เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 17:45:46
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เตรียมตัวเป็นเกษตรกรค่ะ ขอคำแนะนำในที่ดินว่างเปล่าเกือบ 1 ไร่ค่ะ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน เตรียมตัวเป็นเกษตรกรค่ะ ขอคำแนะนำในที่ดินว่างเปล่าเกือบ 1 ไร่ค่ะ  (อ่าน 3389 ครั้ง)
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:54:06 »

ยิงฟันยิ้ม
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 18:35:55 »

ยิงฟันยิ้ม
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 09:04:42 »

มาพูดคุยกันนะคะ
je2
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 11:11:32 »

ถ้าที่ดินเป็นที่นาทั้งหมดลองผลิตพันธุ๋ข้าวขายสิ ราคาดี หรือทำครบวงจรเช่น ปลูกข้าวพันธุ์แปลกๆเช่น ข้าวกลำ่ ข้าวหอมมะลิ ข้าวลืมผัว และพันธุ์อื่น ปลูกแบบอินทรีย์นะ พอเกี่ยวแล้วสีเป็นข้าวกล้องขายเอง (เครื่องสีราคาไม่แพง) ก่อนเกี่ยวข้าว จะมีข้าวช่วงหนึ่งเรียกว่าช่าวเป็นนำ้นม นำมาทำข้าวยาคูขาย ข้าวเม่าก็ได้ หรือทำผลิตภัณฑ์อื่นๆเกี่ยวกับข้าวแต่ต้องเน้นความเป็นอินทรีย์ เช่น ข้าวฮาง ข้าวกล้องงอก เป็นต้น เดี๋ยวนี้องค์ความรู้พวกที่ว่ามาหาไม่ยาก เช่นจากเน็ต ศูนย์วิจัยข้าวพาน เกษตรจังหวัด หน่วยงานกระทรวงเกษตรต่างๆ อีกมากมาย หลักคิดคือ ทำเอง ขายเอง ไม่มีพ่อค้าคนกลาง กำไรไม่มาก แต่ราคาขายก็ไม่แพง (ดัดวงจรพ่อค้าออกไป) จุดเด่น ผลิตภัณเป็น ออร์แกนิกส์ ราคาไม่แพง ถูกใจพวกรักสุขภาพ ที่สำคัญมีตลาดขาย(ที่คุณขายอยู่นั่นแหละ) 
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 12:16:45 »

ถ้าที่ดินเป็นที่นาทั้งหมดลองผลิตพันธุ๋ข้าวขายสิ ราคาดี หรือทำครบวงจรเช่น ปลูกข้าวพันธุ์แปลกๆเช่น ข้าวกลำ่ ข้าวหอมมะลิ ข้าวลืมผัว และพันธุ์อื่น ปลูกแบบอินทรีย์นะ พอเกี่ยวแล้วสีเป็นข้าวกล้องขายเอง (เครื่องสีราคาไม่แพง) ก่อนเกี่ยวข้าว จะมีข้าวช่วงหนึ่งเรียกว่าช่าวเป็นนำ้นม นำมาทำข้าวยาคูขาย ข้าวเม่าก็ได้ หรือทำผลิตภัณฑ์อื่นๆเกี่ยวกับข้าวแต่ต้องเน้นความเป็นอินทรีย์ เช่น ข้าวฮาง ข้าวกล้องงอก เป็นต้น เดี๋ยวนี้องค์ความรู้พวกที่ว่ามาหาไม่ยาก เช่นจากเน็ต ศูนย์วิจัยข้าวพาน เกษตรจังหวัด หน่วยงานกระทรวงเกษตรต่างๆ อีกมากมาย หลักคิดคือ ทำเอง ขายเอง ไม่มีพ่อค้าคนกลาง กำไรไม่มาก แต่ราคาขายก็ไม่แพง (ดัดวงจรพ่อค้าออกไป) จุดเด่น ผลิตภัณเป็น ออร์แกนิกส์ ราคาไม่แพง ถูกใจพวกรักสุขภาพ ที่สำคัญมีตลาดขาย(ที่คุณขายอยู่นั่นแหละ) 

ทำได้เยอะมากเลยค่ะ แต่เรื่องปลูกข้าวคิดว่าจะทำแค่พอกิน ส่วนที่อยากทำมากที่สุดคือปลูกต้นไม้แล้วก็ผักหลากหลายชนิด เรื่องปลูกข้าวไม่ถนัดเลยค่ะ แต่ก็ว่าจะมีปลูกพอกิน ส่วนตอนนี้อยากทำเกษตรที่เลี้ยงตนได้พอมีพอกินไปก่อนจ้า ขอบคุณมากนะคะ
je2
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 12:42:12 »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2012, 09:09:43 »

ยิงฟันยิ้ม
je2
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 14:26:35 »

ตัดสินใจได้หรือยัง ยิงฟันยิ้ม
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 08 สิงหาคม 2012, 14:59:59 »

ที่ 1ไร่  ปลูกผักพืชอายุสั้นหมุนเวียนคงพอได้น่ะผมว่า พวกต้นไม้ยืนต้นใหญ่ๆคงไม่ใหวเปลืองพื้นที่ใหนจะเลี้ยงวัว  ควาย เป็ด ไก่ กบ ปลา จิ้งหรีด หมู ฯ แล้วแบ่งพื้นที่ปลูกข้าวอีก... ยิ้มกว้างๆ  ลำพัง วัวกับควายนี่ก็เหนื่อยแล้วครับ  เดี๋ยวนี้เลี้ยงลำบากมากไม่มีพื้นที่ให้เล็มหญ้าเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  ต้องคอยเกี่ยวหญ้าให้กินน่ะครับทั้งหน้าฝนหน้าหนาวหน้าร้อนแล้วกะเพาะใหญ่ซะด้วยสิ...ค่อยๆทำครับ...กล้วจะเหนื่อย    เป็นห่วง... ยิ้มกว้างๆ
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2012, 17:19:49 »

ยังไงจะติดตามครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน ถ้ามีเครือข่ายแลกเปลี่ยนข้อมูล
หรือตั้งกลุ่ม มีการประชุมวัดผล ช่วยกันแก้ปัญหาจะดีมากครับ
สำหรับของคุณโจนผมศึกษามาระยะหนึ่งแล้ว ก็ดีครับแต่เราต้องประยุกต์ให้เข้ากับเราเองให้มากที่สุดจะดีกว่า
อยู่ที่ชุมชนด้วยควรศึกษาและเก็บข้อมูลจากชุมชน หรือ แหล่งส่งกระจายสินค้าไว้บ้างก็ดีจะได้สบายในภายหน้า
แต่แรกๆ ก็เน้นบริโภคเองก่อน เรื่องเงินมาทีหลัง สู้ๆ ครับ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 14:27:21 »

ที่ 1ไร่  ปลูกผักพืชอายุสั้นหมุนเวียนคงพอได้น่ะผมว่า พวกต้นไม้ยืนต้นใหญ่ๆคงไม่ใหวเปลืองพื้นที่ใหนจะเลี้ยงวัว  ควาย เป็ด ไก่ กบ ปลา จิ้งหรีด หมู ฯ แล้วแบ่งพื้นที่ปลูกข้าวอีก... ยิ้มกว้างๆ  ลำพัง วัวกับควายนี่ก็เหนื่อยแล้วครับ  เดี๋ยวนี้เลี้ยงลำบากมากไม่มีพื้นที่ให้เล็มหญ้าเหมือนเมื่อก่อนแล้ว  ต้องคอยเกี่ยวหญ้าให้กินน่ะครับทั้งหน้าฝนหน้าหนาวหน้าร้อนแล้วกะเพาะใหญ่ซะด้วยสิ...ค่อยๆทำครับ...กล้วจะเหนื่อย    เป็นห่วง... ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณที่แนะนำจ้า ตอนนี้ก็หาผัก แล้วก็ผลไม้ลงในบ้านค่ะ ก็ว่าจะเริ่มให้ให้พอกินละคะ ค่อยๆทำไปทีละนิด แล้วต่อไปค่อยว่ากันจ้า
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 14:28:33 »

ยังไงจะติดตามครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน ถ้ามีเครือข่ายแลกเปลี่ยนข้อมูล
หรือตั้งกลุ่ม มีการประชุมวัดผล ช่วยกันแก้ปัญหาจะดีมากครับ
สำหรับของคุณโจนผมศึกษามาระยะหนึ่งแล้ว ก็ดีครับแต่เราต้องประยุกต์ให้เข้ากับเราเองให้มากที่สุดจะดีกว่า
อยู่ที่ชุมชนด้วยควรศึกษาและเก็บข้อมูลจากชุมชน หรือ แหล่งส่งกระจายสินค้าไว้บ้างก็ดีจะได้สบายในภายหน้า
แต่แรกๆ ก็เน้นบริโภคเองก่อน เรื่องเงินมาทีหลัง สู้ๆ ครับ

จ้า ขอบคุณมากค่ะ ไว้แวะมาคุยกันอีกนะคะ
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์