เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 14:20:54
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คุณเชื่อเรื่อง ไสยศาสตร์ เครื่องรางของขลัง กันมั้ย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คุณเชื่อเรื่อง ไสยศาสตร์ เครื่องรางของขลัง กันมั้ย  (อ่าน 1249 ครั้ง)
yaionchaina
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 00:08:32 »

ในที่นี้กล่าวถึง พวกเครื่องรางของขลังนะครับ ไม่เกี่ยวกับพิธีทางเสน่ห์หรือเล่นของ
..
      วัตถุมงคลเหล่านี้อยู่คู่กับคนไทยมานาน และน่าจะอยู่ต่อไปอีกนาน  ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่เมื่อก่อน  ไม่เชื่อพวกเหล่านี้ เฉยๆนะ ไม่ได้สนใจ แต่มันมีเหตุการณ์บางอย่างทำให้เข้ามาผูกพันธ์ จากหนึ่ง เป็นสอง จากสองเป็นเกือบร้อย สำหรับกุมารทอง และวัตถุมงคลหลายๆอย่าง

แต่ก็มีหลายๆคนนะ ที่มักบอกว่า งมงาย ไร้สาระบ้าง แต่ผมคิดว่า ตั้งแต่ผมมี ผมมีชีวิตดีขึ้นเรื่อยๆ  จากอดีต ผมก็เป็นเด็กบ้านนอกคอกนาคนหนึ่ง เรียนก็หยุดๆเรียนๆ ต้องหยุดหนึ่งปีออกทำงานหาเงินเพื่อเรียนต่อตลอด แม่มีอาชีพรับจ้างเลี้ยงเป็ดไร่ทุ่ง พ่อก็รับจ้างทั่วไป เกี่ยวกับนา ผมเรียนแค่ปวช.. ก็เป็นลูกจ้างตลอด จนกระทั่ง ได้รักยมจากพระธุดงค์มาคู่แรก...(รับจากร้านที่ต่างจังหวัด ผมทำของเค้าหล่นแตก(แค่ขอดู) เลยต้องเช่าตอนนั้น แต่ใจก็อยากได้) ชีวิตผมดีขึ้นมาก จากลูกจ้าง เก็บเงินได้เปิดร้านขายของแต่งบ้าน สามเดือน ผมขยายอีกสาขา จนร้านเปิดแรกๆตกใจและอิจฉา พอเก็บเงินได้ก้อนหนึ่งก็เลิกขายเบื่อพวกอิจฉาและเล่นถล่มราคา ก็ขยับขยายมาเปิดร้านอาหารเมืองจีน ตอนนี้มีสองสาขา มีรายได้ ห้าหลักต่อวัน การเป็นอยู่ดีขึ้นมาก ตอนนี้ก็กำลังจะไปซื้อบ้านที่เชียงรายสิ้นเดือนนี้ แต่อนาคตเป็นอย่างไรก็ว่ากันอีกที ตอนนี้อายุ สามสิบเอ็ดเอง ถือว่าเหนื่อยและกำลังสนุกกับงาน กับการดูแลชีวิตลูกน้องเกือบเจ็ดสิบคน ปวดหัวพอสมควร 

อันนี้ก็แค่คร่าวๆที่ผมบูชามา ไม่รู้ว่ามีคนที่เชื่อและบูชาสิ่งเหล่านี้บ้างมั้ยครับ มาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ(ผมไม่มีวิชาอาคมนะครับ)

* DSC05578.JPG (138.12 KB, 640x480 - ดู 294 ครั้ง.)
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 00:24:13 »

เราก็เชื่อน่ะค่ะ  แต่ยังไม่มีเครื่องรางอะไร ;Dส่วนมากก็ขอพรธรรมดาค่ะ ใจหนึ่งอยากบูชากุมาณทองน่ะค่ะ แต่ไปเห็นข่าวก็เลยไม่อยากมีแล้วอ่ะค่ะ สงสารเค้า

poupoushop.com
~..Rose Apple..~
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

แม่ค้า-คนเชียงใหม่.

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 00:50:14 »

เชื่อค่ะ  มีคนที่รู้จักบูชากุมารทองอยู่  เห็นกิจการเขาเจริญก้าวหน้าดีมากๆ  ฉันอยากเลี้ยงเหมือนกันแต่แม่ไม่ชอบ  เลยไม่อยากขัดใจ ยิ้มกว้างๆ

ชุดผ้าปูที่นอนราคาถูก http://poupoushop.com
ร้านLine https://shop.line.me/@poupoushop
kai_cr
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 01:42:36 »

เชื่อ100%ครับ
๋๋P
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 02:44:45 »

เชื่อครับว่ามีจริงและสามารถช่วยให้คุณและให้โทษคนเราได้ด้วย
แต่ผมว่าหากเรามีศีลมีธรรมประจำใจ ก็เหมือนมีของขลังมากมายอยู่ในตัวอยู่แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่เป็น เครื่องราง ขลังที่สุด
ใช่ตะกรุด ผ้ายันต์ หรือสายสิญจน์
หลวงพ่อว่า เครื่องราง อาจโบยบิน
หากคนสิ้น ศีลธรรม ประจำใจ

คนมีศีล เปรียบมีของ ขลังที่สุด
ใครที่หยุด เบียดเบียนกัน นั้นใจใส
คนมีศีล ไม่เบียดเบียน อยู่เย็นใจ
ของอะไร ที่ว่าขลัง ยังไม่เทียม

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย...... สอนว่า

"สิ่งที่เป็นเครื่องรางของขลังที่ดีที่สุด ก็คือความมีศีลธรรม
เมื่อเรามีศีลธรรม เราไม่เบียดเบียนใคร ก็ไม่มีคนมาเบียดเบียนเรา"

* 5r.gif (7.71 KB, 100x100 - ดู 271 ครั้ง.)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 04:10:15 »

เชื่อครับว่ามีจริงและสามารถช่วยให้คุณและให้โทษคนเราได้ด้วย
แต่ผมว่าหากเรามีศีลมีธรรมประจำใจ ก็เหมือนมีของขลังมากมายอยู่ในตัวอยู่แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ

สิ่งที่เป็น เครื่องราง ขลังที่สุด
ใช่ตะกรุด ผ้ายันต์ หรือสายสิญจน์
หลวงพ่อว่า เครื่องราง อาจโบยบิน

คนมีศีล เปรียบมีของ ขลังที่สุด
ใครที่หยุด เบียดเบียนกัน นั้นใจใส
คนมีศีล ไม่เบียดเบียน อยู่เย็นใจ
ของอะไร ที่ว่าขลัง ยังไม่เทียม

หลวงพ่อพุธ ฐานิโย...... สอนว่า

"สิ่งที่เป็นเครื่องรางของขลังที่ดีที่สุด ก็คือความมีศีลธรรม
เมื่อเรามีศีลธรรม เราไม่เบียดเบียนใคร ก็ไม่มีคนมาเบียดเบียนเรา"

ใช่ๆ อันนี้ +1000000000000000000000000000000000000...
ศีลครับของขลังประจำตัว ใครขาดหรือด่างพร้อยก็ขลังตามนั้น นอกนั้นของขลังนอกตัว ไม่สู้ภายใจ เพราะของภายใจ จะขลังไปถึงชาติต่อๆไปเลย แต่แบบภายนอก จบในชาติเดียว อิอิ
เชื่อไม่เชื่อ ผมก็เล่นอยู่อิอิ รวมทั้งคาถาด้วย หัดอยู่เช่นกัน ก็น่าสนุกดีครับ ยังไงย้ายมาเชียงราย ผมก็ยินดีต้อนรับนะครับ จะได้ไปเที่ยวไปคุยกันมั่ง ทั้งหมดเป็นเพราะว่าคุณเป็นคนดี และขยันมากกว่า ถึงมาถึงวันนี้ได้ครับ ยังไงถ้าอยู่เชียงรายอย่างน้อยก็มีผมที่สามารถเป็นเพื่อนได้1คนแล้วนะครับ ส่วนเรื่องลูกน้องเรื่องจิบๆครับ เขามาพึ่งใบบุญ ยังไงก็ทนๆและค่อยๆสอนกันไปครับ ให้ใช้สิ่งดีๆนำ ถ้าเขาไม่ดีจริง คนไม่ดีจะออกไปเอง เรื่องยุ่งยากก็จะน้อยลงครับ แค่นี้ก่อนนะรับ นี่แหละคำแนะนำจากคนมีของ อิอิ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Ironmaiden

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 08:07:30 »

เชื่อว่ามีจริง...ไม่ลบหลู่ แต่ไม่เคยศรัทธาเลื่อมใสไม่กลัว
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 08:36:37 »

สุดยอดครับ

pinai
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 08:40:08 »

เชื่อครับ ผมใช้ยึดเหนี่ยวจิตใจในทางที่ดีครับ ยิงฟันยิ้ม
Nano_gamer
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 09:28:17 »

เชื่อครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 09:36:13 โดย Nano_Gamer » IP : บันทึกการเข้า

095-6971238
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 11:51:54 »

เช่ากุมารทองมา 1000 แต่งอมืองอเท้าก็ไม่เจริญอยู่ดี
ทำไมไม่มองที่ตัวเราเองว่าเรามีความสามารถแทนที่จะยกประโยชน์ให้ รูปปั้น

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 21:36:25 »

ขอบคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็น และถูกต้องที่สุดครับว่า รัตนะตรัยนั้น เป็นสิ่งพึ่งที่สูงสุดและเป็นทางหลุดพ้่น แต่ ณ ปัจจุบัน ผมยังเป็นปุถุชน มีภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบ..สิ่งนี้เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวให้เรามีความมั่นใจในการทำงาน เหมือนเรา มียาโด๊ปเพิ่มขึ้นจากตัวเรา สิ่งเรานี้เป็นตัวหนุน ส่วนเราเป็นตัวนำครับ

มีเรื่องมาเล่าที่ผมยังหาข้อสรุปไม่ได้คือ เมื่อราวๆเกือบสองปีแล้ว ผมยุให้น้องออกมาทำธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ หัดค้าขายไปก่อน ดีกว่าเป็นลูกจ้าง อย่างน้อยเราก็ได้ประสบการณ์มากกว่า ผมก็ให้เปิดร้านอาหารตามสั่ง พออยู่ตัว ผมก็ซื้อกระบะมืองสองค่อนใหม่ให้คันหนึ่ง ก็ใช้ไปปกติ จนชะล่าใจ

มีวันหนึ่ง มันจอดไว้หน้าบ้านเช่า เช้ามารถหาย ซึ่งก็รู้ๆกันอยู่ครับว่า หากรถหายแล้วโอกาสได้คืน ยากมากถึงมากที่สุด ผมก็เลยบอกลูกกุมารและภูติพรายต่างๆที่อยู่กับข้าพเจ้าว่า ขอให้ได้รถคืนด้วย

จนเวลาผ่านไปสามเดือน มีตำรวจจาก ปทุม โทรมาบอกว่า เป็นเจ้าของรถกระบะคันนี้หรือเปล่า  ให้มารับรถที่ สน..เพราะว่าจอดไว้นาน คือมีแม่ค้าโทรไปแจ้งตำรวจว่ามีรถจอดที่ตลาดเกือบสามเดือนแล้ว น้องก็ไปดูสรุปว่าใช่ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไปจอดที่นั่น สภาพเหมือนเดิมครับ มีเก่าเพราะตากแดดตากฝนไว้หน่อย เห็นว่ารถก็ไม่ได้ล๊อคไว้ พวกเครื่องเสียง(น้องผมชอบแต่ง)ก็อยังอยู่ครบไม่ขาดไม่หาย

มันก็มองได้หลายด้านใช่ไหมล่ะครับ แล้วสิ่งที่เราขอแล้วเราไม่ได้ เราบอกกับตัวเองว่ายังไงล่ะครับ
สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็ช่วยไม่ได้ เหรอครับ
คือมันก็มีความน่าจะเป็นอยู่ในนั้นน่ะครับ ไม่ผิดที่จะเชื่อ แต่อย่าเชื่อจนทำเราเสียศูนย์ ครับ

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 21:47:00 »

เชื่อครับเพราะมีประสบการณ์หลายครั้ง พยายามคิดในแง่วิทยาศาสตร์แล้วแต่มันก็ไม่พ้นเรื่องเล้นลับ

Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 21:55:41 »

เชื่อครับเพราะมีประสบการณ์หลายครั้ง พยายามคิดในแง่วิทยาศาสตร์แล้วแต่มันก็ไม่พ้นเรื่องเล้นลับ

อย่างเช่นเรื่องอะไรบ้างครับ ผมช่วยคิด ^_^

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 15:44:51 »

ธรรมดาครับ บางทีเด็กเขาก็อยากจะเล่นด้วยมั่ง อิอิ คนกันเองคิดมาก แต่คนงานคนนั้นดันไม่เอาด้วยนิซิ เลยไปกันใหญ่ 555 เขาก็ไม่ได้มีโทษมีภัยซักหน่อย เด็กก็ซนตามภาษา ถ้าแบบว่าไปนอน รร แล้วโดนอำหรือผีเข้านี่ค่อยว่าไปอย่าง 

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์