เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 05:33:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ตู้ฟักไข่ทำเอง จากของเก่า  (อ่าน 54892 ครั้ง)
คนหัวง้ม...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2012, 19:44:29 »

น่าสน กำลังคิดจะทำอยู่ ฟักนกกระทาได้ก่อ ยิ้มกว้างๆ

...อนาคตหัวง้ม...
siwanon
มัธยม
**

Thanee Advertising

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 11:22:22 »

ตู้ของผมเกิดมา 2 ตัวแล้วครับ  ดีใจสุดๆ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
sinเวียงกาหลง
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2012, 22:05:27 »

อุปกรณ์ซื้อที่ไหนคับ  ผมจะไปเจียงใหม่แหมบ่ากี่วันนี้จะไปหาชื้อมาทำพ่องคับ
lotto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 00:32:43 »

ที่บ้านทำเองไว้ อันหนึ่งค่ะ แต่ไม่ได้ทำจากของเก่า คืนนี้นอนดึกน้องหมามีอาการแปลกเลยนั่งเป็นเพื่อน มาเห็นกระทู้นี้ เลยอยากแชร์การทำตู้ฟักไข่ด้วยคนค่ะ  ใช้กล่องโฟมเหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการฟักไข่เป็นจำนวนมาก ที่ทำไว้ใส่ได้ 30 ฟองค่ะ กลับมือค่ะ เช้า เย็น หรือแล้วแต่สะดวก เทอร์โมมิเตอร์แบบแท่ง อันละประมาณห้าสิบกว่าบ้าน พัดลมอันเล็กจากคอมฯตัวตัดอุณหภูมิ แพงหน่อยค่ะประมาณ 1000 กว่าบาทหาซื้อได้จากร้านอิเล็คทรอนิค และหลอดไฟ มีรูปบางรูปให้ดูค่ะ อ่านวิธีทำแบบง่ายจากเน็ตค่ะ เอามาแชร์์เผื่อสนใจจะทำอันเล็กๆไว้ใช้เองนะคะ

tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:23:17 »

ที่บ้านทำเองไว้ อันหนึ่งค่ะ แต่ไม่ได้ทำจากของเก่า คืนนี้นอนดึกน้องหมามีอาการแปลกเลยนั่งเป็นเพื่อน มาเห็นกระทู้นี้ เลยอยากแชร์การทำตู้ฟักไข่ด้วยคนค่ะ  ใช้กล่องโฟมเหมาะสำหรับคนที่ไม่ต้องการฟักไข่เป็นจำนวนมาก ที่ทำไว้ใส่ได้ 30 ฟองค่ะ กลับมือค่ะ เช้า เย็น หรือแล้วแต่สะดวก เทอร์โมมิเตอร์แบบแท่ง อันละประมาณห้าสิบกว่าบ้าน พัดลมอันเล็กจากคอมฯตัวตัดอุณหภูมิ แพงหน่อยค่ะประมาณ 1000 กว่าบาทหาซื้อได้จากร้านอิเล็คทรอนิค และหลอดไฟ มีรูปบางรูปให้ดูค่ะ อ่านวิธีทำแบบง่ายจากเน็ตค่ะ เอามาแชร์์เผื่อสนใจจะทำอันเล็กๆไว้ใช้เองนะคะ

ขอบคุณที่เข้ามาช่วยเสริมนะครับ
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:25:27 »

อุปกรณ์ซื้อที่ไหนคับ  ผมจะไปเจียงใหม่แหมบ่ากี่วันนี้จะไปหาชื้อมาทำพ่องคับ
ตัวตัดอุณหภูมิผมสั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ตคับ 650 บาท ส่วนพัดลมคอมร้านคอมฯทั่วไปครับ
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:26:32 »

ตู้ของผมเกิดมา 2 ตัวแล้วครับ  ดีใจสุดๆ
ยินดีด้วยครับ
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:28:04 »

น่าสน กำลังคิดจะทำอยู่ ฟักนกกระทาได้ก่อ ยิ้มกว้างๆ
ได้ครับผมเคยฟักมาแล้วครับใช้เวลา 16-17 วัน ออกครับ ไข่แล้วตวยของผม
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 11:04:48 »

ตัวตัดอุณหภูมิผมสั่งซื้อทางอินเตอร์เน็ตคับ 650 บาท ส่วนพัดลมคอมร้านคอมฯทั่วไปครับ
ซื้อที่ร้าน อมรครับ มีครบ ผมฝากน้องซื้อตัววัดอุณหภูมิกับความชื้นดิจิตอล ตัวเดียวกัน 450.-
แล้วตัวตัดอุณหภูมิ มีหลายราคาครับ ตั้งแต่ 450-  ถึง พันกว่าบาท 
ตัดอุณหภูมิ (450. ชุด kit)ซื้อที่ร้านเอราวัณ เชียงรายก่าได้ครับ แต่วัดความชื้นเชียงรายหายากสุดๆ

Thannee Car Wrap  ติดตั้งสติ๊กเกอร์ เคฟล่า 3M สติ๊กเกอร์สีดำด้าน สีต่างๆ ยี่ห้อ Mactac คุณภาพสูงจาก Germany และ Jap    093-1318183
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 11:32:07 »

ซื้อที่ร้าน อมรครับ มีครบ ผมฝากน้องซื้อตัววัดอุณหภูมิกับความชื้นดิจิตอล ตัวเดียวกัน 450.-
แล้วตัวตัดอุณหภูมิ มีหลายราคาครับ ตั้งแต่ 450-  ถึง พันกว่าบาท 
ตัดอุณหภูมิ (450. ชุด kit)ซื้อที่ร้านเอราวัณ เชียงรายก่าได้ครับ แต่วัดความชื้นเชียงรายหายากสุดๆ
ตัววัดความชื้น(ตุ้มแห้งตุ้มเปียกใช่ไหม)มีขายที่ ร้านขายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ ก่อนถึง 5 แยกพ่อขุน ข้างๆร้านที่ซ่อมรถ เลยที่ขายผ้าขนหนูเป็นกิโลมาประมาณ 20เมตร ก่อนถึงไฟแดง เลยกำแพงเมืองมานิด ร้านออกสีเขียวๆ ครั้งแรกไปซื้อราคา 350 บาท พอไปครั้งที่ 2 อันละ 650 ลมจับเลย อะไรจะ... เลยเก็บไว้บูชาซะเลย...เขาจำราคาผิดหรือว่าราคามันขึ้นก็ไม่รู้ แค่ระยะเวลา 1 เดือน ลองไปถามดูนะครับ
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 11:47:20 »

ตัววัดความชื้น(ตุ้มแห้งตุ้มเปียกใช่ไหม)มีขายที่ ร้านขายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์ ก่อนถึง 5 แยกพ่อขุน ข้างๆร้านที่ซ่อมรถ เลยที่ขายผ้าขนหนูเป็นกิโลมาประมาณ 20เมตร ก่อนถึงไฟแดง เลยกำแพงเมืองมานิด ร้านออกสีเขียวๆ ครั้งแรกไปซื้อราคา 350 บาท พอไปครั้งที่ 2 อันละ 650 ลมจับเลย อะไรจะ... เลยเก็บไว้บูชาซะเลย...เขาจำราคาผิดหรือว่าราคามันขึ้นก็ไม่รู้ แค่ระยะเวลา 1 เดือน ลองไปถามดูนะครับ
ร้านนั้นผมไปถามแล้วครับ ราคา 2500 อะ ประมาณนี้ ส่วนร้านมิวนิคก่ามีแบบดิจิตอล 1500.-
แล้วที่พี่บอกผมร้านจุมพลหาไม่เจอ เลยฝากน้องซื้อกลับมาจากเชียงใหม่ 450.*-
 หาท่านใดสนใจฝากซื้อได้ น้องผมจะกลับมาอีกอาทิตย์หน้า

tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 16:21:55 »

รู้สึกว่าตัววัดความชื้นผมจะไม่ได้ใช้ แต่ถ้าราคามันสูงผมว่าก็ไม่ใช้ก็ได้นะครับ ผมใช้แต่ตัววัดอุณหภูมิ เวลาจะวัดความชื้อนผมก็เอาหัวตัวอ่านค่าอุณหภมูจุ่มลงในถาดน้ำ ถ้าอุณหะภูมิ 30 องศา ก้จะเทียบได้กับความชื้นประมาณ 59-60 นะครับ (จากการทดลองของเพื่อนผมอีกทีนะครับ)
nonokan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 20:21:40 »

อุปกรณ์ซื้อที่ไหนคับ  ผมจะไปเจียงใหม่แหมบ่ากี่วันนี้จะไปหาชื้อมาทำพ่องคับ
แล้วตัวตัดอุณหภูมิ มีหลายราคาครับ ตั้งแต่ 450-  ถึง พันกว่าบาท  
ร้านนั้นผมไปถามแล้วครับ ราคา 2500 อะ ประมาณนี้ ส่วนร้านมิวนิคก่ามีแบบดิจิตอล 1500.-
แล้วที่พี่บอกผมร้านจุมพลหาไม่เจอ เลยฝากน้องซื้อกลับมาจากเชียงใหม่ 450.*-
 หาท่านใดสนใจฝากซื้อได้ น้องผมจะกลับมาอีกอาทิตย์หน้า

ตัววัดความชื้อนผมซื้อที่ร้านจุมพลอิเล็กนะครับแบบเข็ม70บาทตอนนี้คนหายากแล้วผมไปเหลืออันเดียวถ้าไปถูถามเฮียเจ้าของร้านได้เลยครับเฮียแกใจดีส่วนที่ตัววัดอุณหภูมิกับความชื้นร้านเชียงรายเครื่องมือแพทย์มีครัย350-450ครับที่ห้าแยกพ่อขุนนะล่ะแบบเข็มนะครับใช้งานได้เหมือนกัน
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 21:19:39 »

ตู้เย็นใส่ พัดลมกี่ตัวอ้าย   หลอดไฟกี่หลอด บนล่างกะครับ

tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 19:38:54 »

ตู้เย็นใส่ พัดลมกี่ตัวอ้าย   หลอดไฟกี่หลอด บนล่างกะครับ
ตู้เย็นที่ผมทำใช้ไฟ 3 หลอดครับ บน 40w 2 หลอด ล่าง 1หลอด 60w ส่วนพัดลมผมใช้พัดลมจากคอมเก่า สามตั๋ว แล้วใช้พัดลมหน้อยที่ใช้ไฟ 220 w 1 ตั๋วครับ
ตู้เย็นจะดีอย่างคือผมบะได้เจาะช่องอากาศดีอากาศเสียอาศัยช่องจากท่อคอมฯแอร์ก่อใช้ได้ละครับ
siwanon
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 20:05:55 »

ขอบคุณครับ  อ้าวแล้วเปอร์เซนต์การฟัก นักกก่ออ้าย

tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 09:42:02 »

ขอบคุณครับ  อ้าวแล้วเปอร์เซนต์การฟัก นักกก่ออ้าย
ออกเกือบร้อยเปอร์เซนต์ครับ
challethai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 10:39:39 »

อยากทำครับ มีแบบก่อครับ บ่มีความฮู้เรื่องนี้เลย แต่ไขลองทำดู ขอบคุณล่วงหน้าครับ
tankoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 19:49:33 »

อยากทำครับ มีแบบก่อครับ บ่มีความฮู้เรื่องนี้เลย แต่ไขลองทำดู ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เรื่องแบบผมบะมีครับอาศัยกะเอาครับ เอาต๋ามความเหมาะสมของตู้ครับ
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 08:10:19 »

ขอโทษนะครับ  อันนี้คือเครื่องอะไรครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 พิมพ์