เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 08:14:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  วอนท่านผู้รู้ช่วยหน่อย ตอนสตรัสรถตอนเช้ามีเสียงดัง เอี้ยดดดดดดดดดดดด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน วอนท่านผู้รู้ช่วยหน่อย ตอนสตรัสรถตอนเช้ามีเสียงดัง เอี้ยดดดดดดดดดดดด  (อ่าน 2453 ครั้ง)
hero.mom(หม่อมจ้า)
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 08:29:45 »

ตอนเครื่องเย็นๆมีเสียงดังเอี้ยดดดดดดดดดดดด แต่พอเครื่องร้อนก็จะไม่มีอีก
เป็นทุกวันเวลาทิ้งใว้ค้ามคืน มันเป็นอีหยังช่วยบอกหน่อยครับผู้รู้ แล้วซ่อมแพงไหม่ครับ   

ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน
songpol701
ระดับ ป.ตรี

โทร

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 08:34:12 »

สายพานเสื่อมสภาพ..เปลี่ยนอย่างเดียวครับ..ทั้งสายพานไดร์ชาร์ทและคอมพ์แอร์..
หน้าฝนก็อย่างนี้แหล่ะครับ..ความชื้นทำให้ร่องสายพานเป็นสนิม..
ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนก็ใช้จาระบีรูดตามสายพาน..ช่วยได้ระยะหนึ่ง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

โทร facebook : Songpol Kinawong
หลักการคือหลักการ   อนุมานว่าทำได้
กี่คนจะเข้าใจ   เมื่อไม่ทำด้วยตัวเอ
Jim2u
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 08:41:18 »

สายพานเสื่อมสภาพ..เปลี่ยนอย่างเดียวครับ..ทั้งสายพานไดร์ชาร์ทและคอมพ์แอร์..
หน้าฝนก็อย่างนี้แหล่ะครับ..ความชื้นทำให้ร่องสายพานเป็นสนิม..
ถ้ายังไม่อยากเปลี่ยนก็ใช้จาระบีรูดตามสายพาน..ช่วยได้ระยะหนึ่ง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตามนั้นเลย.............ถูกต้องนะครับบบบบบบบบบบบ

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 08:48:25 »

สายพานหย่อนก็ครับ ลองหื้อชางเช็คดูครับ
pn-spoiler
ระดับ ป.ตรี

https://www.facebook.com/apichart.jaikampeang

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 08:54:15 »

รถผมเคยมีเสียงดังอย่างนี้แหละ เปลี่ยนสายพานทั้งชุดยังไม่หายเลย สุดท้ายอยู่ที่ มูเล่สายพานครับ  ตอนนี้หายแ้ล้ว ครับ

เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 09:03:36 »

ตามพี่ๆเลยคับ

ยิงฟันยิ้ม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 09:37:09 »

สายพานหรือครับ แต่ทำไมบางคน บอกผมว่าลูกปืนอาไรสักอย่ากแตก ใจผมก็คิดว่าสายพานนั้นแหละครับ แต่มีกรณีหนึงดึงเล่นผมแต่ดังตอน ขี่ไปด้วยบางครั้ง ขี้ไปสักพักความร้อนขึ้นมากจึงจอดดู เป็นว่าหม้อน้ำแห้งหมด จะเกียวกันแถวหม้อน้ำป่ะน่ะ ผมไม่ค่อยมีความรุ้ด้านรถยนต์เลย ครับ

ฟ้าสูงแผ่นดินต่ำทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน
pn-spoiler
ระดับ ป.ตรี

https://www.facebook.com/apichart.jaikampeang

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 09:40:24 »

แล้วเครืองไม่น๊อคหรือครับ

Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 09:48:03 »

สายพานหรือครับ แต่ทำไมบางคน บอกผมว่าลูกปืนอาไรสักอย่ากแตก ใจผมก็คิดว่าสายพานนั้นแหละครับ แต่มีกรณีหนึงดึงเล่นผมแต่ดังตอน ขี่ไปด้วยบางครั้ง ขี้ไปสักพักความร้อนขึ้นมากจึงจอดดู เป็นว่าหม้อน้ำแห้งหมด จะเกียวกันแถวหม้อน้ำป่ะน่ะ ผมไม่ค่อยมีความรุ้ด้านรถยนต์เลย ครับ
ถ้าเป็นลูกปืนแตกเสียงจะดังตลอดไม่หายครับ ถ้าเครื่องร้อนแล้วเสียงหายสายพานแน่นอนครับ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 12:31:28 »

แล้วเครืองไม่น๊อคหรือครับ
ไม่เห็นน๊อคน่ะครับ ขี่ไปมาเลย เพียงแค่เห็นตอนไมค์มันขึ้นสูงเลยลากก่อนน่ะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 12:33:39 »

ถ้าเป็นลูกปืนแตกเสียงจะดังตลอดไม่หายครับ ถ้าเครื่องร้อนแล้วเสียงหายสายพานแน่นอนครับ
อ่อขอคุณมากครับ ขอถามอีกอย่างน่ะครับ เกียวกับไดร์สตรัสพังป่ะครับ เห็นเขาบอกน่ะน่ะครับว่า ไดร์สตัสไกล้จะพังน่ะครับ แล้วไปสายพานอะไรครับ ขอคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 12:47:29 โดย hero.mom(หม่อมจ้า) » IP : บันทึกการเข้า

อ้อนจัง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2010, 01:20:42 »

ตอนเครื่องเย็นๆมีเสียงดังเอี้ยดดดดดดดดดดดด แต่พอเครื่องร้อนก็จะไม่มีอีก
เป็นทุกวันเวลาทิ้งใว้ค้ามคืน มันเป็นอีหยังช่วยบอกหน่อยครับผู้รู้ แล้วซ่อมแพงไหม่ครับ   
[/quote
สายพานหมดอายุรึป่าว(สานพานไดกับสายพานแอร์และก็สายพานเพาวเวอร์)
เช็คดูนะหม่อม ถ้าไม่ใช่อาจเป็นลูกปืนได

สนใจสอบถามได้จ้า

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=303784.0
songpol701
ระดับ ป.ตรี

โทร

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 สิงหาคม 2010, 08:56:18 »

ถ้ามีอาการน้ำแห้งด้วย..น่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำครับ..เช็คดูหน่อยก็ดี..เสียงที่ดังอาจเกิดจากลูกปืนปั๊มอยากกลับบ้านเก่าซะแล้ว..ทำให้น้ำไม่วนในระบบหล่อเย็น..อันตรายนะครับ..แก้ไขก่อนเครื่องน๊อก..ขอให้สำเร็จ ยิงฟันยิ้ม

โทร facebook : Songpol Kinawong
หลักการคือหลักการ   อนุมานว่าทำได้
กี่คนจะเข้าใจ   เมื่อไม่ทำด้วยตัวเอ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 08:29:32 »

[/quote
สายพานหมดอายุรึป่าว(สานพานไดกับสายพานแอร์และก็สายพานเพาวเวอร์)
เช็คดูนะหม่อม ถ้าไม่ใช่อาจเป็นลูกปืนได
ขอคุณทุกท่านมาครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2010, 08:32:59 »

ถ้ามีอาการน้ำแห้งด้วย..น่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำครับ..เช็คดูหน่อยก็ดี..เสียงที่ดังอาจเกิดจากลูกปืนปั๊มอยากกลับบ้านเก่าซะแล้ว..ทำให้น้ำไม่วนในระบบหล่อเย็น..อันตรายนะครับ..แก้ไขก่อนเครื่องน๊อก..ขอให้สำเร็จ ยิงฟันยิ้ม

โห ถึงว่าบางที่ความร้อนขึ้นสูงเหมือนกัน ครับ ต้องรีบซ่อมละเดียวรถจะพาผมกับบ้านเก่า อิอิ

▄▀▄ l ท W บุ ต S ▄▀▄
ระดับ ป.ตรี

トヨタ クラウン ロイヤル

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2010, 11:57:25 »

ตอนเราจอดตอนกลางคืนน้ำมันเครื่องที่เกาะตามลูกสูบระบบวาล์วต่างๆ จะลงไปสู่ใต้ท้องอ่าง
พอสาร์ตตอนเช้า จะไม่มีน้ำมันมาเกาะช่วงข้างบน ลองเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องพวกสังเคราะห์ 100% หรือพวกสารเคลือบเครื่องยนต์ดูซิครับ
หน้า: [1] พิมพ์