เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 13:36:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับโน๊ตบุ๊ครุ่นที่เสียบ่อยหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับโน๊ตบุ๊ครุ่นที่เสียบ่อยหน่อยค่ะ  (อ่าน 730 ครั้ง)
rain_bow
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 16:41:27 »

พอดีว่าอยากได้โน๊ตบุ๊คมือสอง แล้วมีคนขาย โน๊คบุ๊คตระกูล acer. ให้พอซื้อมาได้ไม่กี่วันก็ดับเฉยเลย ยังไม่ได้ใช้งานเลย เอาไปที่ร้านเค้าบอกว่ารุ่นนี้การ์ดจอเสียง่ายมาก คงโดนย้อมแมว เฮ้อ TT_TT เคลียดเลยเพิ่งเอาเงินที่เหลือจ่ายค่าเทอม แต่ก็ยังต้องหาต่อไปเพราะเงินไม่พอมือหนึ่ง ขอผู้รู้แนะนําวิธีการเลือกโน๊ตบุ๊คมือสอง รุ่นที่มีปัญหามากที่สุดหรือร้านมือสองราคาย่อมเยาไว้ใจได้แถวๆตัวเมืองเชียงรายให้หน่อยค่ะ    ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 13:00:36 โดย rain_bow » IP : บันทึกการเข้า
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 17:26:02 »

ราคาดีๆ ของดี ก็ 5000+-  แต่ถ้า มีอีก 5 6พัน ก็ได้ของใหม่แล้วครับ แต่ยังไงถ้าพึ่งซื้อก็ต้องมีประกันมือสองอยู่บ้างหละครับ ที่เสีย ช่วยไม่ได้นะครับ เพราะเวลาจะคิดซื้อไม่ลองถามดูก่อน เวลามีปัญหาผมไม่อยากอ่อนใจตามไปด้วยครับ อิอิ ซวยไป บ้านโน็ตบุคก็พอมี 5000 6000 แต่ออกไวมาก ถ้าที่ใหนก็ตามถูกๆ 2 3 พัน ไม่อยากแนะนำให้ซื้อนะครับ ยังไงที่ช่วยได้ก็คือ ขอเพิ่มตังเอาดีๆกว่านี้ ไม่เอา 3D แยก ก็ได้ บอกไว้ใช้ทำงานเฉยๆ วันหลังจะเล่นก็เล่าเรื่องราคาที่ซื้อ รุ่นที่ซื้อด้วยซิครับ แรม HD เท่าไรไม่บอก แบบนี้ผมก็เหนื่อยใจ จะแนะนำอะไรก็ไม่ค่อยออกเลยอะครับ อย่าว่าผมขี้บ่นเลยนะครับ คนซื้อต้องรู้ครับ
อ่อ ลืมบอกไปว่า แต่ละยี่ห้อก็มีปันหาหมดและครับ พอใช้ได้ประมาณ 1+ 2+ ปี ก็มีอาการแล้วหละ ถ้ารุ่นเก่าก็  Compaq เรื่องจอ นอกนั้นก็เห็นว่าทนดี แต่นานๆไป จะร้อนเป็นเรื่องปกติกับบางรุ่น แล้วจำเป็นด้วยหรือครับที่ต้องใช้โน็ตบุคเรียน มสธ. ตั้งโต็ะไม่ได้หรือครับ อ่อ ทำงานไปเรียนไปด้วยได้ใช่ใหม่ครับ เลยต้องยกไปมา เพราะ PC จะถูกกว่านะครับ พอแค่นี้ก่อน ว่าจะขอยาวอีกซัก 2กระดาษ A4 อิอิ มันมีหลายเรื่องมากเลย คุยกันยาวเรื่องพวกนี้ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 17:33:17 »

ถ้าซื้อมือสอง ราคาไม่ถึง 5000 ต้องซื้อรุ่นที่ไม่มี Nvidia --------- Ati

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 18:26:04 »

อือ ใช่ มันจะเสียตรงนี่แหละ บ่อยเลย ยอดมากครับ ตับ ๆๆๆๆ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 20:46:50 »

อือ ใช่ มันจะเสียตรงนี่แหละ บ่อยเลย ยอดมากครับ ตับ ๆๆๆๆ

ผมไม่เน้นพิมพ์ยาว ขี้เกียจอ่าน -*-

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
JAMESCOM1

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 21:57:27 »

เข้าเขียนให้ คนต้นเรื่อง จำเป็นต้องอ่านจ้า แกล้งคนสนุกดี อิอิ ยิงฟันยิ้ม (จริงๆแล้วแต่อารม ถ้าไม่ได้นอนก็จะเพ้อเจ้อยาวครับ อิอิ)

ktccww
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 22:03:10 »

แนะนำพวก graphic onboard ครับ พวกการ์ดจอแยก นานๆไปปัญหาเยอะ ยิ่ง 8xxx น่ะหืม อบกันบอร์ดเกรียม

เป็นแค่เด็กตัวเล็ก ^^
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:04:12 »

เลี่ยง compaq acer ครับ
สถิติเสียกับเทียบกับยอดขายแล้วสูงมาก

หน้า: [1] พิมพ์