เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 10:30:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เตรียมตัวเป็นเกษตรกรค่ะ ขอคำแนะนำในที่ดินว่างเปล่าเกือบ 1 ไร่ค่ะ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน เตรียมตัวเป็นเกษตรกรค่ะ ขอคำแนะนำในที่ดินว่างเปล่าเกือบ 1 ไร่ค่ะ  (อ่าน 3388 ครั้ง)
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 11:03:00 »

บ้านดินไม่จำเป็นต้องไปอบรมหรอกครับ หาหนังสือมาอ่านเอาก้ได้ ผมแนะนำสองเล่มละเอียดที่สุดแล้วครับเล่มแรกของคุณโจน..http://www.baandinthai.com/index.php?option=com_content&view=article&id=48:2010-04-21-06-26-21&catid=40:2010-04-20-14-11-41&Itemid=55 เล่มที่สอง..http://www.siambaandin.com/index.php?option=com_content&task=view&id=83&Itemid=1 ละเอียดสุดก้เล่มนี้ครับ ส่วนไฟล์ pdf. ก็มีhttp://www.baandin.org/web/index.php?option=com_content&task=blogcategory&id=59&Itemid=93..ไฟล์ที่สองครับ..http://www.oknation.net/blog/kbd/2012/04/23/entry-1..ผมแนะนำให้เริมทดลองทำหลังเล้กๆเช่นห้องนำ้ โรงเก็บของก่อนแล้วเราจะสามารถพัฒนาเทคนิคได้ดียิ่งขึ้น ในส่วนเรื่องเกษตร ถ้าคิดว่าจะรอเก็บเงินแล้วค่อยทำไม่ค่อยมีใครได้ทำจริงสักคนครับ เหตุผลก็คือเราไม่เคยพอกับเงินที่เก็บได้หรอกครับและเราก็จะบอกว่ายังไม่พอๆ การทำเกษตรโดยเฉพาะเพื่อเลี้ยงชีวิตประกอบเป็นอาชีพด้วยแล้ว เรียนรู้ตลอดทั้งชีวิตครับ หากแต่ว่าปัจจัยสำคัญที่สุดคือการลงมือทำครับ ไม่เคยมีใครเอาเงินลงทุนด้านการเกษตรแล้วรำ่รวยผมยืนยันด้วยชีวิตน่ะครับไม่เคยมีนอกจากนักลงทุนในตลาดหลักทรัพยือาจจะเป็นข้อยกเว้นบ้าง แต่สุดท้ายเมือ่พบเจอกับปัญหาและอุปสรรคใหม่ๆก็จะเข้าตาจนและล่มสลายก็คือเจ๊งไปทุกรายครับ หลักการสำคัญที่สุดในการทำการเกษตรในปัจจุบัน คือความรู้และการลงมือทำ จริงๆหลักการข้อนี้ก็ไม่เคยเปลี่ยนไปน่ะครับมีแนวทางหลากหลายแนวทางครับที่ลงทุนหลักร้อยหลักพันแต่สามารถสร้างชีวิตขึ้นมาจนมั่นคงจากการเกษตรครับ...อีกเล่มที่อยากให้หาอ่านและศึกษาก่อนจะเป็นเกษตกรเต็มตัวน่ะครับน่ะครับ..http://www.nstda.or.th/cyberbookstore/shop/index.php?act=viewProd&productId=92.. หากสนใจแนวทางการพัฒนาตนเองในการทำการเกษตรเพื่อการพึ่งตนเองและอยู่ได้ไม่จน รวยรึไม่ขึ้นอยู่กับความขยัน...

โห โดนสุดๆค่ะพี่ิ ขอบคุณมากๆสำหรับข้อความดีๆค่ะ ตอนนี้รอพ่อเกษียณ แล้วซื้อสัตว์ อย่างวัว ควาย ไก่ แล้วศึกษาแนวทางกะข้อคิดเห็นดีๆจากพี่ๆค่ะ ทีแรกหนูว่าจะเริ่มเลย แต่อยากทะยอยเริ่มซ์้อของที่ต้องใช้ ไว้บ้าง ปีหน้าก็คงกลับไปอยู่บ้านเลย ฮ๋าๆๆ อายุ 28 คงยังพอมแรงทำอะไรได้หลายอย่างค่ะ ที่สำคัญกลับบ้านไปดูแลพ่อกะแม่ด้วยค่ะ ขอบคุณคำแนะนำที่ดีๆของพี่มากๆนะคะ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 11:13:46 »

บ้านดิน..ดูตัวอย่างที่ รพ.แม่ลาวก็ได้ครับ..ใน รพ.แม่ลาว..มีบ้านดินดูเป็นตัวอย่างได้ครับ...ผมเห็นแล้วก็สวยดี..
มีที่ดินเป็นของเราเอง..ปลูกอะไรก็ได้ครับ....พี่ผมปลูกข้าวโพดฝักอ่อน (ตลาดรองรับมีอยู่แล้ว คือเราไปเอาเมล็ดพันธุ์ของพ่อค้าที่รับซื้อ...รวมทั้งปุ๋ย)..พอโตเต็มที่เราก็เก็บแล้วบอกเขามารับ...เขาก็หักค่าเมล็ดพันธุ์และปุ๋ย...ผมว่าก็ Ok. นะ..ระยะเวลาประมาณ 3-6 เดือน...ปลูกพืชหมุนเวียนไปเรื่อยก็อยู่ได้ครับ....

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 11:38:18 »

บ้านดิน..ดูตัวอย่างที่ รพ.แม่ลาวก็ได้ครับ..ใน รพ.แม่ลาว..มีบ้านดินดูเป็นตัวอย่างได้ครับ...ผมเห็นแล้วก็สวยดี..
มีที่ดินเป็นของเราเอง..ปลูกอะไรก็ได้ครับ....พี่ผมปลูกข้าวโพดฝักอ่อน (ตลาดรองรับมีอยู่แล้ว คือเราไปเอาเมล็ดพันธุ์ของพ่อค้าที่รับซื้อ...รวมทั้งปุ๋ย)..พอโตเต็มที่เราก็เก็บแล้วบอกเขามารับ...เขาก็หักค่าเมล็ดพันธุ์และปุ๋ย...ผมว่าก็ Ok. นะ..ระยะเวลาประมาณ 3-6 เดือน...ปลูกพืชหมุนเวียนไปเรื่อยก็อยู่ได้ครับ....

ขอบคุณมากค่ะ บ้านอยู่แถวพานพอดี เด๋วจะเข้าไปดูนะคะ เรื่องปลูกพืชอยากปลูกแบบผลมผสานพืชที่ใช้กินกันทุกวัน พอเหลือกินก็ค่อยขายค่ะ มีที่ไร่เดียวคงทำได้แต่นี้ก่อน เรื่องปลูกพืชเพื่อขายขอไว้ก่อนจ้า ขอบคุณมากนะคะ ^^
p.k.pipe
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 23:51:25 »

ยิงฟันยิ้ม  ผมมี 1 ไร่ เหมือนกัน ปลูกไม้ผล ปลูกผักสวนครัว เลี้ยงไก่ไข่ เพาะเห็ด เริ่มแบบพอเพียงเหลือก็ขาย

wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 08:59:08 »

ยิงฟันยิ้ม  ผมมี 1 ไร่ เหมือนกัน ปลูกไม้ผล ปลูกผักสวนครัว เลี้ยงไก่ไข่ เพาะเห็ด เริ่มแบบพอเพียงเหลือก็ขาย

อยู่แถวไหนค่ะ หนูจะได้เข้าไปเยี่ยมชมดูจ้าๆๆ ตอนนี้หนูเริ่มหาซื้อ วัว ควาย ไก่ แล้วละคะ เพราะจะหาปุ๋ยจากสัตว์ที่เลี้ยงเลย ขอให้ผลผลิตได้ตามที่ตั้งใจนะคะ
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 09:04:29 »

เป็นเรื่องที่น่าสนใจ และน่าปฏิบัติตามมากครับ

ถ้าทำได้ก็มีอิสระทางด้านอาหาร อยู่ด้วยตัวเองสบายๆ

ขอบคุณครับ
je2
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 09:33:47 »

ถ้ามีนำ้ ดินไม่ดีปรับปรุงได้ (วิเคราะห์ดินก่อน ประสานกรมพัฒนาที่ดินเขามีบริการ)
ถ้าพื้นที่ยังดิบๆอยู่ หมายถึงไม่ได้ปลูกอะไรเลย การกำจัดวัชพืชไม่แนะนำใช้ยา เพราะดินจะเสื่อมเร็ว และล้าสมัยคนรุ่นใหม่ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมการขุดหลุมปลูกพืชแต่ละต้น ยิ่งลึกยิ่งกว้างยิ่งดี ตามหลักวิชาการ 50#50ซม.แต่ความจริงเอากำลังเราว่า ใส่ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก แกลบดำ หรือะไรที่เรียกว่าอินทรีย์วัตถุลงไป แล้วคลุกเคล้าดินในหลุม (เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องทำ)เราไม่ดัจจริตแนะนำให้ไปซื้อปุ๋ยคอกแพงๆมาใส่ แต่ขอให้ใช้ทรัพยากรในพื้นที่ให้คุ้มค่า เช่นใบไม้แห้ง(ต้องแห้งจริงมิฉะนั้นจะเกิดขบวนการหมักในหลุมปลูก เกิดแก๊สแอมโมเนียพืชจะเหลืองแล้วตายในที่สุดทุกอย่างที่ใส่ต้องแห้งๆ) การปลูกพืช ปลูกพืชแบ่งออกเป็น รายปี เช่นไผ่ กล้วย ปลูกพืชรายเดือน เช่น ถั่วฝักยาว มะระ ฟัก แฟง พืชผักสวนครัว พืชรายวันเช่นผักกินยอดต่างๆ อย่าลืมปลูกไม่บังลมเพื่อไว้ใช้สอยเช่น สัก ประดู่ ยูคา(สำหรับยูคาต้องปลูกแนวออก-ตกจึงจะดี) อย่าลืมว่าเราจะไม่มีเงินเดือนแล้ว การใช้จ่ายต้องระมัดระวัง ทำบัญชีครัวเรือนด้วย เลี้ยงปลาดุก กบ ในบ่อพลาสติกแบบง่ายๆ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 09:35:04 »

เป็นเรื่องที่น่าสนใจ และน่าปฏิบัติตามมากครับ

ถ้าทำได้ก็มีอิสระทางด้านอาหาร อยู่ด้วยตัวเองสบายๆ

ขอบคุณครับ

นั้นสิค่ะ จริงๆทุกวันนี้คนเราอยู่ได้ด้วยของไม่กี่อย่างในการดำรงชีวิต แต่คนเราก็ต้องการสิ่งอื่นที่เป็นความต้องการของสังคมเข้ามาในชีวิตอยู่เรื่อยๆ
ถ้ารู้ความต้องการของตังเอง ของที่คิดว่าจำเป็นกับคนอื่นก็แทบไม่มีความสำคัญกับชีวิตเราเลยค่ะ
ตอนนี้คิดว่าเรื่องที่ยากที่สุดสำหรับคนยุคสมัยนี้ ก็คือการทำเรื่องที่ง่ายที่สุดนั้นเองละคะ
เพราะหลายคนมองว่า ชีวิตที่เรียบง่ายไปมันดูเหมือนไม่มีอะไร

ขอบคุณมากค่ะ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 09:49:18 »

ถ้ามีนำ้ ดินไม่ดีปรับปรุงได้ (วิเคราะห์ดินก่อน ประสานกรมพัฒนาที่ดินเขามีบริการ)
ถ้าพื้นที่ยังดิบๆอยู่ หมายถึงไม่ได้ปลูกอะไรเลย การกำจัดวัชพืชไม่แนะนำใช้ยา เพราะดินจะเสื่อมเร็ว และล้าสมัยคนรุ่นใหม่ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อมการขุดหลุมปลูกพืชแต่ละต้น ยิ่งลึกยิ่งกว้างยิ่งดี ตามหลักวิชาการ 50#50ซม.แต่ความจริงเอากำลังเราว่า ใส่ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยคอก แกลบดำ หรือะไรที่เรียกว่าอินทรีย์วัตถุลงไป แล้วคลุกเคล้าดินในหลุม (เป็นเรื่องสำคัญที่ต้องทำ)เราไม่ดัจจริตแนะนำให้ไปซื้อปุ๋ยคอกแพงๆมาใส่ แต่ขอให้ใช้ทรัพยากรในพื้นที่ให้คุ้มค่า เช่นใบไม้แห้ง(ต้องแห้งจริงมิฉะนั้นจะเกิดขบวนการหมักในหลุมปลูก เกิดแก๊สแอมโมเนียพืชจะเหลืองแล้วตายในที่สุดทุกอย่างที่ใส่ต้องแห้งๆ) การปลูกพืช ปลูกพืชแบ่งออกเป็น รายปี เช่นไผ่ กล้วย ปลูกพืชรายเดือน เช่น ถั่วฝักยาว มะระ ฟัก แฟง พืชผักสวนครัว พืชรายวันเช่นผักกินยอดต่างๆ อย่าลืมปลูกไม่บังลมเพื่อไว้ใช้สอยเช่น สัก ประดู่ ยูคา(สำหรับยูคาต้องปลูกแนวออก-ตกจึงจะดี) อย่าลืมว่าเราจะไม่มีเงินเดือนแล้ว การใช้จ่ายต้องระมัดระวัง ทำบัญชีครัวเรือนด้วย เลี้ยงปลาดุก กบ ในบ่อพลาสติกแบบง่ายๆ

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ที่ดินใช้ทำนาอย่างเดียวค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ หนูไม่คิดจะใช้สารเคมีในการทำเกษตรเลย จะนำคำแนะนำพี่ไปลองใช้ดูแน่นอนค่ะ ^^
je2
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 10:07:21 »

สำหรับเรื่องหนึ่งไร่หนึ่งแสน กำลังเป็นที่พูดถึง แต่อย่าลืมหัวข้อนี้นำเสนอโดยภาคราชการ ต้องคิดวิเคราะห์ตามด้วย เกษตรกรที่ประสบผลสำเร็จ เขาค่อยๆทำมาทีละอย่าง กว่าทุกอย่างจะลงตัวไม่ใช่เรื่องง่าย ไม่ใช่ทำแบบเขาแล้วจะได้ภายในหนึ่งปี ไม่ใช่แน่นอน หนึ่งไร่ หนึ่งแสน คิดแต่กำไร หรือรวมต้นทุนด้วย ภาครัฐมักเห่อเป็นพักๆ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 10:18:29 »

สำหรับเรื่องหนึ่งไร่หนึ่งแสน กำลังเป็นที่พูดถึง แต่อย่าลืมหัวข้อนี้นำเสนอโดยภาคราชการ ต้องคิดวิเคราะห์ตามด้วย เกษตรกรที่ประสบผลสำเร็จ เขาค่อยๆทำมาทีละอย่าง กว่าทุกอย่างจะลงตัวไม่ใช่เรื่องง่าย ไม่ใช่ทำแบบเขาแล้วจะได้ภายในหนึ่งปี ไม่ใช่แน่นอน หนึ่งไร่ หนึ่งแสน คิดแต่กำไร หรือรวมต้นทุนด้วย ภาครัฐมักเห่อเป็นพักๆ

ตอนนี้คิดจะทำเกษตรแบบพอเพียงพึ่งตัวเองก่อนเป็นหลักค่ะ ส่วนเรื่องของภาครัฐคงมีศึกษาสิ่งที่เราต้องใช้บ้างค่ะ

เข้าใจถึงสังคมตอนนี้ดีค่ะ เพราะบ้านเราล้มเลวแบบนี้ จึงต้องกลับไปอยู่แบบพึ่งตัวเองค่ะ

ขอบคุณพี่มากๆค่ะ ช่วยแนะนำหนูด้วยนะคะ ยังใหม่มากค่ะกับการเกษตร ตอนนี้กำลังคุยกับพ่อแม่ เรื่องกลับไปทำเกษตร เพราะตอนนี้ทำงานประจำ เวลาว่างสอนภาษา แล้วขายของสะสมถนนคนเดินด้วย คิดว่าชีวิตก็มีความสุขกับงานที่ทำ แต่ก็ยังรู้สึกว่ามันยังไม่ใช้งานที่ต้องการทำจริงๆค่ะ คิดว่าถ้าได้เป็น เกษตรกร คงจะมีความสุขในหัวใจอย่างแท้จริงค่ะ

แวะมาแนะนำหนูด้วยนะคะ ขอบคุณพี่มากๆค่ะ
je2
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 10:30:20 »

ยังอยู่ในเว็ปนี้ใช่ไหมครับ
je2
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 10:32:38 »

ขายของที่ถนนคนม่วนด้วยหรือเปล่า ถ้าขายขายอะไร พักอยู่แถวๆนั้น ว่างๆจะไปอุดหนุน
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 11:05:26 »

ยังอยู่ในเว็ปนี้ใช่ไหมครับ

ไช่ค่ะ แต่เด๋วหนูว่าจะทำบล็อกมาเกี่ยวกับการเป็นเกษตรกรด้วยจ้า

wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 11:10:17 »

ขายของที่ถนนคนม่วนด้วยหรือเปล่า ถ้าขายขายอะไร พักอยู่แถวๆนั้น ว่างๆจะไปอุดหนุน

ฮ่าๆๆๆ ค่ะขายของที่ถนนคนเดินวันเสาร์ กับกาดอินดี้วันศุกร์ค่ะ ลองดูก่อนนะคะ หนูคิดว่าไหนๆก็มีที่แล้ว ถ้ากลับไปทำเกษตรที่บ้านก็จะรวบรวมเอาสินค้าเกี่ยวกับเกตษรของหนูกับเพื่อนบ้านมาขายด้วย อยู่บ้านก็รับสอนภาษาเด็กด้วยค่ะ ตอนนี้หนูตอนเตรียมบ้างอย่างที่จำเป็นต้องซื้อ เพราะกลัวว่าถ้ากลับบ้านไปแบบไม่ได้เตรียมอะไรเลย มันจะเริ่มไม่เป็นค่ะ

http://www.wilaipunsuk.blogspot.com/

อันนี้เป็นบล็อกที่ทำขายของสะสมค่ะ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=188446.0

ส่วนอันนี้เป็นไม้แขวนรีไซเคิลค่ะ

ขอบคูณมากๆค่ะ แวะมาพูดคุยกันบ่อยๆนะคะ ^^
dr.kuay
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:12:54 »

คลิปการทำบ้านดิน...http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=2611.0
คลิปการผลิตปุ๋ยคุรภาพสูงจากมูลไส้เดือน..http://www.youtube.com/results?search_query=%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%AA%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%991+%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2+%E0%B8%94%E0%B8%A3.%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%90+%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%8A&oq=%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%AA%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%991+%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2+%E0%B8%94%E0%B8%A3.%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%B1%E0%B8%90+%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%82%E0%B8%8A&gs_l=youtube-reduced.12..0.1548463.1553107.0.1556277.3.3.0.0.0.0.325.667.0j2j0j1.3.0...0.0...1ac.GPYZ3BGo1gg
กำหนดรายได้ประจำวันจากการเพาะเห็ดฟางจากตะกร้า..http://www.youtube.com/watch?v=dYiDuUcKX7w
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:19:02 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:49:49 โดย wilaipunsuk » IP : บันทึกการเข้า
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:52:05 »

ยิ้มกว้างๆ
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:52:37 »

ยิงฟันยิ้ม
wilaipunsuk
มัธยม
**

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 12:53:47 »

ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์