เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 เมษายน 2024, 23:34:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำเร่ืองปรินเตอร์ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำเร่ืองปรินเตอร์ครับ  (อ่าน 6122 ครั้ง)
tui911
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 18:51:55 »

เอามาใช้งานปริ้นรูปสี หน้าปก ใช้ของย่ีห้ออะไรดีครับที่
ราคาเบา สีออกมาสวย และ ท่ีสำคัญหมึกไม่แพงทนทาน
ใช้งานได้นาน สมมติเราซื้อแบบท่ีมีอิงค์แทงค์เน่ียสีมันจะ
เพ้ียนไปหรือป่าวครับ ขอบคืณสำหรับทุกคำตอบครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 19:22:27 »

CANON PIXMA IP 3680 ติดแทงก์ ปริ้นคมขนาดครับ  ยิ้มกว้างๆ  แต่เอาไว้ทำมาหากิน ก่อบ่เปิงก้าครับ

ติดแทงก์ สีไม่เพี้ยนครับ

* A0023855_01OK_BIG_1.jpg (22.92 KB, 500x500 - ดู 1218 ครั้ง.)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 กรกฎาคม 2010, 19:27:18 »

canon mp258 ก็ดีครับ มัลติฟังชั่น สแกนได้ด้วย

tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 17:04:43 »

CANON PIXMA IP 3680 ติดแทงก์ ปริ้นคมขนาดครับ  ยิ้มกว้างๆ  แต่เอาไว้ทำมาหากิน ก่อบ่เปิงก้าครับ

ท่ีว่าบ่เปิงคือยังไงครับ ไม่เข้าใจ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 17:40:41 »

ท่ีว่าบ่เปิงคือยังไงครับ ไม่เข้าใจ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ราคาหน้าเวป DN อยู่ที่ 2410 ครับ บ่รวมติดแทงก์หนา

ที่ว่าเอาไปทำมาหากินบ่เปิง หมายถึง บ่เหมาะสำหรับจะเอาไว้ปริ้นรูปขาย เพราะเครื่องยังมีข้อจำกัดอยู่บ้างครับ เพราะเป็นปริ้นรุ่นเล็ก แต่โดยรวม ปริ้นไม่เพี้ยน ปริ้นไว แล้วก็ชัดด้วยครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 18:23:47 »

ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ

ราคาหน้าเวป DN อยู่ที่ 2410 ครับ บ่รวมติดแทงก์หนา

ที่ว่าเอาไปทำมาหากินบ่เปิง หมายถึง บ่เหมาะสำหรับจะเอาไว้ปริ้นรูปขาย เพราะเครื่องยังมีข้อจำกัดอยู่บ้างครับ เพราะเป็นปริ้นรุ่นเล็ก แต่โดยรวม ปริ้นไม่เพี้ยน ปริ้นไว แล้วก็ชัดด้วยครับ
tui911
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2010, 20:15:26 »

อีกนิดครับ หมึกท่ีติดมากับแทงค์ท่ีเราติดเพิ่มนี่ปรินรูปบนกระดาษมันไม่ได้ใช่ป่าวครับ
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 สิงหาคม 2010, 15:39:25 »

อีกนิดครับ หมึกท่ีติดมากับแทงค์ท่ีเราติดเพิ่มนี่ปรินรูปบนกระดาษมันไม่ได้ใช่ป่าวครับ

กระดาษโฟโต้ได้ครับ แต่กระดาษมัน เลอะแน่ครับ

อยู่ที่ว่ากระดาษจะซับหมึกได้ดีเท่าไหร่ครับ

GOLDEN RIVER
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 03 สิงหาคม 2010, 21:01:56 »

ขอเอาประสบการณ์การใช้งานมาแชร์ให้ฟังนะครับ
    *เครื่องปริ้นท์ ที่นิยมใช้กันทั่วไปเป็นเครื่อง อิงค์เจ็ท ผมเคยใช้ทั้ง Epson , HP , Canon 
    * เครื่อง epson ปริ้นท์สวย แต่ช้า มักมีปัญหาหัวตัน และตัองใช้ที่เคลียร์ตลับหมึก เดี๋ยวนี้เขาติดที่เคลียร์ พร้อมชุดแท้งค์ แต่ผมว่ายังมีปัญหาเยอะมากอยู่ครับ ผมมีอยู่เครื่องหนึ่ง รุ่น T 1110 ปริ้นท์ได้ถึงขนาด กระดาษ A3  ยังปวดหัวอยู่เลย คือ เคลียร์ตลับหมึกเสร็จ ปิดเครื่อง พอเปิดใหม่ ไฟแดงขึ้นอีกแล้ว ต้องเคลียร์ใหม่ทุกครั้ง ตอนนี้มาเจอปัญหาซับหมึกเต็มอีก ไฟกระพริบตลอด ยังไม่ได้เคลียร์เลย
     **  เครื่อง HP ปริ้นท์สวย คมชัด แต่เวลาตลับเสีย จะแพงมาก ไม่คุ้มที่จะซื้อตลับใหม่ ไม่ค่อยเห็นใครใช้ HP ติดแท้งค์ครับ  ผมเคยใช้ HP BUSSINESS 1000 ติดแท้งค์ ตอนนี้เจ๊งไปแล้ว เก็บซากไว้หลังบ้านเผื่ออารมณ์ดีอาจแกะมาซ่อมใช้ได้อีก
     *** เครื่อง Canon ปริ้นท์ได้เร็ว คุณภาพใช้ได้ มีปัญหาเรื่องหัวพ่นอุดตันบ้างเหมือนกัน   ผมใช้ canon IP 1980 (ติดแท้งค์) ตอนนี้น่าจะหมดรุ่นแล้ว ใช้ดีมาก กับ รุ่น IP 2270  ติดแท้งค์ เพิ่งซื้อมาราคาอยู่ที่ 1000 แก่ๆ ถึง 2000 ต้นๆ แล้วแต่ร้านครับ 
     **** เครื่องอิงค์เจ็ท ปริ้นท์ลงกระดาษโฟโต้ โดนแดดโดนลม ทิ้งไว้ซักเดือน สองเดือนสีจะซีดครับ   แต่ถ้าปริ้นท์หน้าปกกระดาษธรรมดา ไม่ค่อยซีดนะ เพียงแต่มันกันน้ำไม่ได้  หากจะปรินท์ลงบนกระดาษมัน พวกกระดาษอาร์ตมันไม่ได้ครับ   
     *****ถ้าจะปรินท์ลงกระดาษอาร์ทมัน ต้องใช้เครื่องปรินท์เลเซอร์สี ครับ แต่หมึกเลเซอร์แพงกว่ามาก สีสวย กันน้ำได้  ผมใช้เครื่อง Fujixerox DocuPrint C1110 อยู่ ซื้อมา 8-9 พันบาท  ตอนนี้หมึกสีหมด ยังหาเงินเติมอยู่เหมือนกัน ปรินท์รูปลงกระดาษอาร์ตมัน สียังกะเอาไปอัดรูปมาเลยครับ 
     ****** ลองตัดสินใจดูครับ เลือกให้เหมาะกับการใช้งานของเรา
หน้า: [1] พิมพ์