เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 23 เมษายน 2024, 17:36:24
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยคิดหน่อยครับ(โปรเจค)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยคิดหน่อยครับ(โปรเจค)  (อ่าน 4810 ครั้ง)
CTC ELEC CLUB
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 16:04:12 »

ช่วยคิดหน่อยครับ(โปรเจค)
ช่วยคิดโปรเจคเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์หรือซอฟต์แวร์หน่อยครับ
เอาแบบง่ายๆนะครับ

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
สนใจ โทร เลย 087-7875724
Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 16:40:35 »

ชอบทางไหนละครับ  ก็ทำด้านนั้นนะครับ
1.Software ล่วนๆ
2.Hardware ล่วนๆ
3.Software control Hardware
4.Hardware Control Software

ถ้าแนะนำ แนะนำ Software ล่วนๆ จะประหยัดเงินได้มากกว่านะครับ ^^
อย่าเลือกยากไปนะ เดวไม่จบ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 16:45:00 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 16:50:28 »

แหม จะให้ช่วยทั้งที ไม่บอกความสามารถตัวเองหน่อยเลย ว่าถนัดอะไรยังไง เรียนสายใหน เดี๋ยวยากไป อันนี้ง่ายไป ไม่ฝ่านอีก งั้นแนะนำลวกๆไปก่อนละกัน
1. โปรแกรมตรวจเช็คอุหภูิมิและเตือนความร้อน CPU ครับ น่าจะง่ายดี โดยทั่วไปมีแล้ว แต่ยังไม่เคยเจอที่สามารถตั้งค่าการเตือนได้ เช่น ตั่งอย่าเกิน 80C่ พอเกินมันก็จะมีเสียเตือนไม่หยุดเป็นต้นครับ เลือกเสียง เปลี่ยนเสียงเตือนได้ ความดังเบาด้วยก็จะดี โปรแกรมก็แค่แสดงแค่ตัวเลขในหน้าต่างเล็กๆ และ away on top ตลอก ก็คงสวยแล้วครับ (แบบดิจิตอล สีแดง)

2. ไว้คิดออกจะบอก ขอตัวไป party ก่อน

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 17:16:23 »

แหม จะให้ช่วยทั้งที ไม่บอกความสามารถตัวเองหน่อยเลย ว่าถนัดอะไรยังไง เรียนสายใหน เดี๋ยวยากไป อันนี้ง่ายไป ไม่ฝ่านอีก งั้นแนะนำลวกๆไปก่อนละกัน
1. โปรแกรมตรวจเช็คอุหภูิมิและเตือนความร้อน CPU ครับ น่าจะง่ายดี โดยทั่วไปมีแล้ว แต่ยังไม่เคยเจอที่สามารถตั้งค่าการเตือนได้ เช่น ตั่งอย่าเกิน 80C่ พอเกินมันก็จะมีเสียเตือนไม่หยุดเป็นต้นครับ เลือกเสียง เปลี่ยนเสียงเตือนได้ ความดังเบาด้วยก็จะดี โปรแกรมก็แค่แสดงแค่ตัวเลขในหน้าต่างเล็กๆ และ away on top ตลอก ก็คงสวยแล้วครับ (แบบดิจิตอล สีแดง)

2. ไว้คิดออกจะบอก ขอตัวไป party ก่อน
ผมเรียนทางด้าน เทคนิคคอมครับ ปวส2 ครับ

มี น้ำผึ้งป่าขาย ครับ ขวด ละ 200 คับ
มัธยม
**

ละ อ่อน MML

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 17:23:03 »

ขอรายระเอียดเรื่อง โปรแกรมตรวจเช็คอุหภูิมิและเตือนความร้อน CPU หน่อยคับ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 00:16:29 »

ได้ครับ จัดไป
งั้นดูรูปที่ 1 อุหภูมิ ปกติืิ ใช่งานทั่วๆไป เล่นเนท ดูหนัง ฟังเพลง

รูปที่ 2 ระหว่างเล่นเกม Dota ด้วย 3D ออนบอร์ด ซึ่งมีการประมวลผมที่มากหน่อย ทั้ง CPU GPU (GPU ก็น่าจะใช้ CPU นั่นแหละในการประมวลผล 3D)

จากรูปมันคงเคย ไปสูงที่ 100 ได้ ยังดีที่ระหว่างใช้งานก็เช็คดูเป็นระยะ(เพื่อศึกษาการใช้งานของ CPU) เพราะต้องระวังเรื่องความร้อนด้วย
จึงรีบเอาพัดลมบ้านมาเป่าเพิ่มข้างๆ มันจึงลดลง สาเหตเนื่องจาก โน็ตบุคผมใช้มาเข้าปีที่2แล้ว ส่วนพัดลมในตัวก็คงทำงานแทบทุกวัน และหมดอายุ หรือคงหมุนช้าลงมากๆ แต่ก็ยังไม่ได้เอาไปเปลี่ยนเท่านั้นเอง เพราะปกติก็ใช้เล่นกับแท่นลอง ซึ่งมีพัดลมเป่าด่านล่างอยู่แล้ว อุหภูมิก็จะได้ภาพแรกนั่นหละ แต่พอดียกไปเล่นข้างนอก ไม่ได้เอาแท่นลองติดไปด้วย หาง่ายสุดก็พัดลมบ้านนี่แหละ อิอิ

ก็เลยคิดได้ว่า แย่จังที่โปรแกรม หลายๆตัวที่เคยใช้ ไม่เห็นมีตัวใหน ตั้งการเตือนด้วยเสียงเลย และก็ยังไม่มีการกำหนดค่าได้ โดยผู้ใช้เอง เหมือนใน Bios ของ PC เช่นตั้งได้แบบให้เลือก 60 70 80 90 ถ้าความร้อนเกินกว่าที่ตั้งไว้ ท่านก็จะได้ยินเสียงปีบๆ จากลำโพงเล็กๆ ของ PC (เคยเล่นใหม่ครับ) นั่นแหละ สาเหตที่น่าจะเป็นโปรเจคได้

อีกประการ 1 คือ มันเหมาะกับการใช้งานตั้งแต่เปิดเครื่องเลย และใช้ได้ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาใหม่ๆ เลย เพราะเราเองเมื่อใช้ไปก็จะไม่รู้เลยว่า CPU มันร้อนหรือเปล่า วันดีคือดี พัดลมระบายความร้อน เน่าขึ้นมา ก็ไม่มีการแจ้งเตือนจากโน็ตบุคเลย นอกจากมันจะแฮ้งไปเอง หรืออะไรใหม้ไปเสียแล้วก็ได้ ยืดอายุของอุปกรณ์เหล่านี้ มันก็ต้อง

โปรแกรม ที่ชื่อว่า JAMESCOM CPU Alarm 1.0 ถ้าจะเอาให้เต็มๆ ก็แจ้งเตือนความร้อนของ HD ด้วยก็ได้ แต่ในเวอร์ชันต่อไป (เอาแค่ cpu ให้รอดก่อน อิอิ)

โปรแกรมที่วัดความร้อน CPU ได้ ก็เช่น
CPCID HWMonitor
Core Temp

http://www.alcpu.com/CoreTemp/

แต่ยังไง ถ้าคิดจะทำ ก็คงต้องเขียนเองทั้งหมดอยู่ดี แต่ไม่ต้องรีบ ยังมีโปรเจคเบาๆ เด็จๆ แบบนี้อีกแยะ แต่ยังนึกไม่ออก ตัวนี้เหมาะกับคนที่ชอบเขียนโปรแกรม ภาษาอะไรก็ได้

ส่วนหน้าตาการใช้งานของโปรแกรม ต้องให้ผมยกตัวอย่างหรือออกแบบให้ดูด้วยใหมครับ วันนี้เอาแค่ ความเป็นมา แค่นี้ก่อน

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 00:30:30 »

ชอบทางไหนละครับ  ก็ทำด้านนั้นนะครับ
1.Software ล่วนๆ
2.Hardware ล่วนๆ
3.Software control Hardware
4.Hardware Control Software

ถ้าแนะนำ แนะนำ Software ล่วนๆ จะประหยัดเงินได้มากกว่านะครับ ^^
อย่าเลือกยากไปนะ เดวไม่จบ หุหุ

ประหยัดมันไม่เท่าไร แต่อะไรๆมันก็ยากไปหมดเลยท่าน เผลอๆ Hardware ล่วนๆยังจะง่ายกว่าแยะครับ แบบว่าหาชุดคิด หรือวงจรมาได้ มันก็จบ copy เอา แต่ Software นี่มันต้องผสมผสานเอา ถึงจะได้โคตมาก็แค่บางส่วน ยังต้องมาหาเพิ่มเองอีก เฮ่อ เหนื่อย

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 03:56:26 »

เรียนสายอาชีพ อาจารย์บางท่านมักนิยมชมชอบในโปรแกรมที่มีการเชื่อมต่อของฐานข้อมูล เช่นโปรแกรมจัดการบัญชี จัดการโรงแรมอะไรเทือกนั้น
ทำอะไรออกมาแปลกๆ มักโดนตำหนิหรือไม่เห็นด้วย แต่ขอให้ไว้ไอเดียหนึ่งละกัน
สมัยผมเรียนสายอาชีพผมทำโปรเจคเรื่องการดักจับข้อมูลในระบบเครือข่าย (sniffing)
พูดง่ายๆก็จะเป็นแนว Hacking แต่เป็นเรื่องการดักจับข้อมูลส่วนตัวในเครือข่าย Lan เป็นหลัก
เช่น การโขมย session เพื่อแอบอ่าน e-mail หรือเข้าใช้บริการเว็บไซต์โดยไม่ได้รับการอนุญาต
(ซึ่งสมัยนี้มี wifi สาธารณะเยอะมาก และมีความเสี่ยงที่จะถูกโขมยข้อมูลมาก)
เมื่อก่อนหาข้อมูลยากมาก เดี๋ยวนี้มีพรึ่บ ตัวอย่างก็เยอะ บางอย่างรู้แล้วจะติดใจ

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 04:07:59 »

ทำชุดรั้วกันขโมย ทำเสร็จพัฒนาขายต่อเลย 
เคยคิดจะทำอยู่แต่มัวไปทำงานอย่างอื่นไม่มีเวลาศึกษาใหม่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 05:15:03 »

ทำชุดรั้วกันขโมย ทำเสร็จพัฒนาขายต่อเลย 
เคยคิดจะทำอยู่แต่มัวไปทำงานอย่างอื่นไม่มีเวลาศึกษาใหม่แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

รบกวนอธิบายหลักการหน่อยครับ เห็นหัวข้อแล้วน่าสนใจดี
พอทำงานแล้วก็แบบนี้แหละครับ สิ่งที่อยากทำก็หาโอกาสทำได้ยาก
ผมยังอยากทำเครื่องสูบน้ำพลังแสงอาทิตย์อยู่เลย หลายปีแล้วยังไม่ไปถึงไหนเลย
ปีนึงได้ไปทุ่งนาไม่กี่ครั้ง

Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 10:18:45 »

โดยเราจะใช้คลื่น RF หรือเลเซอร์เป็นตัวตรวจจับ ซึ่งใช้ระยะห่างไม่มากเน้นทางผ่านเช่น หน้าต่างและประตู
ซึ่งเราสามารถเพิ่มความสามารถได้โดยกางให้เป็นตาข่ายคราวนี้ใครโรยตัวแบบ mission im2 ก็ยากละงานนี้  ยิงฟันยิ้ม

หาได้จากกูเกิ้ล Beam Detector เห็นชุดคิทหรือบ้านหม้อมีกันแทบเกลื่อนแต่ราคามีทั้งถูกและแพงขึ้นอยู่กับระยะลำแสง  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 10:26:20 โดย Majito » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 15:16:39 »

เรียนสายอาชีพ อาจารย์บางท่านมักนิยมชมชอบในโปรแกรมที่มีการเชื่อมต่อของฐานข้อมูล เช่นโปรแกรมจัดการบัญชี จัดการโรงแรมอะไรเทือกนั้น
ทำอะไรออกมาแปลกๆ มักโดนตำหนิหรือไม่เห็นด้วย แต่ขอให้ไว้ไอเดียหนึ่งละกัน
สมัยผมเรียนสายอาชีพผมทำโปรเจคเรื่องการดักจับข้อมูลในระบบเครือข่าย (sniffing)
พูดง่ายๆก็จะเป็นแนว Hacking แต่เป็นเรื่องการดักจับข้อมูลส่วนตัวในเครือข่าย Lan เป็นหลัก
เช่น การโขมย session เพื่อแอบอ่าน e-mail หรือเข้าใช้บริการเว็บไซต์โดยไม่ได้รับการอนุญาต
(ซึ่งสมัยนี้มี wifi สาธารณะเยอะมาก และมีความเสี่ยงที่จะถูกโขมยข้อมูลมาก)
เมื่อก่อนหาข้อมูลยากมาก เดี๋ยวนี้มีพรึ่บ ตัวอย่างก็เยอะ บางอย่างรู้แล้วจะติดใจ

อันนี้เห็นด้วย ยังไงจะส่งอะไรก็ต้องรู้ใจผู้ตรวจด้วยนะครับ เพราะความต้องการของแต่ละอาจาร หรือจุดยืนแต่ละท่านไม่เหมือนกันเลย ทำไมเขาไม่คุยกันก่อนนะ เอาไงแน่ เช่น บางคนก็เพื้อฝันว่า นักศึกษาจะทำอะไรที่ โลกตะลึง เรียกว่าหวังสูงเกินไป คงคิดกว่านักศึกษาเก่งขั้นเทพรึไง อิอิ หรือไม่ก็ดีหน่อย จุดยืนดี มีหลังวิชาการที่เป็นจริงหน่อย คือแค่อยากให้นักศึกษาทำอะไรก็ได้ที่แสดงถึงความคิดดีๆ และสร้างสรรออกมาก็พอ ไม่จำเป็นต้องยาก หรือ แปลก แหวกแนว เพราะแค่ต้องการให้นักศึกษาคิดเป็น หรือมีกระบวนการคิดที่ดี เท่านั้นเอง จำได้ใหม สมัยก่อนเห็นง่ายๆ แต่ดังซะงั้น โปรแกรมไล่ยุงไงครับ
บางท่านก็เข้าใจในความสามารถของนักศึกษา ก็ไม่ได้หวังอะไรมากนัก ดังนั้นอะไรก็ได้ ง่ายๆ ก็ให้ฝ่านก็มี อันนี้โอเลย สรุป คือ อยากทำโปรเจคแบบใหนส่งเท่านั้นเอง เพราะมันแล้วแต่ความสามารถของนักศึกษาเอง
มาดูตัวอย่างง่ายๆ ที่ผมทำครับ อันนี้ก็ส่งเป็นโปรเจคได้ คือโปรแกรม unhidden USB ทำง่ายๆ ไม่มีอะไรมาก แค่ดับเบิลคลิก อะไรที่ถูกซ่อนใน USB ก็ถูกเอาออกมาให้เห็นหมดเลย เป็นต้น (สาเหตจากไวรัสครับ) ถ้าให้เข้าท่าหน่อยก็ทำเป็น Auto เลย หรือพูดง่ายๆคือ เอาไปเขียนเพิ่ม ให้ซับซ้อนขึ้น เช่น ลบตัวไวรัสด้วยด้วย ซึ่งอยู่ใน ถังขยะ ของไดร์นั้นเอง แค่ ลบมันทิ้งทั้งโฟล์เดอร์ ก็จบ ถ้าเพิ่มความสารถในการตั้งค่าได้ด้วยก็จะดีมากๆ คือ สามารถให้เพิ่มข้อมูลที่จะให้ลบได้ เช่น ไฟล์อะไรก็ตาม ที่เป็น *.exe ให้ลบออก หรือ *.html ออก เพราะส่วนใหญ่ ไฟล์พวกนี้อยู่นอกสุด ให้กำหนดลบนอกสุดนะครับ ไวรัสมันสร้างขึ้นมาเอง แล้วก็ลบ Autorun.inf โดยอัตโนมัติด้วย ถ้าลบไม่ได้ก็เว้นไป เพราะ โปรแกรมตัวอื่นที่เขาป้องกันการระบาด เขาจองแล้ว ซึ้งมักจะลบไม่ออก โปรแกรมนี้ให้ทำงานอัตโนมัติ ทุกครั้งที่เสียบ USB Drive แค่นี้ก็เป็น แอนตี้ไวรัส จิ๋วๆ กันไวรัสเข้าแล้วครับ พร้อมกำจัดทิ้งอีกด้วย
ไปโหลดเอง อ่านเองลิ้งนี้ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=267212.0

7
มัธยม
**

....

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 15:49:50 »

อ้างถึง
มาดูตัวอย่างง่ายๆ ที่ผมทำครับ อันนี้ก็ส่งเป็นโปรเจคได้ คือโปรแกรม unhidden USB ทำง่ายๆ ไม่มีอะไรมาก แค่ดับเบิลคลิก อะไรที่ถูกซ่อนใน USB ก็ถูกเอาออกมาให้เห็นหมดเลย เป็นต้น (สาเหตจากไวรัสครับ) ถ้าให้เข้าท่าหน่อยก็ทำเป็น Auto เลย หรือพูดง่ายๆคือ เอาไปเขียนเพิ่ม ให้ซับซ้อนขึ้น เช่น ลบตัวไวรัสด้วยด้วย ซึ่งอยู่ใน ถังขยะ ของไดร์นั้นเอง แค่ ลบมันทิ้งทั้งโฟล์เดอร์ ก็จบ ถ้าเพิ่มความสารถในการตั้งค่าได้ด้วยก็จะดีมากๆ คือ สามารถให้เพิ่มข้อมูลที่จะให้ลบได้ เช่น ไฟล์อะไรก็ตาม ที่เป็น *.exe ให้ลบออก หรือ *.html ออก เพราะส่วนใหญ่ ไฟล์พวกนี้อยู่นอกสุด ให้กำหนดลบนอกสุดนะครับ ไวรัสมันสร้างขึ้นมาเอง แล้วก็ลบ Autorun.inf โดยอัตโนมัติด้วย ถ้าลบไม่ได้ก็เว้นไป เพราะ โปรแกรมตัวอื่นที่เขาป้องกันการระบาด เขาจองแล้ว ซึ้งมักจะลบไม่ออก โปรแกรมนี้ให้ทำงานอัตโนมัติ ทุกครั้งที่เสียบ USB Drive แค่นี้ก็เป็น แอนตี้ไวรัส จิ๋วๆ กันไวรัสเข้าแล้วครับ พร้อมกำจัดทิ้งอีกด้วย
ไปโหลดเอง อ่านเองลิ้งนี้ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=267212.0
ผมเห็นด้วยกับการทำโปรแกรมที่ช่วยแก้ config หรือ registry ด้วยการกดปุ่มเวลาโดนไวรัสเล่นงานนะครับ
แต่ไม่เห็นด้วยกับแนวคิดการลบไวรัสด้วยสคริปออโต้ แบบนี้มีปัญหาแน่ครับ ตัวที่มีให้โหลดๆบางทีก็ลบผิด
เพราะบางทีเซฟไฟล์ที่นามสกุล exe html ไว้ ไฟล์หายก็ต้องมานั่งกู้อีก ยิ่งคนทำเว็บมี html แน่นอน
ผมเคยหงุดหงิดมากเวลาไปแก้ปัญหาให้บางเครื่อง เพราะบางทีต้องเซ็ตไฟล์ Autorun.inf ให้รัน .bat
มันลบทันที ไม่ได้ว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ถ้าดีกว่านี้โปรแกรมน่าจะตรวจสอบ hash หรือ code ในนั้นก่อนลบ
การจะให้โปรแกรมวิเคราะห์ข้อมูลของไฟล์เหล่านี้อย่างแม่นยำต้องมี API ครับ

ปัญหาหลักคงอยู่ที่ user มากกว่า ต่อให้ software ดีเลิศขนาดไหนก็ป้องกันได้ไม่ถึง 80%
สมัยนี้มีโอกาสโดนมากอย่างที่บางคนไม่คาดคิด ไวรัสที่ติดกับ usb จะจับยัดลงในเว็บให้คนติดอย่างง่ายดายก็ได้ครับ
และยังมีเทคนิคอีกมากมายที่ทำให้ antivirus ตรวจจับไม่ได้

nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 16:48:54 »

กล่องควบคุม ตัดกระแสไฟ ปิดเปิดไฟและอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้า
ใส่ซิมโทรศัพท์ที่เครื่อง
แล้วเราโทรเข้าเบอร์นั้นกี่ตู๊ดให้ปิด เปิดไฟ

ตอนนี้เท่าที่เห็น มีแต่ ใช้ โทรศัพท์บ้านเป็นตัวควบคุม  ยังไม่เห็นตัวที่พัฒนาใช้ซิมมือถือมาใช้
ขายอยู่ที่ 2500 - 3500 บาท 
 ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 17:22:29 »

อ้างถึง
ผมเห็นด้วยกับการทำโปรแกรมที่ช่วยแก้ config หรือ registry ด้วยการกดปุ่มเวลาโดนไวรัสเล่นงานนะครับ
แต่ไม่เห็นด้วยกับแนวคิดการลบไวรัสด้วยสคริปออโต้ แบบนี้มีปัญหาแน่ครับ ตัวที่มีให้โหลดๆบางทีก็ลบผิด
เพราะบางทีเซฟไฟล์ที่นามสกุล exe html ไว้ ไฟล์หายก็ต้องมานั่งกู้อีก ยิ่งคนทำเว็บมี html แน่นอน
ผมเคยหงุดหงิดมากเวลาไปแก้ปัญหาให้บางเครื่อง เพราะบางทีต้องเซ็ตไฟล์ Autorun.inf ให้รัน .bat
มันลบทันที ไม่ได้ว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ถ้าดีกว่านี้โปรแกรมน่าจะตรวจสอบ hash หรือ code ในนั้นก่อนลบ
การจะให้โปรแกรมวิเคราะห์ข้อมูลของไฟล์เหล่านี้อย่างแม่นยำต้องมี API ครับ

ปัญหาหลักคงอยู่ที่ user มากกว่า ต่อให้ software ดีเลิศขนาดไหนก็ป้องกันได้ไม่ถึง 80%
สมัยนี้มีโอกาสโดนมากอย่างที่บางคนไม่คาดคิด ไวรัสที่ติดกับ usb จะจับยัดลงในเว็บให้คนติดอย่างง่ายดายก็ได้ครับ
และยังมีเทคนิคอีกมากมายที่ทำให้ antivirus ตรวจจับไม่ได้

ผมหมายถึง ผู้ใช้สามารถตั้งได้ไงครับ ถ้ากลัวลบงานของตัวเอง ก็กำหนดตายตัวเป็นชื่อเต็มๆไปได้ครับ เพราะโปรแกรมนี้ ติดตั้งเครื่องใครเครื่องมัน แต่ถ้าเอาปลอดภัยสุดๆก็ลบออกให้หมดเลย ถ้ามีอะไรเก็บไว้ที่นอกสุด แต่ที่เห็นบางโปรแกรมของไทย และนิยมใช้กันเขาใช้วิธี ย้ายเก็บไปในโฟล์เดอร์ที่ตั้งชื่อแบบอัตโนมัติเองครับ มันเป็นวิธีที่ทำให้ง่ายทำให้ไว ไม่ต้องมีฐานข้อมูลมาเทียบรายเซนไวรัสครับ ขนาดจะเล็กดี สำส่งก็ง่ายๆ ถ้าแนะนำอะไรลึกไป มันจะเขียนยาก เพราะนี่ไม่ใช้งานประกวด software 2012 เอาโล่นะคราบ อิอิ

JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 17:38:22 »

แนะนำ ของใหม่อีกตัวครับ ถ้าคิดว่าทำได้ก็เอาซิ
โปรแกรม ทัธสกรีน จากกล้องครับ

ฟังดูก็ง่ายๆ แค่จับการเคลื่อนใหว แล้วเมาส์ก็เลื่อนตาม ถ้าจะคลิกก็ จับภาพใหญ่กับเล็กที่สลับกันไปมาช้าๆ หรือถี่ๆ ก็แทนดับเบิลคลิกครับ จะได้ลองรับ win 8 ซึ่งไม่ต้องซื้อ โน็ตบุคใหม่ หรือต้องมีจอแท็บเล็ดในตัว สรุปได้ว่า ทำโปรแกรมเสมือนเพื่อใช้งานแบบแท็บเล็ตไงครับ เครื่องเก่าๆก็ใช้ได้ด้วย PC ก็ใช้ได้ แถมใช้ได้กับ XP win7 ได้อีก ในรูปแบบ เลือนเมาส์แทนการจับเมาส์ เทคนิคคล้ายๆ สมาท TV ครับ ไอเดียดีใหม่ อิอิ เอาไปแบ่งให้เพื่อนๆทำเถอะ ถ้างานเป็นกลุ่ม มันคงง่ายขึ้น

JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 17:41:19 »

อ่อ ลืมบอกไปว่า ใช้วิธีการ กำมือและแบมือ 2 3 ทีแทนการดับเบิลคลิกก็ดูดีครับ

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 23:10:42 »

โปรเจค ต่อไป
โปรแกรม คุยด้วยเสียงฝ่าน Lan (เนทด้วยก็ได้ถ้าจะทำในเวอร์ชั่นต่อไป)
speaker and talk Time 1.0 (เวลาเม้ามาถึงแล้ว, ได้เวลาโม้กันแล้ว)
เรื่องมันมีอยู่ว่า ปกติเรามักจะสื่อสารกันก็ต้องพิมพ์หากัน แต่จะใช้เสียงคุยแทนก็ยังไม่มี แต่ที่มีก็ต้องสมัคไอดีก่อน แล้วก็ต้อง Login ด้วย ถึงจะทำแบบนั้นได้ เวลาคุยทีก็ต้องรอคนมากดฟัง หรือต้องเขย่าก่อน เพื่อให้ทางผู้รับ รู้ว่าเราส่งข้อมูลเสียงมาให้ เมื่อผู้ใช้งานกดยอมรับ ถึงจะมีเสียงให้ฟัง ทำไมมันยุ่งยากจัง
จริงๆแล้วในอุดมคติผม และมองหาโปรแกรมแบบนี้อยู่คือ แค่ติดตั้งโปรแกรมลงในระบบ Lan มันก็มี IP ประจำตัวแล้วครับ แค่ พูดลงไมค์ แล้วขอให้ส่งไปยัง IP ไดๆ หรือ ทุก IP ก็ได้ (แล้วแต่กำหนด) เสียงสนทนานั้นก็จะออกมาให้ได้ยินเลย โดยไม่ต้องรอให้ใครมากดขอฟัง เข้าท่าใหม่ครับ เหมาะกับคุยเล่นกันเป็นกลุ่มแบบอยู่คนละทีก็คุยได้ หรือรอฟังได้ทันที่ ไม่ต้องมัวมากดเอง เพราะอาจจะทำครัว กวดบ้าน ล้างจาน อยู่ก็ได้ แค่ขอให้เสียงลำโพงนั้นไปถึง จริงๆจะว่าไปก็คล้ายๆ ซาไก้ นะครับ คุยและฟังได้หลายๆคน แต่ยังไงก็ต้องสมัคและ longin อยู่ดี และ ID นั่นก็มักเป็นส่วนตัว จะคุยกันได้ก็ต้อง Add เพื่อนกันก่อนอีก ถ้าใครไม่มี ID ก็ต้องมาสมัคให้อีก และบางคนก็สมัคเองไม่เป็นด้วย บ้างก็ไม่ใช้ ไม่เคยใช้ ไม่ชอบใช้ก็มี แต่โปรแกรมนี้ ไม่ต้องสมัค ไม่ต้องกดรับข้อความเสียง ฟังได้เลย ใช้ได้เลย ง่ายดี มีใหม่โปรแกรมง่ายๆแบบนี้ในโลก ยังไม่เคยเจอ 555+
การประยุคใช้ก็เช่น ในร้านเนท ซึ่งสามารถคุยกับลูกค้าประจำเครื่อง IP นั้นได้เลย โดยไม่ต้องลุกไปบอก หรือสามารถเตือนได้ว่า ใกลหมดเวลาแล้วเป็นต้น ซึ่งเราสามารถสร้างความสำพันกับลูกค้าได้เองด้วย
การประยุคใช้อีกแบบคือ สามารถเปิดเพลง ให้ออกไปทุก IP ในห้องระบบ Lan ในห้องทำงานที่มีคอมหลายๆตัว เสียงที่ออกมาจากลำโพงของทุกเครื่องก็จะออกมาพร้อมๆกัน ทำให้ดังเหมือนมีเครื่องเสียงดังๆชุดหนึ่งได้เลยนะครับ มันดี ใช้ในการฉลองหรืองานปาตี้เล็กๆได้เลย อิอิ

Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 15:01:17 »

http://www.instructables.com/id/LED-Cube-4x4x4/
http://www.instructables.com/id/Led-Cube-8x8x8/

สนใจป่ะ?
ยากตรงที่ต้องเขียนโปรแกรมใส่ไมโครคอนโทลเลอร์
JAMESCOM1

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 18:33:21 »

สวยดี หาชุดคิดมาทำเลยครับ อิอิ

คืนนี้ มีโปรเจคเบาๆอีก1 รอนะ

หน้า: [1] 2 พิมพ์