เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 13:26:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำแนะนำเรื่องสุขภาพไก่ไข่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำเรื่องสุขภาพไก่ไข่  (อ่าน 1770 ครั้ง)
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 16:28:06 »

ยิ้มกว้างๆ เมื่อ 2-3 วันก่อนไก่โดนฝน(มีพายุ) มีอาการขี้เขียว-ขี้ขาวและ เหม็นด้วยครับ
และไข่น้อยลง ให้ยาไปบ้างแล้วครับ อาการดีขึ้น แต่ไข่ยังน้อยลง
จากเคยได้วันละ 10-11 แผง/วัน เหลือ วันละ 7-8 แผงเองครับ
เพื่อนสมาชิกท่านใดมีวิธีดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
lotto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 20:21:23 »

ลองเข้าไปดูที่เวบเกษตรพอเพียงดูนะคะ มีคำแนะนำ เยอะมาก หรือไปโพสต์ถามที่นั่นก็ได้มีคนช่วยตอบกันเยอะมากค่ะ พอดีไม่ได้สันทัดเรื่องไก่ไข่เลยตอบไม่ได้ ยิงฟันยิ้ม
supakorn kaewchan
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 21:24:51 »

สำหรับท่านที่ต้องการใช้สมุนไพรรักษาไก่ ส่วนประกอบดังนี้                     
   ฟ้าทะลายโจร หญ้าใต้ใบ ขมิ้นชัน บอระเพ็ด ใบหรือลูกฝรั่งอ่อน นำสมุนไพรเหล่านี้ ผสมกับกากน้ำตาลต้มน้ำ ประมาณ 2 - 3 ชั่วโมง เก็บใส่ขวดไว้ให้ไก่กิน  ควรเริ่มปริมาณ1 - 5 ซีซี ต่อน้ำ 1 ลิตร หลังจากนั้นก็ค่อยเพิ่มปริมาณ แล้วแต่จะเห็นสมควร   
สมุนไพรตัวที่หายากที่ร้านละอองนวลเยื้อง บ.ข.ส เก่าเชีงรายมีขาย   บางอย่างขอข้างบ้านเอาก็ได้

( ไข่สำรับบริโภค มีข้อจำกัดการใช้ยาปฏิชีวนะกับแม่ไก่ แต่สมุนไพรไม่มีข้อจำกัดและไม่มีผลต้องค้างกับผู้บริโภค )                     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 21:36:11 โดย supakorn kaewchan » IP : บันทึกการเข้า
suriyon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2012, 23:29:53 »

ไม่ทราบว่าเป็นฟาร์มเปิดหรือปิดครับ
แต่จากที่อ่านน่าจะเป็นฟาร์มเปิดนะครับ เพราะถ้าเป็นฟาร์มปิด ไม่น่าจะมีปัญหานี้
ผมคิดว่า ไก่ของพี่น่าจะตกใจ และเครียด มีผลทำให้ไก่อาจกินได้น้อยลง ระบบการย่อยและดูดซึมเลยไม่ดีพอ และถ้าไก่โดนฝน อาจไม่สบายด้วยนะครับ อาจต้องให้วิตามินลดความเครียด และตอนเช้า ๆ ต้องตื่นฟังเสียงไก่ดูว่าไม่สบายรึเปล่า ถ้าเป็นต้องให้ยาเพิ่มนะครับ
สำหรับผมเทคนิคการเลี้ยงไก่ง่าย ๆ นะครับ
ดูเรื่องการระบายอากาศ กลิ่นแก๊สแอ็มโมเนีย
ให้อาหารพอดีตามมาตรฐานพันธุ์ อย่าให้มาก (จะสะสมและอ้วน) อย่าให้น้อย (ไม่เพียงพอกับการผลิตไข่
เรื่องอากาศ ต้องไม่ร้อนเพราะไก่พวกนี้ปกติจะอยู่เมืองนอก (หนาว) แต่เรานำมาปรับปรุงสายพันธุ์และเลี้ยงในบ้านเรา
อาหารต้องมีคุณภาพ ไม่มีเชื้อรา (ความชื้น) และต้องหมั่นทำความสะอาดรางอาหาร หรือ อุปกรณ์ให้น้ำให้อาหาร (มันก็เหมือนคนชอบความสะอาด) และวัคซีน ให้ตามอายุ และฤดูกาล
แสง มีความสำคัญกับการเจริญพันธุ์ การไข่
ผมว่าถ้าใครทำได้ไม่มีขาดทุนนะครับ

ขอบคุณครับ
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 20:02:26 »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณทุกๆคำตอบของเพื่อนๆสมาชิกนะครับ
     ผมจะนำไปปฎิบัติ สมาชิก ชรฟก. เราไม่ทิ้งกัน
     จริงๆเลยครับ ที่นี่! ทุกคำถามมีคำตอบ

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านครับ  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
หน้า: [1] พิมพ์