ ถามเพื่อนที่เป็นชาวดอยช้าง เขาบอกว่ไม่เหม็นนะพี่ ผมก็เลยเลิกกินคับ ตั้งแต่นั้นเลย
 แต่ต่อมาเพื่อนผมชงให้กินมันบอกว่าแม่มันหาจากดอยช้าง ชงมาให้ผมกินปรากฎว่า ขมคับ ขมเหมือน บรเพ็ดเลย ผมก็เลยถามว่า นี่มันชา หรือ บรเพ็ด มันบอกว่านี่แหละ ชาเจียวกูหลาน แม่มัน (คนดอยช้าง) กินกันแบบนี้ กินกันแทนน้ำ ประมาณนี้คับ ยังไงท่านหาข้อมูลเพิ่มเติมนะคับ ส่วนตัวผม ผมเชื่อเพื่อนคับ ก็กินมันทั้งขมๆ ดีกว่าเหม็นเน่า

เจียวกู่หลานมีสรรพคุณเยอะมาก  เวลาดื่มน่าจะดื่มตอนร้อนๆ  ไม่ใช่ต้มแล้วรอให้เย็นนะครับ  เรียกว่ากินผิดวิธี  ถ้าทิ้งไว้ค้างคืนมีกลิ่นเน่าอันนี้ชัดเจนครับ  เป็นปกติ  รสชาตจะออกขมเล็กน้อย  เจียวกู่หลานไม่ใช่ชาครับแต่เป็นสมันไพรที่เลื้อยอยู่ตามดิน  สังเกตเวลาชง  ถ้าไม่คัดเกรดจะมีตะกอนเยอะหน่อย  ถ้าคัดเกรดตะกอนดินจะไม่ค่อยมี  ผมดื่มมาตั้งแต่ปี 50 ครับ  ได้ผลตามที่เขาบอก  ความดันไม่มี  เบาหวานไม่มี  คลอเรสตอรอลลดลงอย่างชัดเจน  ที่สำคัญเคยคุยกับแพทย์นะครับ  ท่านบอกว่าดื่มแค่ตอนเช้าก็พออย่าชงดื่มทั้งวัน  เพราะมันจะทำให้ร่างกายเราอ่อนแอคล้ายๆรีดน้ำหนัก  ตะก่อนผมดื่มแทนน้ำเปล่า  ตอนนี้ทำตามคำแนะนำแพทย์ครับ  ดื่มเฉพาะเช้า 1 กาครับ  รับรองว่าได้ผลจริงๆครับ  หาซื้อได้ตามที่มีคนแนะนำครับ
ความรู้ใหม่ครับ ต้องเอาอย่าง วิธีของผมคือ ชงใส่น้ำตาลทิ้งไว้ให้เย็นแล้วเก็บใว้ตู้เย็น ไม่รู้ว่ามีหลายเกรด เท่าที่เห็นวางขายตามท้องตลาด ชนิดเดียวกัน แบบเดียวกันแต่ราคาไม่เท่กัน ที่เชียงแสน3ห่อร้อย แม่สาย2ห่อเก้าสิบ ตามตลดนัดห่อล่ะห้าสิบบาท บางที่80 ที่ว่านี้คือยี่ห้อเดียวกันเลย   
b'ngo-nga
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 กันยายน 2012, 15:59:43 »

ดื่มมาหลายปี  จากดอยแม่สลอง  ชาโชคเจริญ
ดื่มแต่ตอนเช้า  รสชาติออกขม  หวาน  หวาน 

อ่ะน่ะ  ทำไม่รสชาติไม่เหมือนคนอื่นเลย
งง
หน้า: [1] 2 พิมพ์