เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 17 เมษายน 2024, 07:00:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  บ้านใครปลูกข้าว ทำนา หรือให้เช่าที่ทำนา...ดูแนวโน้มด้วยนะ
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์
ผู้เขียน บ้านใครปลูกข้าว ทำนา หรือให้เช่าที่ทำนา...ดูแนวโน้มด้วยนะ  (อ่าน 5890 ครั้ง)
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 23:02:31 »

ชักมันส์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อ้อๆ เกือบลืมขำคำถามที่ว่าในนี้ใครทำนาบ้าง

ep24
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 23:20:47 »

อะแฮ่ม.... เอาสาระกันหน่อย ยิ่งโดนพวกว่าชอบเฉียดเข้าการเมือง ยิงฟันยิ้ม ....ผมค่อนข้างเห็นด้วยกะหลายๆท่าน ที่เข้าแสดงความคิดเห็นเรื่องข้าวไทย เกี่ยวกับเรื่องการพัฒนาพันธุ์ข้าวไทย สู่ตลาดโลก เพราะมีโอกาส ได้คุยกะกลุ่มนักศึกษาชาวเวียตนามบ่อยๆ เวลากินข้าว ที่ร้านข้างทางด้วยกัน ที่บ้านเราไทยแลนด์ เลยลองถามเข้าดูว่า ข้าวบ้านไอ กะ ข้าวบ้านยู อันไหน กินอร่อยกว่ากัน เขาตอบว่าไงรู้ไหมครับ...เขาว่า ข้าวบ้านเราอร่อยกว่าประเทศเขาจริงๆ (ถ้าใครรู้จักนิสัยคนเวียดนาม จะรู้นะครับ ว่าเรื่องอะไรก็ได้ทางด้านการแข่งขันกับประเทศไทย เขาไม่ยอมแพ้เราง่ายๆ ยิงฟันยิ้ม) ผมงงเลยครับ อะไรฟะ ทำไมถึงยอมจำนนง่ายๆ (เคยสนทนากันหลายเรื่องเกี่ยวกะประเทศเขาและเรา มันหาข้อมูลมาหักล้างเราได้ตลอด แล้วฟังขึ้นด้วยสิ) ฟังต่อครับ..... เขาว่าข้าวของเขา อาจจะผลิตได้มากก็จริง แต่คุณภาพตํ่ากว่าของไทย ที่ผลิตออกมา ส่วนใหญ่ก็ส่งออกไปต่างประเทศ ที่กินกันเองในประเทศ ผู้บริโภคส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่มคนจน(เขาว่าอย่างงั้นจริงๆ) ส่วนกลุ่มคนชั้นกลางไปจนถึงกลุ่มคนมีฐานะ ชอบกินข้าวหอมมะลิจาก ไทยแลนด์ ของเราครับ .....ผมว่าหน่วยราชการที่เกี่ยวข้องของบ้านเรา ก็คงจะรู้ข้อมูลนี้อยู่บ้าง แต่ผมไม่รู้เหมือนกันครับว่า เขาจะดำเนินการต่อไปอย่างไร เพื่อจะไปสู้กะคู่แข่งในตลาดโลก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
lenovo
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 23:25:32 »

นั่นเตอะบ้านเราขายที่นาทิ้งให้นายทุนหมดเลยเห็นว่าได้ตังแล้วมาสร้างบ้านกันใหญ่โต  เดวจะกินแหนงเมื่อลูน
tonza26
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 10:44:23 »

เกี่ยวกับ สารเคมีตกค้างต่างหากที่เราเสียเปรียบ ถามชาวนาเวียดนามใช้ปุ๋ยเคมีไหม น้อยนักที่ชาวเวียดนามใช้ปุ๋ยเคมี
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 25 กรกฎาคม 2012, 16:59:45 »

ผมว่าสิ่งที่ควรทำควรดูตอนนี้

ชาวนา : วิธีการทำที่จะลดต้นทุนได้มากที่สุด
รัฐบาล : ลงมาดูแลเรื่อง ปัจจัยการผลิตทั้งหลายเช่น ปุ๋ย ยา บลา ๆๆๆ

ถึงจะทำให้ชาวนาได้และรัฐก็ได้ จะไปสู้กับชาวบ้านก็ได้อีก .. แต่ในความเป็นจริงแล้วคงจะยากที่จะเป็นไปได้ .. ผลประโยชน์ทั้งนั้น  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยค่ะ...

เคยได้ยินไหม...ข้าวเหมือนกัน คุณภาพใกล้เคียงแต่ของเพื่อนบ้านถูกกว่า...
เป็นคุณจะซื้ออะไรล่ะ...ข้าวเวียดนามไม่อร่อยเหรอก็ไม่ใช่

ประเด็นคือเค้าต้องการให้เห็นถึงการแข่งขันในตลาดโลดมันสูงขึ้น...เรามีส่วนแบ่งตลาดมากขึ้น
แต่คุณภาพเรายัง...เหมือนเดิม...
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 11:29:35 »

ส่งออกเป็นที่เท่าไหร่ผมไม่ว่า

ใครเป็นรัฐบาลก็ช่าง

ขอให้พ่อแม่ ญาติพี่น้องของผม ที่ทำนา ขายข้าวได้แพงๆ ก็พอ....

อย่าลดราคาชาวนา แล้วเอาข้าวไปขายได้กำไรเยอะเพื่อพ่อค้าคนกลางเลยคับ...

รับซื้อข้าวจากชาวนา ราคาสูง แล้วเอาข้าวมาขายในประเทศราคาพองามก็พอ

ส่งออกสำคัญแต่สิ่งที่สำคัญคือกำลังใจของชาวนา ขายข้าวได้ตังเยอะ ก็มีรอยยิ้ม

ขายข้าวได้ตังน้อย รอยยิ้มหาย....
ชอบมากครับ
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 26 กรกฎาคม 2012, 16:52:26 »

เสียแชมปแล้วงัยคับ
ประเทศไทยเป็นแชมป์มากี่ชาติแล้วคับ ชาวนารวยขึ้นรึเปล่า
ชาวนาก็จนอยู่เหมือนเดิมเสียแชมป์แล้วชาวนายังจะจนลงอีกเหรอคับ
คัยทำอะไรออกมาก็ต้องการขายให้ได้ราคาดีทั้งนั้น
ส่งออกได้เยอะๆแล้วได้ราคาถูก กับส่งออกน้อยลงแต่ได้ราคาแพงเป็นคุณจะเลือกอันไหน ตกใจ
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 09:23:21 »

ประเทศไทยเป็นแชมป์มากี่ชาติแล้วคับ ชาวนารวยขึ้นรึเปล่า
ชาวนาก็จนอยู่เหมือนเดิมเสียแชมป์แล้วชาวนายังจะจนลงอีกเหรอคับ
คัยทำอะไรออกมาก็ต้องการขายให้ได้ราคาดีทั้งนั้น
ส่งออกได้เยอะๆแล้วได้ราคาถูก กับส่งออกน้อยลงแต่ได้ราคาแพงเป็นคุณจะเลือกอันไหน ตกใจ

ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ...ก็ดีค่ะ ราคาแพงๆ ไม่ต้องส่งออก ขายคนในประเทศนี่แหละ...
นะ...เราก็ไม่เดือดร้อน...มองแค่วงน้อยๆก็พอ...

*** ราคาขายในประเทศ...พองาม ... โลกช่างสวยงามนักแล
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 27 กรกฎาคม 2012, 16:04:26 »

ไม่ได้ว่าอะไรค่ะ...ก็ดีค่ะ ราคาแพงๆ ไม่ต้องส่งออก ขายคนในประเทศนี่แหละ...
นะ...เราก็ไม่เดือดร้อน...มองแค่วงน้อยๆก็พอ...

*** ราคาขายในประเทศ...พองาม ... โลกช่างสวยงามนักแล
ทำไมข้าวราคาแพงส่งออกไม่ได้ครับ
maibox
มัธยม
**

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 10:05:53 »

ทำไว้ไม่ได้ขายครับเพราะจะกินยังไม่พอเลยครับ หนี้นักขนาดถูกแพงปีไหนก็ใช้หนี้เหมือนเดิมสหกรการเกษตรฟาดเรียบ
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 29 กรกฎาคม 2012, 20:24:26 »

รู้ไหมาว่าทำไมชาวนาบ้านเราถึงจน
1.โดนหรอกให้ไปเข้าเป็นสมาชิก ธนาคาร.... ชาวนารู้ดีว่าธนาคารอะไร หรอกให้รวมกลุ่มเข้าสมัครโดยบอกผลตอบแทนต่างๆนาๆ แต่การที่จะเป็นสมาชิกได้ต้องกู้เงินและค้ำกันเองเริ่มจากให้กู วงเงินไม่กี่บาทแต่ต้องกู้บอกว่าสร้างเครดิตเผื่อจำเป็นใช้เงินในวันหน้าแล้วให้ชาวนาเสียดอกเบี้ย ปีต่อไปก็ต้องกู้ กู้ และก็กู้เพิ่มเรื่อยๆพักหลังๆไม่ต้องบังคับกู้เพราะว่าชาวนากู้จนทบตั้นทบดอกจนสลัดหนี้ไม่ไหวจำต้องเป็น ทาสหนี้สินไปจนวันตาย แต่สำหรับรายใหม่ที่สมัครทุกคนก็ต้องกู้เงินเพราะเป็นกฏโดยอ้างว่าเพื่อสร้างเครดิต
2.เมื่อก่อนพอถึงฤดูเก็บเกี่ยวผลผลิต พอเสร็จก็จะถึงช่วงเวลาการใช้หนี้ธนาคารพอดี พ่อค้าคนกลางก็ถือโอกาส กดราคาข้าว เพราะรู้ว่าชาวนาต้องเอาไปใช้หนี้ธนาคาร ชาวนาต้องจำยอมขายไปใช้หนี้ธนาคารเหลือเงินไม่กี่บาทถ้าไม่ส่งก็โดนปรับดอกบางที่โดนปรับเงิน ขายข้าวหมดเล้ายังไม่พอจ่ายธนาคารต้องชื้อข้าวกินอีก บางคนช้ำร้ายโดนยึดที่ทำกิน เงินก็ไม่พอที่จะทำนา ปีต่อไป พอปีหน้าก็กู้อีก โดนกดราคาอีก มันเป็นวงจรอุบาตที่ชาวนาหลงเข้าไปแล้วมันหลุดไม่ได้ เพราะแบบนี้ถึงไม่มีชาวนารุ่นใหม่งัย
พญาสิงห์ ๒
ระดับ ป.ตรี

พอเพียงและเพียงพอ.

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 05:32:48 »

..แค่ปลูกไว้กิน ก็ไม่จน ถ้าปลูกหวังขายจนแน่ สมัยก่อนทำนาเลี้ยงลูกเป็นสิบทำนาปีละครั้งไม่เห็นติดหนี้ สมัยปัจจุบันคนมันโลภมากทำนาปีละ 2 ครั้ง กู้เงิน ธกส. มาลุงทุนสุดท้ายใครได้ ถ้าชาวนา "พอเพียง ก็เพียงพอ ..ทุกวันนี้ทำนา 2 ไร่ ได้กินตลอดทั้งปีไม่เห็นคำว่าจนเลย เชื่อเถอะ

มุ่งมั่นย่อมทำได้ ตั้งใจย่อมสำเร็จ
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 07:31:48 »

ยิ้มกว้างๆ....บ่ดีมาอู้หื้อจาวนาแถวๆบ้านได้ยินเน้อ.....เดี๋ยวเปิ้นจะไค่หัวใส่เอา....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ปัญญาวุฒิ
เดินต่อไป
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 09:14:39 »

การที่เราวิจารณ์ ก็คงขึ้นอยู่กับสื่อที่เรารับมา

เพราะผมดูทั้งสองสื่อ มันก็ออกมาต่างกันมากเหมือนกัน
ต่างฝ่ายต่างมีกราฟ มีหลักฐานต่างๆ มามาแสดง

บล็อกเศรษฐี blogger    แบบบ้านน่ารัก
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 18:59:20 »

การที่เราวิจารณ์ ก็คงขึ้นอยู่กับสื่อที่เรารับมา

เพราะผมดูทั้งสองสื่อ มันก็ออกมาต่างกันมากเหมือนกัน
ต่างฝ่ายต่างมีกราฟ มีหลักฐานต่างๆ มามาแสดง

รอยเตอร์สับเละนโยบายรับจำนำข้าว
.............................................
30 ก.ค. 2555 นักวิเคราะห์รอยเตอร์วิจารณ์นโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลไทยอย่างละเอียดยิบไม่มีชิ้นดี เปรียบเทียบเหมือนคนคิดเลขง่าย ๆ ไม่เป็น สับสนและตรงกันข้ามกันระหว่างคำพูดและการปฏิบัติ แม้ปัญหากำลังท่วมหัวแต่ก็ยังดึงดันทำไม่รู้ไม่ชี้เดินหน้ารับจำนำข้าวต่อไป จนกำลังกลายเป็นปัญหาใหญ่ของประเทศไทยซึ่งแก้ไขได้ยาก

รอยเตอร์ชี้ว่ารัฐบาลไทยต้องใช้เงินอย่างน้อย 20,000 ล้านดอลล่าร์สหรัฐเพื่อรับจำนำข้าวซึ่งแทบจะขายไม่ออกเพราะราคารับจำนำสูงกว่าราคาตลาดโลกถึง 37% อีกทั้งการขายข้าวแบบรัฐต่อรัฐที่รัฐบาลอ้างว่าจะเป็นทางออกนั้นยังไม่มีผลในทางปฏิบัติที่ชัดเจนแม้แต่น้อย

ข้อมูลอ้างอิง :
Reuters : COLUMN-Thailand's oxymoronic rice policy lives on: Clyde Russell
http://in.reuters.co...E8IU0VY20120730
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 18:59:38 »

ยิ้มกว้างๆ....บ่ดีมาอู้หื้อจาวนาแถวๆบ้านได้ยินเน้อ.....เดี๋ยวเปิ้นจะไค่หัวใส่เอา....

รอยเตอร์สับเละนโยบายรับจำนำข้าว
.............................................
30 ก.ค. 2555 นักวิเคราะห์รอยเตอร์วิจารณ์นโยบายจำนำข้าวของรัฐบาลไทยอย่างละเอียดยิบไม่มีชิ้นดี เปรียบเทียบเหมือนคนคิดเลขง่าย ๆ ไม่เป็น สับสนและตรงกันข้ามกันระหว่างคำพูดและการปฏิบัติ แม้ปัญหากำลังท่วมหัวแต่ก็ยังดึงดันทำไม่รู้ไม่ชี้เดินหน้ารับจำนำข้าวต่อไป จนกำลังกลายเป็นปัญหาใหญ่ของประเทศไทยซึ่งแก้ไขได้ยาก

รอยเตอร์ชี้ว่ารัฐบาลไทยต้องใช้เงินอย่างน้อย 20,000 ล้านดอลล่าร์สหรัฐเพื่อรับจำนำข้าวซึ่งแทบจะขายไม่ออกเพราะราคารับจำนำสูงกว่าราคาตลาดโลกถึง 37% อีกทั้งการขายข้าวแบบรัฐต่อรัฐที่รัฐบาลอ้างว่าจะเป็นทางออกนั้นยังไม่มีผลในทางปฏิบัติที่ชัดเจนแม้แต่น้อย

ข้อมูลอ้างอิง :
Reuters : COLUMN-Thailand's oxymoronic rice policy lives on: Clyde Russell
http://in.reuters.co...E8IU0VY20120730
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 19:14:40 »

ทำไมข้าวราคาแพงส่งออกไม่ได้ครับ

ของชนิดเดียวกันคุณภาพไม่ต่างกันมาก แต่ราคาแพงกว่า...จะเลือกอันไหนคะ
pada72
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 19:27:27 »

ไครจะเอาแชมก็เอาไปขอแค่ชาวนาขายข้าวได้ราคาดีๆๆแค่นี้ชาวนาก็พอใจแล้วครับ

จำหน่ายปลาร้าอีสานราคาส่ง โทร 091-8583718 ต่าย
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2012, 19:42:08 »

ยิ้มกว้างๆ...ไม่มีคนพูดถึงนโยบายประกันราคาเลยแฮะ....

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
cr01
มัธยม
**

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2012, 11:29:06 »

ของชนิดเดียวกันคุณภาพไม่ต่างกันมาก แต่ราคาแพงกว่า...จะเลือกอันไหนคะ
คุณซื้อข้าวจากชาวนา 15000 มาขายให้ผมเลยทอดเดียว ผมว่าราคาไม่ต่างกันมากหรอกครับ แต่ขายข้าวในตลาดโลก นะครับ การซื้อขายมันกี่ทอดในระหว่างนั้นใครบ้างที่เอาเปรีัยบ เอากำไรสูงๆ  เราต้องคิดกลับไปหลายๆด้านด้วย ไทยเราขายข้าวไม่ได้ไม่ใช่ไม่เดือดร้อนนะครับ  ผมว่าที่เจ้าของกระทู้ ตั้งหัวข้อมาก็ดีครับ อยากให้คนที่ปลูกข้าวได้คิดพิจารณาที่สำคัญที่ถกกันในนี้มีหลายเรื่องน่าคิดตามเช่น เรื่องการพัฒนาประสิทธิภาพการผลิต คุณภาพข้าว เป็นต้น  ส่วนเรื่องการประกันราคา กับ การจำนำข้าว  ให้พวกนักวิชาเกินเขาถกกันครับ แต่ละอันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน เอามาถกกันมันไม่จบครับ สุดท้ายรัฐก็เอาภาษีไปชดเชยเหมือนกันทั้งสองวิธี  และคนไทยทุกคนมีหน้าที่เสียภาษีเพื่อพัฒนาชาติ และสังคมไทยครับ อย่าคิดมาก
หน้า: 1 2 3 [4] พิมพ์