เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 01:49:16
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สุมาเตอะเน้อครับ สอบถามเรื่องคอมหน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สุมาเตอะเน้อครับ สอบถามเรื่องคอมหน่อยครับ  (อ่าน 742 ครั้ง)
kiza_golf
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ไปให้สุด ทุกทางฝัน

« เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 15:25:46 »

คอมผมโดนฟ้าผ่าเมื่อวันพฤหัสบดีที่ผ่านมา ตอนที่มันตกตอนกลางคืนวันที่ 1 สิงหาที่ผ่านมาครับ แล้วมันเล่นเน็ตไม่ได้ไฟไม่เข้าสายแลนด์ผมจึงเอามันไปเปลี่ยนที่ร้านแถว ม.ราชภัฎฯนี่แหละครับ ตัวที่เสียบน่ะผมก็ไม่รู้ว่ามันคืออะไร 

ปัณหามันคือว่าเดิมๆแล้วคอมผมเล่นเน็ต ดูหนังฟังเพลง สบายมาก ไม่กระตุกกระตักอะไรสักอย่าง แต่ พอฟ้าผ่าแล้วเปลี่ยนไอ่ตัวเชื่อมต่อเท่านั้นแหละ คอมผมเหมือนอืดยังกะไวรัสรับประทาน แต่ผอผมเปิดหนังที่โหลดมาไว้แล้วเล่นทาง media player ดูดันไม่กระตุกอะไรสักอย่าง ปัญหามันคืออะไรครับ วานพี่ๆน้องๆเพื่อน ชาวเชียงรายโฟกัสเสนอความคิดเห็นหรือใครมีความสามารถช่วยบอกผมทีครับว่า เป็นเป๋นอะหยัง?ฮืม ทำไมดูหนังผ่านเน็ตไม่ได้ ฟังเพลงเล่นเกมไม่ได้สักอย่าง ขอบคุณมากนะครับ

0 8888 6 88 53 / 091 492 6682 ก็อปแก็ป  เชียงราย
วุฒิชัย อินทะรังษี   842-0-11695-5  ธ.กรุงไทย

บ้านป่ายาง แม่คำหลัก 7 แม่จัน เชียงราย
ศึกษารายละเอียดให้ดี ก่อนกดเบอร์นะครับ
pitichai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 15:30:49 »

ลองหา การ์ดแลนใหม่ มาเสียบใช้งานดูครับ การ์ดแลนตัวเดิมน่าจะถูกกระแสไฟทำให้ซิปบางตัวพัง
mewlordose
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 15:32:23 »

ตัวที่เสียบ หมายถึงติดกับคอมอยู่ด้านหลังคอม  หรือ  ตัวเครื่องเหลี่ยมๆที่จ่ายสัญญาณอีกที
kiza_golf
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

ไปให้สุด ทุกทางฝัน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 15:45:35 »

การ์ดแลนด์เปลี่ยนมาละครับ ตัวเดิม ชิปพังแล้วครับ ไฟไม่เข้า
ลองหา การ์ดแลนใหม่ มาเสียบใช้งานดูครับ การ์ดแลนตัวเดิมน่าจะถูกกระแสไฟทำให้ซิปบางตัวพัง

ด้านหลังครับ การ์ดแลนนั่นแหละครับผมจำชื่อไม่ได้เขาบอกว่าตัวนี้ต้านไฟจากฟ้าผ่าได้ 2000 โวลต์
ตัวที่เสียบ หมายถึงติดกับคอมอยู่ด้านหลังคอม  หรือ  ตัวเครื่องเหลี่ยมๆที่จ่ายสัญญาณอีกที

แต่ตอนนี้คอมผมอืดมากเวลาเล่นเน็ต ผมอัพ เฟลตเพลเยอร์แล้ว อัพไวรัส พูดอ่ายๆผมอัพทุกอย่างแล้ว แต่คอมยังอืดเหมือนเคยครับ ไม่รู้สาเหตุเลย ครับ  จ๋นใจ๋ละครับเลยต้องขอความคิดเห็น พี่น้องชาวเจียงฮายนี่แหละครับ

0 8888 6 88 53 / 091 492 6682 ก็อปแก็ป  เชียงราย
วุฒิชัย อินทะรังษี   842-0-11695-5  ธ.กรุงไทย

บ้านป่ายาง แม่คำหลัก 7 แม่จัน เชียงราย
ศึกษารายละเอียดให้ดี ก่อนกดเบอร์นะครับ
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 16:18:11 »

ฟ้าลง
โปรดเช็คอุปกรณ์ในเครื่องดังนี้
-Harddisk  ใช้โปรแกรม HD Tune แสกนแบบช้า  ตรง error scan ดูว่ามี bad sector ไหม
-Mainboard ดูว่า มีอะไรเสียหายไปบ้าง  ,ช่อง sata /ide ใช้งานได้ไหม
-RAM ลองใช้ memtest เช็คดูครับ
-Power Supply  จ่ายไฟเต็มอยู่ไหม  คาปาชิเตอร์  แตกบวมบ้างไหม

เพราะไฟฟ้าลง จนการ์ดแลนเสีย  ผมว่าอาการไม่น่าจะดีเท่าไหร่แล้วนะครับ
ควรเช็คให้ละเอียดนะครับ 
หากทำไม่ได้ อยู่ใกล้ร้านไหน ก็เข้าไปที่ร้านคอม ให้ร้านนั้นเช็คให้ครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 16:21:48 »

อ้อ และที่คุณเจ้าของกระทู้ไปเปลี่ยน น่าจะเปลี่ยน การ์ดแลนนะครับ
ลองเข้าไปที่ร้านเดิม ให้ช่างทำการเช็คอาการให้ละเอียดอีกนิดนะครับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 19:51:15 »

ถ้ามาหาผม ผมจะเช็คให้ฟรีครับ คิดว่าควรลง win ใหม่ดูด้วยนะครับ สนใจมา ก็โทรมานะครับ ที่ บ้านเจมส์คอม อยู่ใกลใหม่ เพราะผมทำให้ฟรีทุกคนที่เดือดร้อนเลยครับ แค่เอาขนม หรือน้ำแดงมาเส้นก็พอ ไม่ก็กวยเตี๋ยว ซักถุง 2 ถุง ก็พอ อิอิ (เห็นแก่กินไปหรือเปล่านี่เรา อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
apsch2
มัธยม
**

สัตว์โลกต้องเป็นไปตามกรรม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 16:44:57 »

สปีดเน็ทท่านเท่าไหร่ครับลองเทสสปีดเน็ตก่อนครับท่านอาจจะเปิดในช้วงแออัดทำให้ช้าแต่ถ้าสปีดปกติลองลงวินโดว์ใหม่
ดูครับที่ว่าฟ้าผ่านี่ผ่าลงบ้านท่านเต็มๆเหรอคับหรือว่ามันผ่าเสาสัญญาณหรือเปล่าผมว่าสปีดเน็ตท่านน่าจะมีปัญหา
หน้า: [1] พิมพ์