เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 17:05:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 1116 ครั้ง)
triton02
่K-1
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 16:03:05 »

พอดีโน้ตบุคลงโปรแกรม วินโดว์XPไว้ ไดร์ว D ผมเก็บข้อมูลใว้เยอะเกือบเต็ม แต่ว่าไดร์ว C ยังเหลืออีกเยอะมาก จะเอาข้อมูลมาลงก็กลัวว่าเกิดคอมเสียขึ้นมา ลงโปรแกรมใหม่ก็กลัวว่าข้อมูลจะหายไปด้วย ก็เลยอยากจะแบ่งไฟล์จากไดร์ว C มา D อีกแต่ทำไม่เป็น ข้อวิธีทำ หรือคำแนะนำ หรือถ้ามีโปรแกรมแบ่งก็ขอโหลดด้วยนะครับ ขอขอบคุณมาล่วงหน้าครับ
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 16:09:45 »

น่าจะหมายถึง แบ่งพื้นที่จาก Drive C มาให้ Drive D ใช่มั้ยครับ

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 19:10:43 »

งานใหญ่เลยนะ ....... เพราะ primary partition แบ่งไม่ได้  แลบลิ้น

ต้องก๊อปข้อมูลออก ....... แล้ววาง part ใหม่ แล้วลงวินโดวส์ใหม่อีกที

แต่ถ้าง่ายกว่านั้น ก็ลบ C: ในขั้นตอนลงวินโดวส์ XP แล้วแบ่ง part ใหม่ (แต่วิธีนี้ C D มันจะมั่วไปหมด ไม่สวยงาม)

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 10:00:42 »

ไม่เป็นไร ทำได้ แต่ต้องเหลือพื้นที่ใน C: แยะๆจริงๆ มากๆ เพราะ จะมีผลกับเวลาที่ใช้ด้วยครับ ไม่ใช่ว่าอะไรก็ง่ายไปหมดนะครับ (ผมทำง่ายเลย) แต่มันจะนานเท่านั้นเองครับ (ถึงเหลือไม่มากก็ทำได้ ผมมีวิธีลัด และสูตรอีกมากมาย) สนใจมะจะสอนให้ ถ้าเอาเข้าร้านให้เขาทำให้ก็ 100 200 ผมขอค่าครูแค่ 280 พอ(ปกติ4 500) พร้อมโปรแกรม และวิธีทำให้สำเร็จผล(คำตอบเดียวคือต้องได้เท่านั้น) อย่างน้อย3วิธีใหญ่ๆ รายละเอียดครบ แน่น เพราะจะโม้ให้ฟังอีกยาว อิอิ ยกมาเลย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 20:11:57 »

เอาง่ายที่สุดนะครับ
ลดพื้นที่ C: ลง
แบ่งเป็นอีกไดฟ์ เพื่อเก็บข้อมูล
เพราะถ้าแบ่งไปให้กับ D: เลยสามารถทำได้นะครับ แต่มันจะช้ามากเพราะมันมีข้อมูลอยู่แล้วถ้าต้อง move ข้อมูลย้ายไปมาด้วยครับ ถ้า d: ไม่มีข้อมูลเลยก็เร็วครับ
แต่ว่าถ้าไฟดับกลางคันก็หายหมดครับ ทั้งหมดนี้ใช้โปแกรม partition wizard ครับ ลองโหลดตัวฟรีมาใช้ดูนะครับ เอาแบบแรกดีกว่านะครับ แบ่งเพิ่มอีกไดฟ์เพื่อเก็บข้อมูลโดยแบ่งพื้นที่ c: มานะครับ

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 21:11:08 »

สรุบไปเลยดีกว่าครับ ว่าไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นก็ได้ ง่ายกว่านะ อิอิ (ไม่ได้กวนเน้อ)
ผมหมายถึง D: เต็ม ก็เก็บ C: ตามได้เป็นปกติ ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวน ไม่ต้องแบ่งให้ยุ่งยากแล้ว เพราะถึงยังไง ถ้าฝากผมดูแล รับรองข้อมูลไม่หายอยู่แล้วครับ ไม่ว่าข้อมูล ภาพ หนังโอ๊ะ จะอยู่ใน C ก็ตาม และเวลา ไดร์ C: เสีย จริงๆมันก็เป็นที่ windows ครับไม่ได้หมายถึงไดร์ C: จริงจะเสีย หรืออาจแค่ boot ไม่เข้าไดร์ C เท่านั้น ไม่ต้องกังวนใจมาก ถ้าไม่ใช่ช่างก็มักวิตกจริตเป็นธรรมดา ถ้าเสียจริงมันก็คือเสียทั้ง HD เลย คือเสียทั้งลูกยังไงทุกไดร์ก็เข้าไม่ได้ มักเป็นเมื่อหมดอายุ หรือตกหล่น ฟ้าฝ่า เป็นต้น อิอิ

ยังไงก็ฝากปลาย่างอันมีค่าไว้กับแมวอย่างผมก็ได้นะครับ อุ่ย HD ไว้กับช่างก็ได้ครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
CZ452
ชั้นประถม
*

หิ่งห้อย

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 21:35:00 »

ทำได้เหมือนกันครับ โดยไม่ต้องลงwindowsใหม่สามารถดึงเพิ่มไดร์ได้โดยใช้โปรแกรมช่วย แต่จะใช้เวลานานมาก(เพราะเท่าที่ฟังดูไดร์ของท่านมีข้อมูลมาก) และข้อมูลก็ไม่หายด้วย  แต่ไม่รับรองความปลอดภัยต่อข้อมูลนะเพราะต้องใช้เวลานานหลาย ชม. เกิดว่าระหว่างทำเกิดไฟดับ แบตหมด เครื่องดับ เครื่องแฮ้ง เหล่านี้อาจทำให้ข้อมูลเสียหายได้นะ ทางทีดี เก็บไว้ในไดร์Cก็ได้ถ้ามีพื้นที่เยอะจริง หากเกิดวินโดร์ล้มก็ให้ช่างbackupข้อมูลไว้ให้ก็ได้ หรือไมก็ลบข้อมูลที่ไม่จำเป็นในไดร์Dทิ้งบ้างเพื่อที่จะให้มีพื้นที่ว่าง หรือถ้ามีงบพอก็หา hdd box สักตัวไว้เก็บสำรองข้อมูล  (อีกอย่าง อย่าลืมนะครับว่าถ้าเก็บข้อมูลที่สำคัญไว้มากๆเกิดฮาร์ดดิชเสียขึ้นมาก็เอาอะไรออกมาไม่ได้สักอย่างเหมือนกันนะครับ  นอกเสียจากจะส่งเข้าห้องแลปให้เข้ากู้ให้แต่ก็ไม่คุ้มกับค่าใช้จ่าย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 21:37:26 โดย CZ452 » IP : บันทึกการเข้า
numniang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 22:09:00 »

เจอมา แต่บอกก่อนไม่เคยใช้เหมือนกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.munload.net/board/index.php?topic=109361.0
triton02
่K-1
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 23:34:06 »

ต้องขอขอบคุณทุกกระทู้และทุกคำแนะนำที่ตอบมา โดยเฉพาะของ " น้องนางบ้านนา " ทำตามนั้นแบ่งได้แล้วครับ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีของเชียงรายโฟกัสด้วยครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2012, 00:43:03 »

สุดท้าย ผมแบ่งอย่างไรก็ไม่พออยู่ดี 555 ต้องซื้อเพิ่มดีที่สุด อย่างที่หลายคนแนะนำ เพราะมนุตย์คอมไม่เคยพอ (ในการเก็บภาพ หนัง เพลง เกม อื่นๆ)

คำเตือน อย่าแบ่งเอาพื้นที่ใน C: ไปใช้เป็นไดร์อื่นมากเกินไป เพราะ เวลาติดตั้งโปรแกรม เกมจะไม่พอ หรือโหลด หรือ แตกไฟล์อะไรแยะๆ มันก็จะใช้พื้นที่ใน C: เป็นหลัก เดี๋ยวจะได้แบ่งไป แบ่งมา เสียเวลาอีก แต่ผมชอบวิธีที่บางท่านแนะนำนะครับ ไวดีไม่เสียเวลา ก็ให้แบ่งมันเป็น E: ไปเลยเป็นต้น

หน้า: [1] พิมพ์