เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 00:05:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  รับสอนพิเศษเด็กที่มีความต้องการพิเศษค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รับสอนพิเศษเด็กที่มีความต้องการพิเศษค่ะ  (อ่าน 3265 ครั้ง)
mongkolb6
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 16:00:22 »

รับสอนพิเศษเด็กที่มีความต้องการพิเศษทุกประเภทค่ะ เช่น เด็กแอลดี เด็กออทิสติก เด็กที่มีความ
บกพร่องทางสติปัญญาระดับเรียนได้ ฯลฯ โดยการสอนแบบตัวต่อตัวที่บ้าน นอกจากนี้ยังรับสอนเด็กปกติในระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-3 ด้วยนะคะ ซึ่งรูปแบบการสอนก็จะเป็นการสอนตัวต่อตัวเช่นกันค่ะ โดยคิดค่าสอนเป็นชั่วโมง สอนโดยครูที่มีประสบการณ์การสอนเด็กพิเศษมากว่า 7 ปี จบการศึกษาระดับปริญญาตรีสาขาการประถมศึกษา และจบการศึกษาปริญญาโท สาขาการศึกษาพิเศษ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ค่ะ สนใจติดต่อได้ที่ 087 0401149 ครูหนึ่งค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 04:40:12 »

เก่งจังเลยครับ คงต้องใช้ความอดทนสูง และทักษะด้วยเนอะ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
mongkolb6
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 16:24:53 »

เก่งจังเลยครับ คงต้องใช้ความอดทนสูง และทักษะด้วยเนอะ

ขอบคุณค่ะ เด็กพิเศษคือแรงบันดาลใจให้มีทุกวันนี้ค่ะ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 21:58:33 »

ขอบคุณค่ะ เด็กพิเศษคือแรงบันดาลใจให้มีทุกวันนี้ค่ะ

เคยสอนเด็กที่เป็น Asperger Syndrome หรือเปล่าครับ
ผมก็เป็น และคิดว่าลูกผมอาจจะเป็นด้วย อยากสอบถามรายละเอียดบางอย่างน่ะครับ

thsoisuwan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 09:10:05 »

สนใจครับ
ขอทราบสถานที่สอนกับค่าใช้จ่ายครับ

ขอบคุณครับ
mongkolb6
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 14:40:12 »

เคยสอนเด็กที่เป็น Asperger Syndrome หรือเปล่าครับ
ผมก็เป็น และคิดว่าลูกผมอาจจะเป็นด้วย อยากสอบถามรายละเอียดบางอย่างน่ะครับ

เคยสอนแต่เด็กออทิสติกธรรมดาค่ะ Asperger Syndrome ยังไม่เคยสอน
ถ้าอยากสอบถามรายละเอียดเมลมาก็ได้ค่ะ yaowalak_na@hotmail.com ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ
mongkolb6
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 14:50:23 »

สนใจครับ
ขอทราบสถานที่สอนกับค่าใช้จ่ายครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าอยู่แถวในเมืองไปให้สอนที่บ้านได้ค่ะ เพราะสอนตัวต่อตัวอยู่แล้ว รับสอนวันเสาร์-อาทิตย์ค่ะ
เวลาเลือกได้ค่ะ ส่วนค่าใช้จ่ายต้องขอทราบรายละเอียดก่อนค่ะ ว่าจะให้ไปสอนที่บ้านรึป่าวแถวไหน
จะเรียนกี่ชั่วโมง แล้วเป็นเด็กพิเศษประเภทไหนหรือว่าเด็กปกติ เมลรายละเอียดมาก็ได้นะคะ yaowalak_na@hotmail.com หรือโทรมาก็ได้ค่ะ 087 0401149 ครูหนึ่งค่ะ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 05:02:19 »

เคยสอนแต่เด็กออทิสติกธรรมดาค่ะ Asperger Syndrome ยังไม่เคยสอน
ถ้าอยากสอบถามรายละเอียดเมลมาก็ได้ค่ะ yaowalak_na@hotmail.com ยินดีให้คำปรึกษาค่ะ
ทางครอบครัวผมคนที่เป็น ไม่มีความบกพร่องทางด้านสติปัญญานะครับ จะออกแนวเก่งแต่มีปัญหา
ปัญหาของลูกผมตอนนี้คือ เวลาเขาสนใจอะไรอยู่ เราพูดไปเหมือนเขาจะไม่ได้ยินครับ จะหมกมุ่นกับสิ่งที่สนใจมากๆ จนไม่สนใจสิ่งรอบข้าง
อีกปัญหาคือการบ้าพลัง แกชอบทำอะไร เล่นอะไรที่สนุก จะไม่ยอมพัก ทั้งที่เหนื่อยมากแต่ไม่ยอมหยุดง่ายๆ ไม่ยอมหลับถ้ามีอะไรให้ทำ ผมมักจะตื่นมาตอนดึกๆ แกก็มักจะตื่นด้วยพร้อมกับคำถาม
หรือไม่ก็ต้องมีกิจกรรมให้ทำ จนกว่าจะพอใจถึงจะยอมหลับ ซึ่งเวลาที่บ้านด้วยกันจะทำให้ผมเหนื่อยมาก

วิธีการแก้โจทย์ปัญหาดีมาก โลจิกดีมาก แต่แกเหมือนวุฒิภาวะทางสังคมจะด้อยกว่าเด็กปกติ
อธิบายง่ายๆคือเด็กแถวบ้านแก่แดดกว่านี้มาก ลูกผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย แต่ก็เป็นเด็กดีที่เชื่อฟัง แข็งแรง อารมณ์ดีมาก(ผิดปกติ) ช่วยเหลือตัวเองได้
แต่มันทำให้ผมอดกลัวไม่ได้ เพราะบางอย่างดีจนต่างจากเด็กปกติมากเกินไป บางอย่างก็แย่เกินไป
กลัวจะมีปัญหาตอนขึ้นประถมเรื่องการเข้าสังคมครับ

เคยเจอเด็กแนวนี้มั๊ยครับ ขอคำปรึกษาตรงนี้ด้วยครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับพ่อแม่หลายๆท่าน
กำลังปรึกษากับครอบครัวอยู่ว่าจะพาไปพบผู้เชี่ยวชาญดีหรือไม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายก็สูงมากทีเดียว

คือไม่อยากให้ลูกมีปัญหาเหมือนตอนผมเข้าโรงเรียนครับ แต่อาการของผมจะเป็นอีกอย่างหนึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 สิงหาคม 2012, 05:06:22 โดย 7 » IP : บันทึกการเข้า

mongkolb6
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 สิงหาคม 2012, 18:15:12 »

ทางครอบครัวผมคนที่เป็น ไม่มีความบกพร่องทางด้านสติปัญญานะครับ จะออกแนวเก่งแต่มีปัญหา
ปัญหาของลูกผมตอนนี้คือ เวลาเขาสนใจอะไรอยู่ เราพูดไปเหมือนเขาจะไม่ได้ยินครับ จะหมกมุ่นกับสิ่งที่สนใจมากๆ จนไม่สนใจสิ่งรอบข้าง
อีกปัญหาคือการบ้าพลัง แกชอบทำอะไร เล่นอะไรที่สนุก จะไม่ยอมพัก ทั้งที่เหนื่อยมากแต่ไม่ยอมหยุดง่ายๆ ไม่ยอมหลับถ้ามีอะไรให้ทำ ผมมักจะตื่นมาตอนดึกๆ แกก็มักจะตื่นด้วยพร้อมกับคำถาม
หรือไม่ก็ต้องมีกิจกรรมให้ทำ จนกว่าจะพอใจถึงจะยอมหลับ ซึ่งเวลาที่บ้านด้วยกันจะทำให้ผมเหนื่อยมาก

วิธีการแก้โจทย์ปัญหาดีมาก โลจิกดีมาก แต่แกเหมือนวุฒิภาวะทางสังคมจะด้อยกว่าเด็กปกติ
อธิบายง่ายๆคือเด็กแถวบ้านแก่แดดกว่านี้มาก ลูกผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย แต่ก็เป็นเด็กดีที่เชื่อฟัง แข็งแรง อารมณ์ดีมาก(ผิดปกติ) ช่วยเหลือตัวเองได้
แต่มันทำให้ผมอดกลัวไม่ได้ เพราะบางอย่างดีจนต่างจากเด็กปกติมากเกินไป บางอย่างก็แย่เกินไป
กลัวจะมีปัญหาตอนขึ้นประถมเรื่องการเข้าสังคมครับ

เคยเจอเด็กแนวนี้มั๊ยครับ ขอคำปรึกษาตรงนี้ด้วยครับ เผื่อเป็นประโยชน์กับพ่อแม่หลายๆท่าน
กำลังปรึกษากับครอบครัวอยู่ว่าจะพาไปพบผู้เชี่ยวชาญดีหรือไม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายก็สูงมากทีเดียว

คือไม่อยากให้ลูกมีปัญหาเหมือนตอนผมเข้าโรงเรียนครับ แต่อาการของผมจะเป็นอีกอย่างหนึ่ง

เด็กประเภทนี้โดยมากจะมีปัญหาด้านสังคมมากที่สุด สิ่งที่เราสามารถช่วยเหลือและเตรียมความพร้อมก่อนเข้าโรงเรียนก็คือ ฝึกทักษะด้านสังคม โดยเริ่มจากสังคมเล็กๆที่บ้าน ญาติๆ ที่มีวัยใกล้เคียงกัน สอนวิธีการเล่นกับคนอื่น ซึ่งต้องใช้เวลาพอสมควร การเลือกโรงเรียนก็มีความสำคัญมากเช่นกันค่ะ
คุณครูจะต้องมีทัศนคติเชิงบวกกับเด็กพิเศษ เข้าใจธรรมชาติของเด็กด้วย เพราะครูประจำชั้นเป็นตัวกลางสำคัญในการเชื่อมต่อระหว่างน้องกับเพื่อน ๆ และส่งเสริมจุดเด่นของน้องด้วยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์