เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 07:55:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  สนุกมากมั้ยคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สนุกมากมั้ยคะ  (อ่าน 1289 ครั้ง)
Very sabai
ระดับ ป.ตรี

ทําแล้วเสียใจ ยังดีกว่าเสียใจที่ไม่ได้ทํา

« เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 12:16:05 »

ขยิบตา ขยิบตา
สนุกพอกันรึยัง ? กับการทำให้คนอื่นกลายเป็นคนดังในทางเลวว
สะใจพอรึยัง? กับการได้ เอาเรื่องส่วนตัวของคนอื่น ไปเล่าสู่กันฟัง ชีวิตของนังมารฯ    คนนี้ มันไม่ได้สำคัญอะไรนักหรอก ที่จะได้..แฉแต่เช้า หรือ เรื่องเล่าเช้า-บ่าย-เย็น นี้

ถ้าสนุก หรือ สะใจ กันพอแล้ว ก็หยุดเถอะ
ขอแค่นี้ล่ะค่ะ .............อย่ายุ่งเรื่องของคนอื่นได้มั้ยคะ เรื่องของตัวเอง มีทำก็ทำไป  ทำหน้าที่ของใครของมันให้ ดีที่สุด ก็จบ

สุดท้ายนี้ ขออโหสิกรรม แก่ทุกๆคน ไม่ว่าจะใครก็ตาม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ต่อไปนี้ จะไม่มีไอบาระจัง ในบอร์ดแห่งนี้ จะไม่มีนังมารร้าย คนนี้อีกแล้ว

เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่าน ที่ยังคิดถึงกัน ติดต่อกันทางหลังบ้านค่ะ.....

หน้าเป็นสิว หน้าเขรอะ อยากหน้าเนียนใส  ทักมาจ้า (สวยและปลอดภัยในแบบของตัวเอง )ติดตามชมหน้าสด โนแอ๊พ ของแม่ค้าได้ที่ https://www.facebook.com/BeautySheryn

**รับแปลเอกสาร+พิมพ์งาน **ราคาต่อรองได้
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 12:18:05 »

what happen??  ฮืม ฮืม

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 12:19:56 »

what happen??  ฮืม ฮืม
ฮืม ???เกิดอะไรขึ้นค่ะ

Sanitphanburi
บ่าวเชียงรายชอบเที่ยวสุพรรณฯ
ชั้นประถม
*

Stressless post to keep Happy :)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 12:42:26 »

ผมไม่รู้ว่า จขกท เจอเหตุการณ์อะไร แต่พออ่านที่มาระบายแล้วผมก็รู้สึกได้ เพราะผมอาจจะมีความรู้สึกที่คล้ายกับ จขกท ในอดีต

ผมเคยคิดทฤษฎีในใจของตัวเองนะว่าไม่รู้จริงหรือเปล่า
ผมมักคิดว่า "คนไทยชอบจับผิด มองแต่ด้านลบของตัวบุคคล"

สมมุติว่าคน ๆ หนึ่ง ทำความดีและความผิดในระดับที่ธรรมดามาก ๆ
สมมุติว่า คนหนึ่งช่วยมักจะสละที่นั่งให้กับผู้สูงอายุทุกครั้งที่ขึ้นรถประจำทาง
แต่ เขาเก็บเงินเศษเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่เกิน 50 บาทเอามาเป็นของตัวเองโดยไม่ถามเจ้าของหรือส่งตำรวจ
หรือประมาณว่า คน ๆ นั้น ทำความดีและความผิดเท่ากัน

คนที่ผมว่ามาข้างบนนี้ คนส่วนใหญ่ประมาณ 75% มักจะมองว่าคนนั้นเป็นคนไม่ดี

หรือบางทีนะ อีกคนหนึ่ง ทำความดีมากมายจนเห็นชัดเจนแจ่มแจ้ง แต่พอเผลอทำผิดนิดเดียวครั้งเดียวเท่านั้น ก็ด่าดราม่าสากกระเบือยันเรือรบ และจี้จุดด้านลบอย่างไม่มีวันจบทั้ง ๆ ที่มันอาจจะได้รับการแก้ไข หรือผ่านมาแล้ว

ชีวิตของผมก็เคยเป็นในอดีต แต่ตอนนี้จะ Get Away กับสิ่งนั้นแหละ
และอีกอย่าง ในใจของผมนะ ใครจะนินทาผมก็ไม่ว่า แต่อย่าให้ผมเห็นหรือได้ยินก็แล้วกัน  แลบลิ้น

ทุกคนก็มีด้านดีและด้านเสีย บางทีเราจะมองด้านเสียเพื่อติให้คน ๆ นั้นแก้ไข
แต่การที่ไปมองด้านเสียมากเกินไป นั้นคนที่มองนั้นใจแคบแล้วครับ

มาถึงตรงนี้แล้ว ผมนึกเรื่องดี ๆ เรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นจากการไปเที่ยวสุพรรณบุรี
สองปีที่แล้ว ที่ผมเดินเที่ยวในตลาดสามชุก(ครั้งแรกสุดในชีวิต) รองเท้าแตะของผมขาด ผมถามหาว่าที่สามชุกมีร้านซ่อมรองเท้าหรือเปล่า จมผมไปเจอแม้ค้าร้านอาหารตามสั่งคนหนึ่ง ผมถามเรื่องร้านซ่อมรองเท้า แม่ค้าคนนั้น ผมก็เดินหาก็ไม่เจอ และแม่ค้าคนนั้นรู้สึกว่าจะขี่รถมาไซด์ไปส่งของ แม้ค้าคนนั้นถามว่าหาเจอหรือยัง ผมบอกหาไม่เจอ แม่ค้าคนนั้นเลยพาผมไปถึงที่เลย และนั่นทำให้ผมรู้สึกขอบคุณแม่ค้าคนนั้น และคุณลุงร้านซ่อมรองเท้าที่ไม่คิดเงินให้ผม และนั่นก็เป็นความประทับใจครั้งแรกตอนไปเที่ยวสุพรรณบุรีครับ ขนาดผ่านมาสองปีแล้ว ผมยังประทับใจทุกครั้งเมื่อเอามาเล่าครับ

บางทีนะ ความดีเล็ก ๆ น้อย ๆ อาจจยิ่งใหญ่สำหรับใครบางคน ผมว่าควรจะสนับสนุนในสิ่งที่ทำดี แต่ไม่ใช่ว่ามองด้านดีเพียงด้านเดียวโดยไม่สนใจด้านลบ ถึงเรารู้ว่ามีด้านลบในสิ่งนั้น เราก็ควรเก็บไว้เพื่อเอาไปแนะนำแนวทางการแก้ไขให้ดีขึ้น และสนับสนุนด้านดีค่อสิ่งนั้นครับ

สรุปคือ ควรจะมองด้านดีด้านเสียของแต่ละคนให้เท่า ๆ กันและเหมาะสม ชื่นชมในสิ่งที่เขาทำดี และแนะนำตักเตือนในสิ่งที่ผิดให้ไปแก้ไขครับ
ใครจะดีจะร้ายหรือยังไง เพราะทุกคนบนโลกใบนี้ NO BODY PERFECT ครับ

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 12:47:34 »

ผมไม่รู้ว่า จขกท เจอเหตุการณ์อะไร แต่พออ่านที่มาระบายแล้วผมก็รู้สึกได้ เพราะผมอาจจะมีความรู้สึกที่คล้ายกับ จขกท ในอดีต

ผมเคยคิดทฤษฎีในใจของตัวเองนะว่าไม่รู้จริงหรือเปล่า
ผมมักคิดว่า "คนไทยชอบจับผิด มองแต่ด้านลบของตัวบุคคล"

สมมุติว่าคน ๆ หนึ่ง ทำความดีและความผิดในระดับที่ธรรมดามาก ๆ
สมมุติว่า คนหนึ่งช่วยมักจะสละที่นั่งให้กับผู้สูงอายุทุกครั้งที่ขึ้นรถประจำทาง
แต่ เขาเก็บเงินเศษเล็ก ๆ น้อย ๆ ไม่เกิน 50 บาทเอามาเป็นของตัวเองโดยไม่ถามเจ้าของหรือส่งตำรวจ
หรือประมาณว่า คน ๆ นั้น ทำความดีและความผิดเท่ากัน

คนที่ผมว่ามาข้างบนนี้ คนส่วนใหญ่ประมาณ 75% มักจะมองว่าคนนั้นเป็นคนไม่ดี

หรือบางทีนะ อีกคนหนึ่ง ทำความดีมากมายจนเห็นชัดเจนแจ่มแจ้ง แต่พอเผลอทำผิดนิดเดียวครั้งเดียวเท่านั้น ก็ด่าดราม่าสากกระเบือยันเรือรบ และจี้จุดด้านลบอย่างไม่มีวันจบทั้ง ๆ ที่มันอาจจะได้รับการแก้ไข หรือผ่านมาแล้ว

ชีวิตของผมก็เคยเป็นในอดีต แต่ตอนนี้จะ Get Away กับสิ่งนั้นแหละ
และอีกอย่าง ในใจของผมนะ ใครจะนินทาผมก็ไม่ว่า แต่อย่าให้ผมเห็นหรือได้ยินก็แล้วกัน  แลบลิ้น

ทุกคนก็มีด้านดีและด้านเสีย บางทีเราจะมองด้านเสียเพื่อติให้คน ๆ นั้นแก้ไข
แต่การที่ไปมองด้านเสียมากเกินไป นั้นคนที่มองนั้นใจแคบแล้วครับ

มาถึงตรงนี้แล้ว ผมนึกเรื่องดี ๆ เรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นจากการไปเที่ยวสุพรรณบุรี
สองปีที่แล้ว ที่ผมเดินเที่ยวในตลาดสามชุก(ครั้งแรกสุดในชีวิต) รองเท้าแตะของผมขาด ผมถามหาว่าที่สามชุกมีร้านซ่อมรองเท้าหรือเปล่า จมผมไปเจอแม้ค้าร้านอาหารตามสั่งคนหนึ่ง ผมถามเรื่องร้านซ่อมรองเท้า แม่ค้าคนนั้น ผมก็เดินหาก็ไม่เจอ และแม่ค้าคนนั้นรู้สึกว่าจะขี่รถมาไซด์ไปส่งของ แม้ค้าคนนั้นถามว่าหาเจอหรือยัง ผมบอกหาไม่เจอ แม่ค้าคนนั้นเลยพาผมไปถึงที่เลย และนั่นทำให้ผมรู้สึกขอบคุณแม่ค้าคนนั้น และคุณลุงร้านซ่อมรองเท้าที่ไม่คิดเงินให้ผม และนั่นก็เป็นความประทับใจครั้งแรกตอนไปเที่ยวสุพรรณบุรีครับ ขนาดผ่านมาสองปีแล้ว ผมยังประทับใจทุกครั้งเมื่อเอามาเล่าครับ

บางทีนะ ความดีเล็ก ๆ น้อย ๆ อาจจยิ่งใหญ่สำหรับใครบางคน ผมว่าควรจะสนับสนุนในสิ่งที่ทำดี แต่ไม่ใช่ว่ามองด้านดีเพียงด้านเดียวโดยไม่สนใจด้านลบ ถึงเรารู้ว่ามีด้านลบในสิ่งนั้น เราก็ควรเก็บไว้เพื่อเอาไปแนะนำแนวทางการแก้ไขให้ดีขึ้น และสนับสนุนด้านดีค่อสิ่งนั้นครับ

สรุปคือ ควรจะมองด้านดีด้านเสียของแต่ละคนให้เท่า ๆ กันและเหมาะสม ชื่นชมในสิ่งที่เขาทำดี และแนะนำตักเตือนในสิ่งที่ผิดให้ไปแก้ไขครับ
ใครจะดีจะร้ายหรือยังไง เพราะทุกคนบนโลกใบนี้ NO BODY PERFECT ครับ

like!!!! เลยครับ พูดออกมาได้ดี ถ้าเรามองแต่จุดดำๆที่กระดาษเราอาจลืมดูพื้นที่สีขาวที่มีมากมาย ยิ้ม
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 00:00:22 »

ความจริง เป็นสิ่งไม่ตาย

ความลับ ไม่มีในโลก

ขอบคุณครับ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 16:50:49 »

ไอบาระจัง นี่ใช่ ไอจัง หรือเปล่าหว่า

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
joecho
ระดับ ป.ตรี

ทำดีแทบตาย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 16:59:20 »

ไอบาระจัง นี่ใช่ ไอจัง หรือเปล่าหว่า

ป้า หยิ๋น จุ๊กั๋นงง แหมละ

ไม่มีใครไม่รู้จัก
0857102000
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 20:27:51 »

ป้า หยิ๋น จุ๊กั๋นงง แหมละ

ไออุ่นรัก=ไอจัง=ไอบาระจัง ใช่ก่อล่ะ

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 20:38:16 »

ขอบคุณครับ

แต่บางเรื่องมันเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ควรเอาเรื่องของคนอื่นออกมาพูดในที่สาธารณะแบบนี้นะค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 20:44:31 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...อย่าพึ่งน้อยใจครับ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
นายตะเข้

...แพ้ไม่เป็น...

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 20:45:43 »

ขอบคุณครับ

แต่บางเรื่องมันเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่ควรเอาเรื่องของคนอื่นออกมาพูดในที่สาธารณะแบบนี้นะค่ะ

เห็นด้วยครับ.. เจ๋ง

... กลัวอะไรกับโลกใบนี้ ...
N_L_Suk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2012, 20:47:24 »

งองูสองตัว อย่าลืมนึกถึงใจเขาใจเราบ้าง ลองคิดกลับกันดู ถ้าเราเป็นฝ่ายถูกกระทำบ้างจะรู้สึกเช่นไร
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 00:45:30 »

ขอบคุณครับ

ถูกครับ ถ้าเรื่องส่วนตัว ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ไม่น่าจะเอามาพูด

แต่การที่ไม่รู้ความจริง อาจทำให้ใครบางคน เสียใจถ้ามารู้ภายหลัง

ขอบคุณครับ
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 10:14:47 »

ขอบคุณครับ

ถูกครับ ถ้าเรื่องส่วนตัว ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ก็ไม่น่าจะเอามาพูด

แต่การที่ไม่รู้ความจริง อาจทำให้ใครบางคน เสียใจถ้ามารู้ภายหลัง

ขอบคุณครับ

คุณแน่ใจหรอค่ะว่าสิ่งที่คุณพูดไปไม่มีใครเดือดร้อน คุณเอาส่วนไหนมาวัดค่ะ ว่าเขาคนนั้นไม่เดือดร้อน
อีกอย่าง จะเป็นความจริงหรือไม่เป็นความจริง ใครบางคนจะเสียใจหรือเปล่า ให้เขาเป็นคนพูดกันเองดีกว่าค่ะ
ยังไงมันก็เป็นเรื่องของคนสองคน เราอยู่เฉยๆดีกว่านะค่ะ  ขอบคุณค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 10:20:25 »

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

บรรยากาศเก่า ๆ กำลังจะกลับมาอีกครั้ง
ขอได้โปรดอย่ามาทำลายเลยค่ะ
ทุกคนในห้องนั่งเล่น ไม่ได้คบกันที่สถานะ แต่ทุกคนคบกันที่ใจ

นักปราชญ์ควรรู้ ว่าเมื่อไหร่ควรหยุด  ชัดนะคะ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
หน้า: [1] พิมพ์