เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 20 เมษายน 2024, 12:11:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  บ้านใครปลูกข้าว ทำนา หรือให้เช่าที่ทำนา...ดูแนวโน้มด้วยนะ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน บ้านใครปลูกข้าว ทำนา หรือให้เช่าที่ทำนา...ดูแนวโน้มด้วยนะ  (อ่าน 5892 ครั้ง)
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 08:06:02 »

ส่วนตัว อาชีพ "ชาวนา" เป็นอาชีที่เกียรติ และ ความอดทนสูงค่ะ

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
~ Bullet for my Brother ~
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 14:34:10 »

http://www.economist.com/node/21558633
เสียแชมป์ส่งออกข้าวให้อินเดียกะเวียดนามเพราะนโยบายจำนำข้าว...
ก็ดูๆไว้ว่าลู่ทางต่อไปจะทำยังไง...เฮ้อ

อ่านดูแล้วเนื้อหาเขาไม่ได้มุ่งตรงไปที่เสีย champ นะครับ อย่าอ่านแค่หัวข่าว หรืออ่านไม่กี่บรรทัดแล้วสรุป แนะนำให้ใช้ google translate จะได้เข้าใจ

เนื้อหาคือรัฐบาลต่อตรงกับชาวนาเพื่อให้ได้ราคาสูงสุด
เพื่อที่จะตัดพ่อค้าคนกลาง โดยให้ราคาไว้สูงและชาวนาก็พอใจกับราคานั้น
ราคาดีกว่าเมื่อก่อนแน่นนอนครับ เพื่ออะไรรู้ใหม เพื่อให้เกิดกำลังซื้อ
เมื่อเกิดกำลังซื้อ ชาวนาก็มีเงินหมุนเวียน ธุรกิจรถก็ได้ขาย เสื้อผ้าก็ได้ขาย ส่งลูกเรียนได้สบายขึ้น ในส่วนที่เสียแชมป์ก็คือว่า ราคามันแพงขึ้น แต่เราควรเป็นคนเริ่มตั้งราคาให้ได้ราคา ไม่ใช่ว่าขายแสนถูก เอาข้าวเป็นตันแลก iphone ได้เครื่องเดียว มันต้องคิดใหม่ทำใหม่
ที่ผ่านมาชาวนายากจน ไม่มีแม้แต่เงินซื้อปุ๋ย ต้องไปขอกู้จากเงินนอกระบบ แต่เดี๋ยวนี้ เขาจะมีบัตรเกษตรไว้คอยช่วยเหลือแล้วหละ กองทุนหมู่บ้านก็มี ไม่เหมือนเมื่อก่อนสมัยก่อนหรอก แล้วสมัยก่อนทำไมคุณไม่ออกมาพูด ยุคก่อนๆ อะ หรือกำลังหัดเป็นนักวิเคราห์เนี่ย...

ผมเห็นด้วยนะ เราควรมามุ่งสนใจการพัฒนาพันธุ์ข้าวให้ได้คุณภาพสูง ไม่ใช่เอาไปขายๆๆ ของไม่มีคุณภาพ ไม่อร่อย แถมอย่าลืมคู่แข่งเราเยอะ จีน อินเดีย เวียดนาม พม่า ลาว เขมร ไม่ใช่มีชาติเราชาติเดียวปลูกข้าวเป็น อย่าลืม ที่เป็นแชมป์น่ะแน่ใจแล้วเหรอว่าประเทศเค้ามีข้าวพอกิน อินเดียลองไปดูสิ ทำไมมีสลัม มีย่านสกปรก น่ากัวกว่าไทยอีก เวียดนามทำไมยังตามหลังเราทั้งๆที่เค้าส่งข้าวแซงเราไปได้แล้ว เลิกเอาแต่ส่งๆๆ แล้วหันมาดูคนในชาติเรา เราอิ่มท้อง อิ่มปาก แล้วมีเหลือพอส่งไปขายเอาเข้าประเทศหรือยัง? ไม่ใช่เราไปเลี้ยงชาติอื่นอย่างเดียว แล้วก็มาบ่นว่าข้าวแพงๆ ผมเบื่อที่ชาติที่ถูกยกย่องว่าเป็นชาติดินดี น้ำอุดม ข้าวปลาธัญญาหารมีมากล้น แต่ทำไมคนในชาติเราต้องซื้อข้าวกินแพง ทีIphone ไอแพด เครื่องหมื่นสองหมื่น ซื้อเข้าไปได้ ถามหน่อย ซื้อมานี้มันทำเงินคืนให้คุณได้เท่าไหร่ มันทำให้คุณมีรายจ่ายหรือมีรายได้ แล้วฐานะคุณสมควรมีมันหรือเปล่า อย่าเอาแต่อ้างว่าความสุขฉัน อย่ามายุ่ง เพราะผมเห็นว่าคนพวกนี้เห็นแก่ตัวมาก ไม่ใช่พวกนี้เหรอที่ชอบมาด่ามาว่าของแพง ข้าวแพง ทั้งๆที่พวกคุณไม่เคยสนใจจะยกระดับชีวิตคนในชาติ แต่กลับเอาของตัวเองไปถวายให้คนอื่นเพื่อแลกกับไอโฟน ของแบรนเนมแสนแพง แต่กลับไม่มีข้าวจะกินไปวันๆ เลิกนิสัยสิ้นเปลืองดีกว่าคับ แล้วมาช่วยคนในชาติให้รอดก่อนไปช่วยคนชาติอื่น ทำได้แบบนี้ คำว่าร่ำรวยมันไม่มีหนีไปไหนหรอก

ตามนี้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tiger-red
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 15:58:27 »

ส่งออกก็สำคัญ ถ้าเป็นผู้ค้าขายจะรู้ถ้าท่านซื้อเก็บอย่างเดี่ยวแต่ไม่ระบายออกปีหน้าก็ซื้อ
ไม่ได้แล้วเพราะมันเต็ม คราวนี้ชาวนาจะหนาวราคาก็จะตก แต่ปุ๋ยกับยาแพง  แล้วที่ท่านบอกให้ชาวนารวย ๆ นั้นน๊ะเพราะรัฐบาลเอาเงินของพวกเรานี้แหละไปให้ ถ้ารัฐบาลเก่งจริงต้องทำตลาดขายข้าวให้ได้สมราคาคุยไว้ด้วยไม่ใช่แต่จะมั่วหาเหตุผลมากลบ
natwat
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 16:40:41 »

เมื่อก่อน มีประกันราคาข้าว  ข้าวได้ราคาดีระดับหนึ่ง  เดี๋ยวนี้เป็นจำนำข้าว  ก็กำลังดูว่าจะเป็นอย่างไร แต่ที่ทำมาครั้งก่อน  ป่วนน่าดู  สาเหตุที่ต้องแชมป์เพราะ
1. ผลผลิตตกต่ำ  (อัตราผลผลิตต่อไร่ ต่ำลง)
2. ดินเสื่อมคุณภาพ
3. ไม่ปรับปรุงพันธุ์ข้าว
4. ประสบปัญหาแมลง /โรคระบาด
5. ระบบรับซื้อไม่ดีเท่าที่ควร  พ่อค้าคนกลางรับซื้อราคาต่ำ (ดีว่า ขณะนี้มีสหกรณ์การเกษตรเข้ามารับซื้อ เมื่อก่อนเป็นพ่อค้าเร่  ที่คอยกดราคารับซื้อต่ำ  ทำให้ชาวนาได้ราคาไม่ยุติธรรม)
6. มีการใช้ยาฆ่าแมลง/สารเคมีมากเกินไป
7. ขาดแคลนน้ำ
คนปีมะ
ชั้นประถม
*

ฝันหื้อใกล๋ ไปหื้อเถิง คือลูกป่อจายตัวจริง

« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 21 กรกฎาคม 2012, 21:30:41 »

ถูกต้องครับชาวนาต้องเป็นผู้กำหนดราคาถึงจะถูก
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2012, 23:14:28 »

จขกท.เงียบไป.....

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 10:00:24 »

ยิงฟันยิ้ม

นึกถึงเรื่องแบทแมนขึ้นมาทันที...

ชาวนากำหนดราคา...ข้าวไม่ใช่ทรัพยากรที่ใช้แล้วหมด เหมือนน้ำมัน แม้จะเป็นอาชีพที่สำคัญของไทย
แต่ต้องออกมาดูตลาดโลกบ้าง...

ถ้าข้าวใช้แล้วหมดเหมือนน้ำมัน...ก็ว่าไปอย่าง แต่นี่เราไม่ได้มีการรวมตัวเหมือน OPEC นะ...

ถ้าอยากให้ชาวนามีรายได้ดี มีกำไร ภาครัฐควรส่งเสริมด้านราคาปุ๋ย ความรู้เรื่องดิน ดูแลด้านที่ดินที่ทำนาให้ชาวบ้าน...ไม่ใช่ใช้วิธีปั่นราคาข้าวให้ดีใจชั่วขณะ...สุดท้ายรัฐไม่มีเงินรับจำนำ ขายออกก็ไม่ได้ โครงการนี้จะไปได้สักกี่น้ำ...ความเดือดร้อนตามมาอีกกี่ปัญหา...

http://www.rakbankerd.com/agriculture/print.php?id=4246&s=tblrice
ลองดูข่าวนี้ดู...

ep24
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 15:56:44 »

อั้ยย่่ะ ยิงฟันยิ้ม... อยากให้รู้จัง ว่าไอ้องค์การที่รวมกลุ่มคล้ายๆโอเปกอะนะ มันเคยมีน่ะ ที่เขาเรียกว่าองค์การกลุ่มประเทศค้าข้าว (ORCE) ใครก็ไม่รู้เป็นคนก่อตั้งขึ้นมา ตั้งเพื่ออะไร ลองไปทำการบ้าน ไม่อยากพูดชื่อ เดี๋ยวเขาหาว่าเราเอาชื่อเขามาอวยกันอีก ลองไปหาดู ถ้าเขาไม่โดน ไอ้พวกระยำมะ..มา มายึดอำนาจปี49เสียก่อน ชาวนาคงจะมีชีวิตที่ดีขึ้นกว่านี้แน่นอน ไม่เอาล่ะ เดี๋ยวเข้าการเมืองจะกลายเป็นเอียงอีก ยิงฟันยิ้ม แต่มิตรรักแฟนเพลงไม่ต้องห่วงนะครับ กัมปูเจีย น้องรัก กำลังจะสานต่อโครงการนี้แล้ว (ORCE)555+++ สบายใจไทยแลนด์..... ยิงฟันยิ้ม
Angellaz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:40:09 »

อั้ยย่่ะ ยิงฟันยิ้ม... อยากให้รู้จัง ว่าไอ้องค์การที่รวมกลุ่มคล้ายๆโอเปกอะนะ มันเคยมีน่ะ ที่เขาเรียกว่าองค์การกลุ่มประเทศค้าข้าว (ORCE) ใครก็ไม่รู้เป็นคนก่อตั้งขึ้นมา ตั้งเพื่ออะไร ลองไปทำการบ้าน ไม่อยากพูดชื่อ เดี๋ยวเขาหาว่าเราเอาชื่อเขามาอวยกันอีก ลองไปหาดู ถ้าเขาไม่โดน ไอ้พวกระยำมะ..มา มายึดอำนาจปี49เสียก่อน ชาวนาคงจะมีชีวิตที่ดีขึ้นกว่านี้แน่นอน ไม่เอาล่ะ เดี๋ยวเข้าการเมืองจะกลายเป็นเอียงอีก ยิงฟันยิ้ม แต่มิตรรักแฟนเพลงไม่ต้องห่วงนะครับ กัมปูเจีย น้องรัก กำลังจะสานต่อโครงการนี้แล้ว (ORCE)555+++ สบายใจไทยแลนด์..... ยิงฟันยิ้ม

เหอๆ...อะไรที่มันลอยอยู่ในอากาศจะเอามาพูดทำไม...ถ้าแบบนั้น ถ้าแบบนี้...
นี่มันปีมะโว้แล้ว...เน้นย้ำก่อตั้งคนละจุดประสงค์...

ใกล้จะวันเกิดแล้ว...ว่าจะหาชุดดำใส่ซะหน่อย...

I LOVE soldiers (^O^)
Ironmaiden
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:49:04 »

ฮ่าฮ่า...ขอให้ได้เฉียดซักหน่อยก้ดีน๊อท่าน..
แต่จะว่าไปแล้ว...ORCE โตยาก...อย่าลืมว่าไอ้พวกมหาอำนาจมันเอานิวเคลียจ่อคอหอยเรา(อาเซียน) หากเรา(อาเซียน)ขายข้าวแพง รับรองโลกทั้งโลกปั่นป่วน พวกหรั่งตาน้ำข้าวมันไม่ยอมหรอก...เรื่องนี้มันใหญ่เกินการเมืองไทยจะเอื้อมถึงครับ...
ep24
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:51:27 »

อื่ม.... ก็จริง อะนะครับ มันก็แค่อากาศ จะเอามาพูดทำไม ก็แค่อยากระบายว่า มันไม่น่าเลย  รัฐบาลนั้น โอกาสก็มี แต่ทำไม่ได้(เพราะเหตุใดหว่า..)....กระทู้นี้  ขอไว้ทุกข์ให้ปัญญาชนไทย(บางคน)ด้วยครับ คิดได้เท่านี้เจริญ ฮวบๆๆ นะครับ ใกล้จะวันเกิดคุณ สุขสันต์ วันเกิดนะครับ จุ๊บๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:56:13 »

อยากรู้  ว่าที่ๆตอบมามีใครเป็นคนทำนาบ้างครับ

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
ep24
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 16:58:36 »

ฮ่าฮ่า...ขอให้ได้เฉียดซักหน่อยก้ดีน๊อท่าน..
แต่จะว่าไปแล้ว...ORCE โตยาก...อย่าลืมว่าไอ้พวกมหาอำนาจมันเอานิวเคลียจ่อคอหอยเรา(อาเซียน) หากเรา(อาเซียน)ขายข้าวแพง รับรองโลกทั้งโลกปั่นป่วน พวกหรั่งตาน้ำข้าวมันไม่ยอมหรอก...เรื่องนี้มันใหญ่เกินการเมืองไทยจะเอื้อมถึงครับ...
แค่เห็นหัวกระทู้ มันก็ หมิ่นแหม่การเมืองแล้วครับท่านIronmaiden ถ้าเอยชื่อ เดี๋ยวหาว่าเป็นขี้ข้าเขาอีก ...ปัญหาที่ว่าเพราะ ไอ้ความกลัว ปัญหาที่ท่านว่านั้นแหละ ผมว่าถ้าเขา(คนที่คุณก็รู้ว่าเป็นใคร...อะแฮ่ม..เอาซะหน่อย) ไม่ได้โดนยึดอำนาจ คุณว่าคนที่คุณก็รู้ว่าเป็นใคร ทำได้ไหมครับ .....แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ ยิงฟันยิ้ม
ep24
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 17:01:11 »

อยากรู้  ว่าที่ๆตอบมามีใครเป็นคนทำนาบ้างครับ
เมื่อก่อนใช่ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 17:01:52 »

อื่ม.... ก็จริง อะนะครับ มันก็แค่อากาศ จะเอามาพูดทำไม ก็แค่อยากระบายว่า มันไม่น่าเลย  รัฐบาลนั้น โอกาสก็มี แต่ทำไม่ได้(เพราะเหตุใดหว่า..)....กระทู้นี้  ขอไว้ทุกข์ให้ปัญญาชนไทย(บางคน)ด้วยครับ คิดได้เท่านี้เจริญ ฮวบๆๆ นะครับ ใกล้จะวันเกิดคุณ สุขสันต์ วันเกิดนะครับ จุ๊บๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
555ไม่แดงเลยนะท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ep24
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 17:04:47 »

อื่ม.... ก็จริง อะนะครับ มันก็แค่อากาศ จะเอามาพูดทำไม ก็แค่อยากระบายว่า มันไม่น่าเลย  รัฐบาลนั้น โอกาสก็มี แต่ทำไม่ได้(เพราะเหตุใดหว่า..)....กระทู้นี้  ขอไว้ทุกข์ให้ปัญญาชนไทย(บางคน)ด้วยครับ คิดได้เท่านี้เจริญ ฮวบๆๆ นะครับ ใกล้จะวันเกิดคุณ สุขสันต์ วันเกิดนะครับ จุ๊บๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
555ไม่แดงเลยนะท่าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ท่านดูตั้งนาน ยังไม่รู้หรอ ว่าผมแดง 555+++
ep24
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 17:07:45 »

ถ้าใครว่าเป็นกลางเรื่องการเมือง ช่วยชำแหละ ทั้งฝ่ายแดง เหลือง หรือ สลิ่มให้ทีครับ แต่ถ้าเป็นกลาง(ใจใคร) ก็แสดงได้นะครับ เดี๋ยวก็รู้ ว่ากลางกันแบบไหน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ep24
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 17:11:12 »

โห้....เชื่อเลยเว้ยเฮ้ย..... เฉียดไม่ได้เลย กับ ทักษิณ กับ เพื่อไทย ถ้าพูดเป็นบวก อะไรก็ไม่ได้ ว่างั้น.. ยิงฟันยิ้ม
ohio888
มัธยม
**

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 18:25:27 »

คิดได้เท่านี้ คิดได้เท่านี้

อย่าคลั่งชาติจนมากไป
ประเทศไทยยังมีขอทาน
(อย่าโลกสวย)
vew55
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2012, 22:38:14 »

ถูกต้องคับข้าวใช้ไม่หมดเหมือนน้ำมันเหมือน จขกท ว่า แต่ต้องดูด้วยว่า ด้วยสภาพพอากาศแบบนี้อีกหลายปีข้างหน้าชาวนาจะปลูกข้าวได้เยอะไหมอีกอย่างอีกไม่นาน อาชีพชาวนาปลูกข้าวขายก็จะเป็นอาชีพที่สาบสูญไปจากสังคมไทยมีแต่คนปลูกเพื่อกินภายในครอบครัว คนบ้านนอกไม่เดือดร้อนหรอกคับเขาปลูกกินเองคนเดือดร้อนก็คือคนในเมืองไม่เชื่อคอยดู ทุกวันผมก็กินข้าวจากบ้านถ้าชื้อมากินก็แพง ปีหน้าว่าจะทำแค่5ไร่พอแค่พอกินกันไนครอบครัวที่เหลือก็ให้คนอื่นเขาเช่าทำไม่ต้องคิดว่าเขาจะเอาออกมาขายคนที่เช่าเขาก็ต้องเก็ยไว้กินเหลือขายนิดหน่อย คอยดูชักวันคนไทยจะไปชื้อข้าวต่างประเทศมากิน ทุกวันนี้ขอให้ขายข้าวได้ราคาแพงๆก้พอ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์