เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 12:31:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ต้องการเงินทุนเพื่อขยายกิจการ มีใบที่ไว้ ยินดีจ่ายดอกเบี้ยร้อยละ 5
หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน ต้องการเงินทุนเพื่อขยายกิจการ มีใบที่ไว้ ยินดีจ่ายดอกเบี้ยร้อยละ 5  (อ่าน 9654 ครั้ง)
@MY DRESS
เตรียมอนุบาล
*

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด !!

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 21:58:03 »

ถ้ามีที่ดินของพ่อแม่ ก็ลองเอามายื่นธนาคารได้นะครับ แนบเอกสารชุดเดิม พร้อมกับหลักฐานการปิดบัญชี ลองยื่นดูใหม่
ที่ดินของพ่อแม่ ท่านเอาไปทำขายฝากหมดแล้วค่ะ ท่านนำเงินมาส่งดิฉันเรียนจนจบทุกวันนี้
ดิฉันก็ยังส่งดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้ทุกๆเดือนค่ะ ยังไม่มีเงินก้อนไปไถ่มาเลยค่ะ ตอนนี้ก็เลยไม่มี
หลักทรัพย์อะไรเลยค่ะ มีแต่รถยนต์ที่ดิฉันใช้่ทำมาหากินทุกวันนี้แหละค่ะแต่ก็ยังติดผ่อนกับธนาคารอีก
หลายปีค่ะ

-------------------------

ความจริงมันก็พอมีวิธีอยู่นะครับ ....

ขอถามเพิ่มเติมว่า ที่ดินที่เอาไปขายฝากพ่อกะแม่ ติดไว้ประมาณกี่บาท และ ดอกเบี้ยเดือนละเท่าไหร่ครับ

แล้วก็ เจ้าหนี้เข้มงวดแค่ไหน

.
ทำขายฝาก 350,000 บาท ดอกเบี้ยร้อยละ 6 ค่ะ เ้จ้าหนี้หักดอกเบี้ยล่วงหน้า 3 เดือน เดือนละ21,000บาท มารวมเป็น
เงินต้นรวมเป็น 350,000 + 63,000 = 413,000 และตอนนี้เลย3เดือนที่หักดอกเบี้ยมาแล้ว ดิฉันเลยต้องส่งเงินดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้เป็นรายเดือนนับจากวันที่ 15 สิงหาคมที่ผ่านมาครบ3เดือนแรกที่หักดอกล่วงหน้าไปแล้ว วันที่ 15 เดือนหน้าดิฉันต้องจ่ายดอกเบี้ยให้กับเจ้าหนี้คือ 413,000 ร้อยละ6 เป็น 24,780 ต่อเดือน ถือว่าโหดมาก...
แม่ย้ายที่ขายฝากมาเรื่อยๆค่ะ เพราะไม่มีเงินไปไถ่มา เลยต้องหาที่ใหม่เีื่รื่อยๆ เพื่อนำเงินจาที่ใหม่ไปให้ที่เก่า ดิฉันก็สงสารแม่ไม่รู้จะทำยังไง ทำได้ก็แค่ขายของช่วยส่งดอกเบี้ยให้ เพราะแม่ก็ไม่มีรายได้อะไรเพราะท่านก็อยู่บ้านเลี้ยงลูกทั้ง3คนให้ดิฉัน ส่วนดิฉันก็ต้องออกมาทำมาหากินเพื่อส่งเงินเลี้ยงดูท่านและเด็กๆค่ะ

@MY DRESS เสื้อผ้าแฟชั่นอัพเดทใหม่ทุกสัปดาห์
Accessory ใหม่ๆแบบดาราใส่ จำหน่ายทั้งปลีกและส่งจ้า
0827976933 จ.คลองถมบ้านดู่ อ.ถนนคนเดินบ้านดู่ พ.หน้ามอแม่ฟ้าหลวง พฤ.คลองพาน ศ.มอพะเยา ส-อ ในเมือง
@MY DRESS
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 22:07:15 »

ผมขออนุญาตแนะนำอย่างนี้นะครับ

1. อย่างเร็ว (ได้เงินเร็ว รู้ผลทันที)
    - เข้าไปติดต่อธนาคารเลย
    - แหล่งสถาบันการเงินต่างฯ เกี่ยวกับสินเชื่อรายย่อย สินเชื่อส่วนบุคคล ฯลฯ
      ว่าคุณมีข้อมูลด้านดี คือ    -มีรายได้จากไหน เอกสารประกอบ
                                           -แหล่งที่ซื้อสินค้ามาขาย ด้วยเงินสด / เงินเชื่อ(เครดิต)
                                           -แหล่งที่ขายสินค้า สถานที่ขาย กลุ่มลูกค้าประจำ
                                           -รายจ่ายมีอะไรบ้าง ยิ่งถ้ามีหลักฐานการจ่ายด้วยแล้วยิ่งดี เพราะนั้น
                                             ก็หมายความว่าคุณก็มีรายได้จริงส่วนหนึ่ง (ค่าเช่าบ้าน เช่าร้านค้า)
( จะได้รับอนุมัติหรือไม่ก็อยู่ที่นโยบายสถาบันการเงินนั้นๆ จะมองท่านอย่างไรนะครับ )

2. อย่างช้า ( แต่คิดว่าไม่ช้าเกินไป ) *เตรียมตัวเพื่อการกู้เงินธนาคาร*
    - เดินบัญชีกับธนาคารไหน ก็เดินกับธนาคารนั้นๆ ไปเลื่อยๆ ทำให้ธนาคาีรเห็นว่าคุณมีรายได้
      *ข้อควรทำ*( เงินที่ขายได้นำฝาก  เงินที่จะใช้จ่ายก็ถอนจากบัญชี)
ปัจจุบันผมเห็นมีหลายธนาคาร ที่ให้สิทธิกับลูกค้าที่มีการเดินบัญชีกับธนาคารได้สิทธิการกู้เงิน เช่น
ธนาคารกสิกรไทย ลองเข้าไปติดต่อดูนะครับ

- ซื้อ-ขาย ควรมีหลักฐาน (ออกใบเสร็จ) ทำบัญชี รับ-จ่าย

ข้อเสนอแนะส่วนตัวครับ หากเป็นการก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวคุณเกินไป ขออภัยครับ

อย่า....!   กู้เงินนอกระบบโดยเด็ดขาด นรกมีจริง
                   การลงทุนต้องค่อยๆเป็น ค่อยๆไป ขายดีใช้ว่าจะเสมอไป 

รายละเอียดอื่นๆ ถามได้นะครับเพื่อมีสมาชิกท่านอื่นเข้ามาอ่านและได้ช่วยตอบใ้ห้คุณ
ถ้าผมพอจะตอบให้ได้ ผมจะเข้ามาตอบให้อีก  ครับ

ขอให้คุณ เจ้าของกระทู้โชคดีครับ ยิงฟันยิ้ม             

ก่อนอื่นต้องขอบคุณมากๆนะค่ะ ที่ให้คำแนะนำและกำลังใจ
เรื่องการเดินบัญชีธนาคาร ทุึกวันนี้ก็ทำทุกวันค่ะ ขายได้มากหรือน้อยก็เอาเข้าทั้งหมด กดออกมาก็ให้พอแค่เติมน้ำมันกับค่าใช้จ่าย 300-500 บาทต่อวัน ส่วนเรื่องการซื้อของดิฉันซื้อเงินสดค่ะเพราะว่าไปซื้อของที่กรุงเืทพที่ประตูน้ำตลาดเช้าซึ่งมันค่อนข้างจะวุ่นวายพ่อค้าแม่ค้่าืที่โน้นเค้าไม่ค่อยมีหรอกค่ะ เรื่องใบเสร็จบางครั้งเคยขอแล้ว เขาก็บอกว่าไม่มี เพราะมันเ็ป็นการขายส่งแบบ เสื้อผ้า5-6ตัว ต่อแบบ ไม่ได้เอาแบบว่า แบบไหน เป็นร้อยตัวน่ะค่ะเขาถึงจะออกใบเสร็จให้หรือไม่ก็เป็นร้านใหญ่ๆไปเลย เลยได้ใบเสร็จแค่ไม่กี่ร้าน แต่อันที่จริงซื้อเยอะ แต่ได้ใบเสร็จแค่2-3ใบเอง
เคยยื่นไปหลายธนาคาร แต่ติดเรื่อง เครดิตล่าช้าค่ะ เค้าบอกว่าต้องรอให้ครบ1ปีหลังจากที่เราปิดบัญชีค่อยมายื่นใหม่
เพิ่งปิดบัญชีไปเมื่อเดือนก่อนนี้เองค่ะ เลยยังกู้ไม่ได้ อีกอย่างธนาคารมีข้อจำกัดเยอะ เช่นต้องมีคนค้ำ หรือหลักทรัพย์ซึ่งดิฉันไม่มีเลย มีแต่การเดินบัญชีทุกวัน บัญชีรับ-จ่าย ทะเบียนการค้าที่จดยังไม่ถึงปี และร้านค้า2ร้านเล็กๆตามที่เล่ามานี้แหละค่ะ

พอจะมีความหวังที่อื่นไหมค่ะ นอกระบบร้อยละ10 แน่น่อนว่าดิฉันเข็ดแล้วไม่เอาแน่ เพราะตอนที่ลงทุนใหม่ๆก็ไปกู้นอกระบบมาไม่ไหวค่ะ หาเงินให้เค้าอย่างเดียว ไม่รู้จักหมดซะที

@MY DRESS เสื้อผ้าแฟชั่นอัพเดทใหม่ทุกสัปดาห์
Accessory ใหม่ๆแบบดาราใส่ จำหน่ายทั้งปลีกและส่งจ้า
0827976933 จ.คลองถมบ้านดู่ อ.ถนนคนเดินบ้านดู่ พ.หน้ามอแม่ฟ้าหลวง พฤ.คลองพาน ศ.มอพะเยา ส-อ ในเมือง
absorters
ระดับ ป.ตรี

ความมืดทั้งโลกก็ดับแสงเทียนเล่มหนึ่งไม่ได้

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2012, 22:41:45 »

เอาใจช่วยครับ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 10:48:29 »

ถ้ามีที่ดินของพ่อแม่ ก็ลองเอามายื่นธนาคารได้นะครับ แนบเอกสารชุดเดิม พร้อมกับหลักฐานการปิดบัญชี ลองยื่นดูใหม่
ที่ดินของพ่อแม่ ท่านเอาไปทำขายฝากหมดแล้วค่ะ ท่านนำเงินมาส่งดิฉันเรียนจนจบทุกวันนี้
ดิฉันก็ยังส่งดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้ทุกๆเดือนค่ะ ยังไม่มีเงินก้อนไปไถ่มาเลยค่ะ ตอนนี้ก็เลยไม่มี
หลักทรัพย์อะไรเลยค่ะ มีแต่รถยนต์ที่ดิฉันใช้่ทำมาหากินทุกวันนี้แหละค่ะแต่ก็ยังติดผ่อนกับธนาคารอีก
หลายปีค่ะ

ความจริงมันก็พอมีวิธีอยู่นะครับ ....

ขอถามเพิ่มเติมว่า ที่ดินที่เอาไปขายฝากพ่อกะแม่ ติดไว้ประมาณกี่บาท และ ดอกเบี้ยเดือนละเท่าไหร่ครับ

.
ทำขายฝาก 350,000 บาท ดอกเบี้ยร้อยละ 6 ค่ะ เ้จ้าหนี้หักดอกเบี้ยล่วงหน้า 3 เดือน เดือนละ21,000บาท มารวมเป็น
เงินต้นรวมเป็น 350,000 + 63,000 = 413,000 และตอนนี้เลย3เดือนที่หักดอกเบี้ยมาแล้ว ดิฉันเลยต้องส่งเงินดอกเบี้ยให้เจ้าหนี้เป็นรายเดือนนับจากวันที่ 15 สิงหาคมที่ผ่านมาครบ3เดือนแรกที่หักดอกล่วงหน้าไปแล้ว วันที่ 15 เดือนหน้าดิฉันต้องจ่ายดอกเบี้ยให้กับเจ้าหนี้คือ 413,000 ร้อยละ6 เป็น 24,780 ต่อเดือน ถือว่าโหดมาก...
แม่ย้ายที่ขายฝากมาเรื่อยๆค่ะ เพราะไม่มีเงินไปไถ่มา เลยต้องหาที่ใหม่เีื่รื่อยๆ เพื่อนำเงินจาที่ใหม่ไปให้ที่เก่า ดิฉันก็สงสารแม่ไม่รู้จะทำยังไง ทำได้ก็แค่ขายของช่วยส่งดอกเบี้ยให้ เพราะแม่ก็ไม่มีรายได้อะไรเพราะท่านก็อยู่บ้านเลี้ยงลูกทั้ง3คนให้ดิฉัน ส่วนดิฉันก็ต้องออกมาทำมาหากินเพื่อส่งเงินเลี้ยงดูท่านและเด็กๆค่ะ

ลองคุยกับเจ้าหนี้ดู ครับ ว่าให้เจ้าหนี้คุณต้องยอมปล่อยโฉนดก่อนวันทำสัญญากู้ 1 วัน ก่อนทำสัญญา" (พูดง่ายๆคือ ต้องไถ่ถอนก่อนวันรับเงินกู้ 1 วัน)

ถ้าเจ้าหนี้ยอม ก็ ลองยื่นขอสินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์ที่ธนาคารออมสินดูครับ กู้ซัก 500,000.- เพื่อไถ่ถอนออกจากเจ้าหนี้ พร้อมกับลงทุนในกิจการ

(อนุมัติหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ รายได้ ความสามารถในการชำระหนี้  และราคาประเมินที่ดินอีกทีนะครับ)

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
lady_highland
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 16:50:02 »

แล้วจะเชื่อใจ จขกท ได้อย่างไรว่า ไม่โกง ไม่หนี ไม่จ่าย
อะไรที่จะเป็นหลักประกันให้ได้ว่า จขกท จะทำตามสัญญาจริง
mememomo_333
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 17:05:31 »

แล้วจะเชื่อใจ จขกท ได้อย่างไรว่า ไม่โกง ไม่หนี ไม่จ่าย
อะไรที่จะเป็นหลักประกันให้ได้ว่า จขกท จะทำตามสัญญาจริง
ยิ้ม
@MY DRESS
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 21:51:20 »

หลายปีค่ะ

.

ลองคุยกับเจ้าหนี้ดู ครับ ว่าให้เจ้าหนี้คุณต้องยอมปล่อยโฉนดก่อนวันทำสัญญากู้ 1 วัน ก่อนทำสัญญา" (พูดง่ายๆคือ ต้องไถ่ถอนก่อนวันรับเงินกู้ 1 วัน)

ถ้าเจ้าหนี้ยอม ก็ ลองยื่นขอสินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์ที่ธนาคารออมสินดูครับ กู้ซัก 500,000.- เพื่อไถ่ถอนออกจากเจ้าหนี้ พร้อมกับลงทุนในกิจการ

(อนุมัติหรือไม่ ขึ้นอยู่กับ รายได้ ความสามารถในการชำระหนี้  และราคาประเมินที่ดินอีกทีนะครับ)

ขอบคุณมากค่ะ สำหรับคำแนะนำจะลองยื่นดูค่ะ
พอมีความหวังขึ้นมาหน่อย ตอนนี้ได้ร้องเรียนเรื่องหนี้นอกระบบไปทางสำนักนายกรัฐมนตรีแล้วค่ะ
มีคนติดต่อกลับมาแล้วว่าจะช่วยบอกว่า จะส่งเรื่องมาทางจังหวัดเชียงรายให้ฝ่ายที่เกี่ยวข้องเข้ามาช่วยเหลือ
ตอนนี้ก็พอมีความหวังว่าอาจจะพอช่วยให้ทุเลาไปบ้าง ยังไงก็ขอบคุณนะค่ะ

@MY DRESS
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 21:52:46 »

ไม่จำเป็นแล้วค่ะ ตอนนี้เงินที่เก็บได้ก็พอที่จะนำไปลงทุนได้บ้าง
อาจจะไม่ใหญ่โตตามที่คาดหวังไว้ แต่ก็พอมีทางออกแล้วบ้าง
คงไม่ต้องไปเป็นหนี้นอกระบบอีกแล้วค่ะ ขอบคุณนะค่ะที่มาแสดงความคิดเห็น

@MY DRESS
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 21:54:38 »

ตอนนี้จะลองยื่นธนาคารออมสิน อีกครั้งตามคำแนะนำ
หากได้หรือไม่ได้ยังไงจะมาแชร์ความคิดเห็นอีกทีนะค่ะ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและกำลังใจค่ะ

absorters
ระดับ ป.ตรี

ความมืดทั้งโลกก็ดับแสงเทียนเล่มหนึ่งไม่ได้

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2012, 23:12:29 »

เป็นกำลังใจให้ครับ พี่ออมสินเค้าใจดี
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 25 สิงหาคม 2012, 07:13:37 »

เป็นกำลังใจให้ครับ พี่ออมสินเค้าใจดี

ช่ายแร้วววววว อิอิ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
@MY DRESS
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 00:35:49 »

ไปสอบถามมาเรียบร้อยค่ะ
กองทุนไทรทองให้กู้ได้ ไม่เกิน 200,000 บาืท
เตรียมหลักฐานไปครบเรียบร้อยทั้งใบปิดหนี้(เรื่องรถคันเก่า)
ทะเบียนการค้า บัญชีรับจ่าย ใบเสร็จการซื้อ-ขายของ Statement และ เอกสารประจำตัวทุกอย่าง
ใบที่ดินของแม่ ซึ่งติดขายฝากอยู่
ได้รับคำตอบคือ...
กรณีแรก ใบที่ดินของแม่ไม่สามารถที่จะนำมาค้ำประกันได้ เนื่องจากติดขายฝากอยู่ และหากต้องการให้ธนาคารไถ่ถอนจากขายฝากให้ ก็ไม่ได้อยู่ดีเพราะว่าวงเงินสินเชื่อให้แค่ 200,000 แต่เราเป็นหนี้ขายฝากประมาณ 400,000 เลยไม่สามารถทำได้
กรณีที่สอง คือ ต้องมีคนค้ำ 2 คน เป็นข้าราชการ 1 คน และเป็นผู้มีรายได้ประจำ 1 คนซึ่งดิฉันก็มืดแปดด้านเรื่องคนค้ำเพราะไม่มีคนรู้จักหรือญาติเป็นข้าราชการเลย มีก็แต่ญาติห่างๆที่อยู่สุโขทัยโน้นแล้วไม่รู้ว่าเค้าจะช่วยเราได้หรือเปล่า เพราะไม่ได้เจอกันเป็น10กว่าปีแล้ว หรือแม้แต่ผู้มีรายได้ประจำเราก็ไม่รู้จะไปขอความช่วยเหลือจากใคร แม่ค้าเหมือนกันส่วนใหญ่ก็จะเคยค้ำให้กันไปแล้ว บางคนก็ติดบูโร บางคนก็ไม่ได้เดินบัญชีไว้ หรือบางคนก็มีข้ออ้างสารพัดที่จะไม่ค้ำให้เพราะว่า สมัยนี้คนเค้ากลัวกันเรื่องค้ำประกัน

หมดหวังจริงๆธนาคารออมสิน !! เศร้า

Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 13:17:20 »

ขอแนะนำ
ลองลงขายใน ชร.ฟก. หรือยังคะ
ไม่ต้องมีหน้าร้านใหญ่ๆ ก็ขายได้ เพียงแค่ราคาไม่แพงเกินเอื้อม สินค้าดี มีคุณภาพ เท่านี้ก็ขายได้แล้วค่ะ
สู้ต่อไปนะคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
@MY DRESS
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 23:52:50 »

ขอแนะนำ
ลองลงขายใน ชร.ฟก. หรือยังคะ
ไม่ต้องมีหน้าร้านใหญ่ๆ ก็ขายได้ เพียงแค่ราคาไม่แพงเกินเอื้อม สินค้าดี มีคุณภาพ เท่านี้ก็ขายได้แล้วค่ะ
สู้ต่อไปนะคะ
ขอบใจจ้า ตอนนี้ก็ขายอยู่ในเว็บนี้แหละค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
แต่รายได้และยอดขายมันยังไม่ค่อยพอน่ะค่ะ อาจจะเป็นคนที่ภาะระเยอะด้วย
ทั้งลูกและพ่อแม่เลยต้องหาเงินตัวเป็นเกลียวกันเลยค่ะ

@MY DRESS
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 29 สิงหาคม 2012, 21:49:02 »

ยังดิ้นรนหาทางต่อไปค่ะ  ยิ้ม

@MY DRESS
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 10:35:27 »

ตอนนี้มีใบที่ราชพัสดุ ที่เชียงใหม่ พร้อมใบอนุญาติให้ทำจำนอง ขายฝากได้ เป็นของแม่
มีใครรับใบแบบนี้บ้างค่ะ

@MY DRESS
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 20:23:24 »

ยังสู้เพื่อลูกต่อไปค่ะ !!
หากมีใครรับใบที่ราชพัสดุ บอกได้นะค่ะ

@MY DRESS
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 15:34:57 »

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=293317.msg3563403#msg3563403
ฝากกระทู้นี้ด้วยนะค่ะ  ยิ้มเท่ห์

@MY DRESS
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 15:06:50 »

ต้องการเงิน 50,000 บาทค่ะ มีใบที่ราชพัสดุค้ำประกันค่ะ
ยังหาต่อไปค่ะ  ยิ้ม

@MY DRESS
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 04 กันยายน 2012, 15:50:55 »

หลายๆคนอาจจะอยากถามว่า ทำไมถึงต้องมาตั้งกระทู้เพื่อขอความช่วยเหลือแบบนี้

เพราะ... คนเราทางเลือกของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคน...มีญาติพี่น้อง คอยช่วยเหลือ แต่เรา ไม่มี มีแต่ครอบครัวของเรา
บางคน...มีสถาบันการเงินต่างๆเข้ามาช่วยเหลือ แต่เราไม่มี เพราะ ด้วยข้อจำกัดหลายประการ
            ของธนาคาร ทะเบียนการค้าไม่ถึงปีบ้าง เครดิตล่าช้า บูโร เคยพลาดไปแค่ครั้งเดียวเท่านั้น
            แต่ก็ติดตัวไปอีก 3 ปี
     แต่ละคนมีทางเลือกแตกต่างกันออกไป ส่วนเราเรียกว่า "ไม่มี" ทาง้เลือกใดๆ
     มีเพียงกำลังที่จะต่อสู้ดิ้นรน ขายของ เท่าที่มีต่อไป
     แต่ยังไง ก็ไม่มีวันให้ พ่อแม่ และ ลูกๆ ต้องอดยาก ที่ต้องการขยายร้านก็เพราะ

เหตุผล 1. หากขยายแล้ว เราก็มีเสื้อผ้าให้ลูกค้าเลือกเยอะ รายได้ก็เพิ่มขึ้น
               2. เวลาที่ออกไปขายที่ไกลๆ เช่น พะเยา ก็จะได้คุ้มค่าน้ำมัน
               3. เคยขายดีจนเสื้อผ้าหมดร้าน ไม่เหลือสักตัว ไม่มีเสื้อผ้าเติมเรื่อยๆเหมือนร้านอื่นๆ
               4. เมื่อขยายแล้ว รายได้ก็จะเพียงพอให้พ่อแม่และลูกๆ ได้อยู่กินกันอย่างสบายเพราะ
                   พ่อแม่ท่านเหนื่อยกับเรามามากแล้ว อยากตอบแทนท่านบ้าง

และนี่คือเหตุผลทั้งหมด ที่ผู้หญิง อายุ แค่22 ปี คนนี้ "อยากจะเป็นหนี้"
                      ไม่ใช่เพียงแค่ตัวเอง แต่มันคือความรับผิดชอบของ
                        ลูก และ แม่ คนหนึ่งที่ พอจะทำได้เพื่อ คนที่เรารักที่สุด

และที่นี่ เชียงรายโฟกัส ที่ที่ไม่ใช่แค่เว็บไซค์ธรรมดาๆ เป็นที่ที่เหมือนบ้าน ที่มีแต่ความอบอุ่นเสมอ
          คนในนี้ มีแต่ึคนใจดีและมีความเมตตา ลูกคนสุดท้องที่เกิดมาได้ก็เพราะ

ได้รับความช่วยเหลือจากชาวเชียงรายโฟกัสนี่แหละ  ที่นี่จึงเป็นที่เดียวที่เรานึกออกว่าจะเป็น
ที่ที่เราพึ่งพาได้เสมอ  ถึงแม้มันจะเป็นความหวังเล็กๆ

*** แต่ก็ยังดีกว่าที่จะไม่มีความหวังอะไรเลย **

แต่ก็ไม่ได้ หยุดทำมาหากินแล้วมานั้ง พิมพ์คียบอร์ด อย่างเ้ดียว เราจะหาเวลาว่างก่อนจะไปขายของ
มาดูในเว็บสักแป๊บ และก็ยังดิ้นรนหาทาง เพื่อจะกู้ในระบบ ให้ได้ไปในเวลาเดียวกัน....

และสุดท้ายก็ขอบคุณ ทุกสายโทรศัพท์ที่โทรมาให้กำลังใจนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ  ยิ้ม

หน้า: 1 [2] 3 4 พิมพ์