เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 16 เมษายน 2024, 16:10:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอตั้งมาตรฐานราคาสินค้าเกษตรทุกชนิดเป็นมาตรฐานเดียวกัน
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอตั้งมาตรฐานราคาสินค้าเกษตรทุกชนิดเป็นมาตรฐานเดียวกัน  (อ่าน 1451 ครั้ง)
nattae
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 09:54:52 »

เนื่องจากว่าราคาสินค้าเกษตร จะสวนทางกับราคาอาหารและค่าใช้จ่ายค่อนข้างมากเลย ไม่เข้าใจว่าเกิดอะไรขึ้น ทำกันอยู่ทุกวันนี้ต้นทุนก็สูงมากอยู่แล้ว แต่พอตอนขายกลับสวนทางกันเลย ราคาต่ำสุดๆ (เคยใช้ระบบนี้มาแล้วระบบที่ว่าฉิบหายไม่ว่าเอาหน้าไว้ก่อน) เราลงทุนลงแรงไปแล้วเชื่อว่าทุกคนก็หวังที่จะได้คืนกันทุกคน อย่างน้อยๆก็ขอค่าอาหาร หรือต้นทุนที่ลงทุนกันไป(ค่าแรงไม่เคยคิด) แต่ตอนนี้แม้แต่ทุนก็ยังมองไม่เห็น ขอความร่วมมือพี่น้องชาวเกษตรทุกท่าน มาร่วมกันตั้งราคาสิ้นค้ากันดีไหม เอาแบบอยู่รอดกันทุกคน เขาอยู่ได้เราอยู่ได้ ดีไหมค่ะ
romeo28
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 14:04:03 »

มาแวะผ่อครับ ยิ้มกว้างๆ
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 16:56:22 »

มันเป็นเรื่อง ที่ต้องหลายคน และหลายส่วนมาช่วยกันครับ ถ้าคนใดคนหนึ่ง หรือชาวเกษตรอย่างเดียว กลไกมันยากครับ แต่ถ้าหลายๆส่วนมาช่วยกันจริงๆจังๆ ทำได้แน่นอนครับ

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 17:38:03 »

ผู้ผลิตขาดทุน ผู้บริโภคแพง ร้องไห้ ร้องไห้
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 21:35:42 »

ทำการเกษตรตอนนี้ ค่าใช้จ่ายต่างๆสูงขึ้นเรื่อยๆ แม้แต่อาหารสัตว์  ปุ๋ย ยา ปรับตัวสูงขึ้นเอา เผลอ เดือน - สองเดือน ก็ปรับขึ้นอีก ไม่บอกกล่าวล่วงหน้า แต่เกษตรกรเวลาผลิตของอยากขาย แข่งกันลดราคาลง เท่าที่ดูมันสวนทางกัน ท่านที่ทำการผลิต ทั้งพืช สัตว์ และอื่นๆ ควรที่จะใช้ราคาขายเดียวกับเพื่อนเกษตรกรท่านอื่น เพื่อเป็นไปในทิศทางเดียวกัน เข้าใจว่าทุกคนที่ทำอยากจะให้อาชีพและรายรับมั่นคง ( อยากให้ร้านขายอาหารสัตว์ ปุ๋ย ยา แข่งกันลดราคาขายบ้างจังเลย )
หมายเหตุ : ท่านที่ทำการค้าขาย ที่พอจะทราบข้อมูลราคากลางสินค้าของแต่ละท้องถิ่น หรือ แต่ละฤดู ช่วย update ข้อมูลราคาให้บ้างก็ดีนะครับ เพื่อพี่น้องเกษตรกรเราจะได้ปรับตัวกันทัน ทำแล้วมีกำไรไม่ขาดทุน
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 08:34:02 »

ทำการเกษตรตอนนี้ ค่าใช้จ่ายต่างๆสูงขึ้นเรื่อยๆ แม้แต่อาหารสัตว์  ปุ๋ย ยา ปรับตัวสูงขึ้นเอา เผลอ เดือน - สองเดือน ก็ปรับขึ้นอีก ไม่บอกกล่าวล่วงหน้า แต่เกษตรกรเวลาผลิตของอยากขาย แข่งกันลดราคาลง เท่าที่ดูมันสวนทางกัน ท่านที่ทำการผลิต ทั้งพืช สัตว์ และอื่นๆ ควรที่จะใช้ราคาขายเดียวกับเพื่อนเกษตรกรท่านอื่น เพื่อเป็นไปในทิศทางเดียวกัน เข้าใจว่าทุกคนที่ทำอยากจะให้อาชีพและรายรับมั่นคง ( อยากให้ร้านขายอาหารสัตว์ ปุ๋ย ยา แข่งกันลดราคาขายบ้างจังเลย )
หมายเหตุ : ท่านที่ทำการค้าขาย ที่พอจะทราบข้อมูลราคากลางสินค้าของแต่ละท้องถิ่น หรือ แต่ละฤดู ช่วย update ข้อมูลราคาให้บ้างก็ดีนะครับ เพื่อพี่น้องเกษตรกรเราจะได้ปรับตัวกันทัน ทำแล้วมีกำไรไม่ขาดทุน
ตกใจ หันตวยกับอ้ายเชิดเจ้า ท่านใดตี่ปอจะฮู้ราคากลางของสินค้า แต่ละประเภทแต่ละชนิด ขอจ่วย update ข้อมูลฝ่องก่อดีหนาเจ้า หมู่เฮาจะได้เอามาปรับราคาผลผลิตของเฮาจะได่ราคาขายเป๋นไปในทิศทางเดียวกั๋น ราคาอาหารก่อขึ้นเอาขึ้นเอา แต่ราคาไก่ต่ำลงๆ 1 กระสอบปาไปเกือบ 500 ละ ฮืม
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 14:16:07 »

ราคาอาหารสัตว์ขึ้นตลอด กำไรยังไม่พอซื้ออาหารคนเลย  ลองติดต่อขอสูตรจาก หน่วยงานในจังหวัด หรือทางเน็ตครับ ใบกระถิน กระถินยักษ์ ไมยราพยักษ์ แม้แต่ใบมันสำปะหลังแห้ง มีโปรตีนสูงครับ รวมตัวกันผลิตอาหารสัตว์จะดีครับ  เผลอๆรวยเอา รวยเอาๆ แบบซีพีนะครับ แล้วบอกผมบ้างถ้าสำเร้จ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
nonokan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 สิงหาคม 2012, 20:58:07 »

ราคาอาหารสัตว์ขึ้นตลอด กำไรยังไม่พอซื้ออาหารคนเลย  ลองติดต่อขอสูตรจาก หน่วยงานในจังหวัด หรือทางเน็ตครับ ใบกระถิน กระถินยักษ์ ไมยราพยักษ์ แม้แต่ใบมันสำปะหลังแห้ง มีโปรตีนสูงครับ รวมตัวกันผลิตอาหารสัตว์จะดีครับ  เผลอๆรวยเอา รวยเอาๆ แบบซีพีนะครับ แล้วบอกผมบ้างถ้าสำเร้จ

ก็น่าจะดีนะครับ ความคิดนี้แต่ต้องหาแหล่งผลิตให้ได้เพียวพอเน้อ

ส่วนราคาขายผลผลิตขอให้ดูว่าทานอื่นขายอย่างไรก่อนส่วนใหญ่นะครับ แล้วค่อยมาใช้กับของผู้ผลิตเองจะได้ไปรอดกันทุกคนช่วยกันดีกว่ามาหั่นราคากันแบบไม่ไว้หน้ากันมันก็เหมือนกับว่าเราจะทำใครจะเจ้งก็ช่าง
แบบนี้รู้สึกว่าจะเกินไปหน่อย เศร้า ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 09:13:18 »

ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องราคาลูกไก่นะค่ะ
ราคาลูกไก่ไข่ ตัวละ 35 พร้อมทำวัคฉีน แรกเกิด - ไม่เกิน 2 อาทิตย์
ราคาลูกไก่เมือง ตัวละ 20 บาท พร้อมทำวัคฉีน แรกเกิด - ไม่เกิน 2 อาทิตย์
ราคาลูกไก่ดำ ตัวละ 30 แรกเกิด 1 อาทิตย์ไม่เกิน 2 อาทิตย์ ตัวละ 50 บาท
ส่วนลูกไก่ประดู่ ถ้าเป็นสายพันธุจริงๆราคาก็น่าจะอยู่ที่ 30 -35 บาท

ราคาเหล่านี้พร้อมทำวัคฉีนทุกตัว รวมค่าอาหาร ค่าไฟ ถือว่าไม่แพง เพราะค่าอาหารก็เหมือนที่ทุกท่านทราบกันอยู่ว่าราคาขึ้นเอาขึ้นเอาทุกวันไม่ยอมลดอ้างโน่นอ้างนี่ แม้กระทั้งแกลบ ข้าวเปลี๋ยน(ปลายข้าว)เราก็ต้องซื้อ เราน่าจะขายกันราคานี้ดีไหมค่ะ หรือท่านใดมีความคิดเห็นว่าอย่างไร การเลี้ยงไก่แทบจะไม่ได้กำไลเลยรายจ่ายมากกว่ารายรับ เรามาตั้งราคาที่คิดว่าจะอยู่รอดกันทั้งคนทั้งไก่ ลองแสดงความคิดเห็นกันดูนะค่ะจะได้นำมาเปรียบเทียบกัน ว่าน่าจะเป็นไปได้ไหม อ้างอิงจากราคาที่เรารู้กันเลย (แต่อย่าลืมคำนึงถึงค่าใช้จ่ายด้วยนะค่ะคิดแบบเป๊ะๆเอาหายใจหายคอโล่งเลือดลมเดินสะดวก อย่าให้ถึงเส้นเลือดอุดตันกันนะค่ะ)
nonokan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 20:08:50 »

ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องราคาลูกไก่นะค่ะ
ราคาลูกไก่ไข่ ตัวละ 35 พร้อมทำวัคฉีน แรกเกิด - ไม่เกิน 2 อาทิตย์
ราคาลูกไก่เมือง ตัวละ 20 บาท พร้อมทำวัคฉีน แรกเกิด - ไม่เกิน 2 อาทิตย์
ราคาลูกไก่ดำ ตัวละ 30 แรกเกิด 1 อาทิตย์ไม่เกิน 2 อาทิตย์ ตัวละ 50 บาท
ส่วนลูกไก่ประดู่ ถ้าเป็นสายพันธุจริงๆราคาก็น่าจะอยู่ที่ 30 -35 บาท

ราคาเหล่านี้พร้อมทำวัคฉีนทุกตัว รวมค่าอาหาร ค่าไฟ ถือว่าไม่แพง เพราะค่าอาหารก็เหมือนที่ทุกท่านทราบกันอยู่ว่าราคาขึ้นเอาขึ้นเอาทุกวันไม่ยอมลดอ้างโน่นอ้างนี่ แม้กระทั้งแกลบ ข้าวเปลี๋ยน(ปลายข้าว)เราก็ต้องซื้อ เราน่าจะขายกันราคานี้ดีไหมค่ะ หรือท่านใดมีความคิดเห็นว่าอย่างไร การเลี้ยงไก่แทบจะไม่ได้กำไลเลยรายจ่ายมากกว่ารายรับ เรามาตั้งราคาที่คิดว่าจะอยู่รอดกันทั้งคนทั้งไก่ ลองแสดงความคิดเห็นกันดูนะค่ะจะได้นำมาเปรียบเทียบกัน ว่าน่าจะเป็นไปได้ไหม อ้างอิงจากราคาที่เรารู้กันเลย (แต่อย่าลืมคำนึงถึงค่าใช้จ่ายด้วยนะค่ะคิดแบบเป๊ะๆเอาหายใจหายคอโล่งเลือดลมเดินสะดวก อย่าให้ถึงเส้นเลือดอุดตันกันนะค่ะ)

ก็พอสมน้ำสมเนื้ออยู่ เมื่อวานอาหารไก่ขึ้นอีกแล้ว การคิดคำนวนของผมนะ
ลูกไก่1ตัว ใช้อาหารประมาณวันละ2บาท
ค่าวักซีน หลอดละ 12บาททำได้100ตัว
ค่าไฟคิดตัวละ3บาท
ค่าน้ำผสมวิตตามินและยาป้องกันโรค 100บาท

จะตกอยู่ประมาณ32.12 บาทต่อตัว
อันนี้เฉพาะไก่ไข่นะ
ส่วนไก้ชนิดอื่นมันคงกินน้อยหรือเยอะกว่านี้นิดหน่อย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2012, 21:56:23 »

ราคาอาหารไก่ขึ้นอีกแล้ว จากร้านที่ว่าถูกแล้วนะ ก่อนหน้านี้อาหารไก่เนื้อเล็ก 435 บาทเดือนนี้ เปลี่ยนเป็น 445 บาท ไม่ทราบว่าที่อื่นราคาเท่าไหร่ ( วัคซีนผมซื้อต่างอำเภอ หลอดละ 20 บาท แบบสำหรับ 100 ตัว อย่างนี้ต้นทุนก็เพิ่มเข้าไปอีก )
คุณ nonokan ยังขาดต้นทุนเลี้ยงพ่อ-แม่พันธุ์ ที่เลี้ยงดูด้วยเน้อ ลองเพิ่มอีกสักหน่อยจะเป็นเท่าไหร่
เมือง_ คนเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 17:07:58 »

ต้นทุนมันแปงย้อนน้ำมัน แล้วน้ำมันแปงเพราะอะหยัง

จงฝืนกระแสแห่งใจที่ไหลลงต่ำในทุกเวลาเถิด ฮักห้วยน้ำฮาก
nonokan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 18:35:16 »

ต้นทุนมันแปงย้อนน้ำมัน แล้วน้ำมันแปงเพราะอะหยัง
น้ำมันนั้นเนาะ แล้วกระทู้นี้มันบ่ไจ่กระทูนราคาน้ำมันเลาะน่ะ

เอาแล้วมีคนไม่มีการลงทุน แล้วมาหั่นราคาอีกคนแล้วชอบกันจริงๆหั่นราคาเข้าตัวเองล้มคนอื่นเนี่ย ฮืม
ManU
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 31 สิงหาคม 2012, 20:54:26 »

ราคาที่คุณขายเป็นไก่ดำสายพันธุ์ไหนหรือครับ
ไก่ดำมีหลายสายพันธุ์ แต่ผมคงขายราคาที่ว่าไม่ได้
เพราะซื้อไข่มาฟักเองก็ใบละ 60บาทแล้ว
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2012, 21:30:12 »

อาหารเลี้ยงสัตว์ขึ้นอีกแล้ว ราคา ไก่ ปลา ยังไม่ขยับขึ้น หาพ่อค้าแม่ค้ามาจับก็ยาก ใครที่กะปล่อยของช่วงนี้ใจแข็งไว้หน่อยเน้อ ขนาดร้านรับ order อาหารเอง เลี้ยงไก่เนื้อสามสายไปโตย ขาย กก. 80 บาท ยังบ่มีไผมาซื้อเลยเลี้ยง 500 ตัว หมดอาหารไป 50 กระสอบ เปิ้นทำจั๋ยไว้แล้ว คราวนี้ขาดทุนแน่แล้ว  จาดัยก็อย่าไปลดราคาไก่เหลือ 10 บาทก็แล้วกั๋นเน้อ
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 13:32:45 »

ราคาที่คุณขายเป็นไก่ดำสายพันธุ์ไหนหรือครับ
ไก่ดำมีหลายสายพันธุ์ แต่ผมคงขายราคาที่ว่าไม่ได้
เพราะซื้อไข่มาฟักเองก็ใบละ 60บาทแล้ว

ขออภัยในความล่าช้าเน้อเจ้า ไก่ดูกดำตี่เลี้ยงไว้เป็นสายพันธุ์ยูนานเจ้า เอามาจากฝาง(อ้ายแม็ค) ช์้อตัวขนาดบ่เกิน 1 เดือน มาตัวละ 150 บาทเจ้า เอามาเพาะขยายพันธุ์เอง ขายตามขนาดว่าราคากั๋นแหมกำ แต่ถ้าเป็นไก่ดำญี่ปุ่นคงขายราคานี้บ่ได้เจ้า
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 13:47:57 »

อาหารเลี้ยงสัตว์ขึ้นอีกแล้ว ราคา ไก่ ปลา ยังไม่ขยับขึ้น หาพ่อค้าแม่ค้ามาจับก็ยาก ใครที่กะปล่อยของช่วงนี้ใจแข็งไว้หน่อยเน้อ ขนาดร้านรับ order อาหารเอง เลี้ยงไก่เนื้อสามสายไปโตย ขาย กก. 80 บาท ยังบ่มีไผมาซื้อเลยเลี้ยง 500 ตัว หมดอาหารไป 50 กระสอบ เปิ้นทำจั๋ยไว้แล้ว คราวนี้ขาดทุนแน่แล้ว  จาดัยก็อย่าไปลดราคาไก่เหลือ 10 บาทก็แล้วกั๋นเน้อ
ราคาอาหารขึ้นเหมือนกันเจ้า รอบละ 10 -15 บาทเลยตอนนี้ นกกระทายิ่งแล้วใหญ่ขึ้นมากเลย จะ 500 แล้ว สงสัยต้องเลิกเลี้ยงละ อ้ายเชิดกรงนกน้องมีเหลืออยู่ อ้ายจะเอาก่อมาขนเอาเลยเน้อเจ้า.จะเอารูปลงฮื้อฝ่อวันหลังเน้ออ้าย
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 20:57:41 »

นกกระทาคงจะไม่เลี้ยงรุ่นโตที่ตั้งใจจะขยายพันธุ์ กับ เอาไข่ แล้วหล่ะ  ลองชุดที่เอามาไม่มีเวลาพอที่จะให้การดูแลได้เต็มที่ เลี้ยงนกกระทาต้องคนแก่อยู่กับบ้าน คนชีพจรลงเท้า อยู่บ่เป๋นที่ เลี้ยงบ่ค่อยได้ จะทำได้แค่ฟักลูกนกขายเท่านั้น กลิ้งไข่ในตู้วันละ 2 ครั้งพอไหว ขอบคุณหลายๆที่จะหื้อกรงเน้อ อาจมีคนอื่นอยากเซ้งต่อ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nonokan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2012, 21:50:16 »

อยากได้จริงๆโรงเพาะไข่แบบได้ของมาแบบไม่ลงทุนเนี่ย - - ซบเซาจริงๆ
nattae
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 กันยายน 2012, 08:21:03 »

ท่าจะได้เลิกเลี้ยงละไก่ทั้งหลาย อาหารขึ้นมากเลย อาหารนกก็ดันขั้นอีกไม่ไหวแย่ๆ ร้องไห้
หน้า: [1] 2 พิมพ์