เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 12:32:14
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำ..หนุ่มสาวไอที..จ้า..
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ..หนุ่มสาวไอที..จ้า..  (อ่าน 1991 ครั้ง)
Mommy at home
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 14:50:57 »

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า..ที่บ้านใช้เน็ตของ 3BB เสียบกับโน้ตบุ๊ค...อยากจะเปลี่ยน เป็นwifi เพราะ ลูกโล๊ะ ipad โบราณให้ จะได้เล่นบนชั้นสองจ้า..คุณแม่ไปจ่ายค่าเน็ตแล้วสอบถามพนักงานว่าจะเปลี่ยนเป็นไวเลส เราเตอร์ เขาก็บอกว่าของ3BB สัญญาณคงไม่ถึงถ้าเป็นบ้านสองชั้น...อยากจะถามว่าถ้าไปซื้อ access point มาแล้วจะต้องทำยังไงบ้าง..(เอาเป็นว่าจะเปลี่ยนเน็ตบ้านให้เป้นwifi นี่แหละ..มันมีขั้นตอนยังไง? หรือใครว่างรับทำให้ทีเดียว..จบ..เล่นได้เลย.. ยิ้มกว้างๆ )  ....ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ..

มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:08:07 »

...ไม่มีใครช่วยแนะนำเลย... ร้องไห้ ร้องไห้

ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:25:07 »

เปลี่ยน เร้าเตอร์เป็น ไวเลส..เปลี่ยนเสาไวเลสที่มากับเครื่องให้เป็นเสายาวกว่าเดิม..
อยู่แถวไหนครับไม่ไกลมากไปดูให้ได้นะครับ..087-1729636

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:27:31 โดย ๙ เอที..คอมพิวเตอร์ ๙ » IP : บันทึกการเข้า

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:42:31 »

เปลี่ยน เร้าเตอร์เป็น ไวเลส..เปลี่ยนเสาไวเลสที่มากับเครื่องให้เป็นเสายาวกว่าเดิม..
อยู่แถวไหนครับไม่ไกลมากไปดูให้ได้นะครับ..087-1729636

ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาตอบ.. ยิ้มกว้างๆ ตอนนี้ยังไม่ได้ซื้อหรือทำอะไรเพิ่มเลย..มีของเดิมๆที่3BB มาติดตั้งเน็ตบ้านให้..ไร้อุปกรณ์..หากไม่เป็นการรบกวนอยากให้เตรียมอุปกรณ์ทุกอย่างให้ด้วยค่ะ..ส่วนบ้านอยู่แถวๆเด่นห้านะคะ..คุณ๙ เอที..คอมพิวเตอร์ ๙อยู่ไกลไหมคะ?...ใช้เวลานานไหมคะในการทำ?
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 16:30:43 »

เมื่อกี้..โทรฯคุยแล้ว...ขอบคุณอีกครั้งนะคะ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:51:43 »

จัดไปครับ เด่นหาขี้เกียจไป อิอิ ถ้าให้ง่ายก็ เอาใบที่เขาบอก id password เขาที่ร้านได้ครับ เขาจะได้เปลี่ยนเป็น wifi ให้ ไม่กี่พัน 3bb มันไม่มีเสานะครับชั้นใหนก็จะเล่นได้หมด
พอดี บ่อใช่หนุ่มสาวแล้ว แนะนำได้ก่อ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 23:02:23 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 17:31:33 »

จัดไปครับ เด่นหาขี้เกียจไป อิอิ ถ้าให้ง่ายก็ เอาใบที่เขาบอก id password เขาที่ร้านได้ครับ เขาจะได้เปลี่ยนเป็น wifi ให้ ไม่กี่พัน 3bb มันไม่มีเสานะครับชั้นใหนก็จะเล่นได้หมด
พอดี บ่อใช่หนุ่มสาวแล้ว แนะนำได้ก่อ อิอิ

ยินดีหลายเจ้าคนหนุ่ม(ถ้าจะเหลือน้อย.. ยิงฟันยิ้ม) ที่กรุณาให้คำแนะนำ...ตอนนี้ยังไปไม่ถึงไหนไม่ได้ทำอะไรเลย..เพราะเสาร์ อาทิตย์ติดภารกิจเพิ่งกลับเข้าบ้าน..หอบไอแพดไปก็ใช้wifi ข้างนอก..ในบ้านเลยต้องใช้โน้ตบุ๊กตัวเดิม...คุณเจมส์ช่วยอธิบายให้สาว(เหลือน้อย..เช่นกัน.. ยิ้มกว้างๆ)แบบว่า..ง่ายๆที่สุด..ตั้งแต่ต้องซื้ออะไร..ยังไง..ตรงไหนฯลฯ ..(ได้แต่ใช้...แต่คิดว่าพอจะทำได้..น่ะ! ยิงฟันยิ้ม)คุณแฟนซ้ำฮ้ายยยย..บ่เก่งไอทีเล้ยยย.....ขอบคุณล่วงหน้านะคะ... ยิ้มกว้างๆ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 18:29:35 »

เอ้า ไม่มีคนไปทำให้หรือครับ เอาไงดี มาเอาของผมไปลองดูปะ ให้ยิม wifi ไปเสียบกับ router  แล้วลองใช้ดูว่า ชั้น2 พอใช้ได้ปะ ถ้าสันดานมันไม่ค่อยดี จะได้จัดหนักๆให้ (กำลังส่ง)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Zyrem
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 16:33:32 »

ไม่ทราบว่าสะดวกยังไงครับนี่
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 18:43:01 »

เอ้า ไม่มีคนไปทำให้หรือครับ เอาไงดี มาเอาของผมไปลองดูปะ ให้ยิม wifi ไปเสียบกับ router  แล้วลองใช้ดูว่า ชั้น2 พอใช้ได้ปะ ถ้าสันดานมันไม่ค่อยดี จะได้จัดหนักๆให้ (กำลังส่ง)

...เราเตอร์ยังเป็นตัวเก่าอยู่เลยนะ..คุณเจมส์(ที่เสียบสายแลน)ไม่ใช่ไวเลส เราเตอร์..จาเอาwifi ไปเสียบตรงไหน?..คือ..ไม่เข้าใจอ่า..บอกแล้ววว..ว่า..เล่นอย่างเดียว..(อิอิ)   รุ่นนี้ต้องอธิบายช้าๆ..ชัดๆ..ที่สำคัญ..ง่ายๆด้วยยย..เพราะเรียนรู้ไอทีเองจ้า..
                พรุ่งนี้ว่างแระ..พร้อมหาอุปกรณ์..ว่ามา..มีอารายบ้าง..พร้อมปฏิบัติ(ไหวไหมเนี่ยเรา.. แลบลิ้น)ยังไงก็...ขอบคุณจ้าดนักเน่อเจ้า.. ยิ้มเท่ห์

มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 18:48:52 »

ไม่ทราบว่าสะดวกยังไงครับนี่

เอ่ออออ..คือว่าไม่เข้าใจที่ถามน่ะค่ะ... ฮืม หมายถึงติดต่อใช่ไหมคะ?..หรือยังไงพีเอ็มมานะคะ.. ยิ้มกว้างๆ
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 23:45:49 »

ผมหมายถึง ผมมีตัวที่ทำให้เราเล่น wifi ได้ จะให้เอาไปลองก่อนที่จะซื้อใหม่ถ้ามันส่งไปชั้น2ได้ดี ก็จะได้ซื้อ router ใหม่ หรือ เฉพาะตัวส่ง wifi ไปต่อเพิ่มไปเลยก็ดี ราคามันพอๆกัน
ซึ่งตัว wifi ที่ผมมีก็แค่เอามาเสียบตูดเข้ากับ router เดิมแทนสายแลนที่เราเล่นเนทนั่นไง ไม่รู้ด้านหลัง router มีกี่รูให้เสียบครับ 1 รูแลนแน่ๆ พรุ่งนี้ว่างมารับหน่อยจะได้ไปลองไปซื้อด้วยกันก็ได้ ช่วยๆกันถือว่าเป็นเพื่อนคนเฒ่าด้วยกัน อิอิ สงสารคนเป็นแต่เล่นจ่างอย่างเดียว คุยอะหยังก็บ่อเข้าใจเฮ่ย  ยิงฟันยิ้ม

seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 14:58:11 »

สะดวกโทรปรึกษาได้นะครับตาม ลายเซนด้านล่างเลย บ้านแค่ 2 ชั้นไม่น่าจะลำบากครับ ซื้อตัวส่งอีกตัวก็น่าจะได้ละครับ
เอาง่ายๆมันมีอยู่ 2 แบบหลักๆเลย

1.เปลี่ยน ถอด เล้าเตอร์ตัวเดิมออกแล้วซื้อ All in one เล้าเตอร์มาเปลี่ยน แต่ต้องมาตั้ง username passward ที่ทางศูนย์ให้มาเข้ากับตัวใหม่อีกทีครับ

2.หาซื้อ acces point หรือ เล้าเตอร์ไวเลส ไปต่อสายแลนกับตัวเดิมเพื่อปล่อยสัญญานครับ ตัวนี้ไม่ยากครับ เซตจากทางร้านเลยก็ได้ครับเซตแล้วก็นำไปเสียบต่อกับตัวเดิมเลยครับ
แต่ต้องเลือกเอาว่าตัวไหนสัญญานจะแรงกว่ากันครับ

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
powersoft
มัธยม
**

เอ 087-1938797 065-5915214 เจริญเมือง อ.พาน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 15:13:49 »

หาซื้อ access point ดีกว่าเยอะครับ
bandwith ดีกว่า all in one ครับ

เอ 087-1938797 065-5915214 ช่างไปเรื่อยๆ ไม่มีงานตายตัว
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:03:21 »

เฮ่อ... นี่ๆ ที่พวกเจ้าพูดมา ป้าเขาไม่เข้าใจดอก อิอิ อะไรแซนวิด อะไร Access + Power point มันเป็น Office รุ่นใหม่กะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 16:23:29 »

คนอยากหนุ่มขอแจม  ยิงฟันยิ้ม

สรุปว่า ถ้า router 3BB เดิมมีรูเหลือข้างหลัง ก็ซื้อตัวปล่อยสัญญาณไวเลสมาเพิ่มครับ ถูกกว่า

ตัวปล่อยสัญญาณไวเลสก็คือเจ้า access point แต่มันต้องเซ็ทค่าอีกนิด เซ็ทแล้วก็เอาไปเสียบกับ router 3BB เดิม ก็ปล่อยสัญญาณไวเลสได้ล่ะ

เจ้า access point นี้ก็มีหลายมาตรฐานอีก b,g,n แล้วแต่ร้านจะขายอะไรให้ หุหุ
ราคาแปรฝันตรงกับความแรงของสัญญาณแล้วกันครับ สัญญาณแรงก็เล่นได้ไกลกว่า ไปนอนสนามหญ้าเล่นหน้าบ้านก็ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เริ่ม 6xx-3xxx ครับ

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 18:10:20 »

ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ...ทั้งหนุ่มน้อย..หนุ่มใหญ่..และหนุ่มเหลือน้อย..ช่างแซวจริ๊งงง.. โกรธ
เขาก็รู้อยู่พ่องบ่ใจ้ได้ก้าเล่นอย่างเดียว เศร้า โกรธ ยิ้มกว้างๆ แลบลิ้น...ในที่สุดก็ไม่เหลือบ่ากว่าแรง..แม่สาว(เหลือน้อย ยิ้มกว้างๆ)..ไปฉก linksys มาตัวเดียว..เอาอยู่ ทั้งชั้นบนชั้นล่าง..สี่ขีดเต็มๆ..55555  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่โน๊ตบุ๊กเปิด wireless แล้ว connect บ่ได้ทั้งๆที่คีย์พาสเวิร์ดแล้ว..เมาหัวโทะ  ฮืม มันไม่เคยใช้ wifi..อยู่กับสายแลนตลอด..ดีที่มีสายแลนแถมมาก็แก้ปัญหาไป..
สรุป..ตอนนี้ไอแพดเล่น wifi ได้ทั้งชั้นบน ชั้นล่าง....โน๊ตบุ๊คเสียบสายแลนเหมือนเดิม... ร้องไห้ :'(ช่วยแนะนำหน่อยเต๊อะ..มันต้องไปเซ็ตอะหยังแหมปะล้ำปะเหลือ...

ขอบคุณจาวหมู่หนุ่มๆที่กรุณามาแนะ & มาแซวเน่อออออ... ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม จุมพิต

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 01:35:26 »

บ่อช่วยละ ถ้าทำได้เองถึงขนาดนี้ก็เก่งละ นอกนั่นก็ google เองเน้อ อิอิ

Nano_gamer
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 06:53:25 »

access point  ครับร้านผมใช้อยู่  เสียบต่อจาก router 3BB ได้เลย ดึงสายขึ้นไปชัน2เลย  ยิงฟันยิ้ม

095-6971238
seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 10:32:11 »

อ่า ลองเอาโน๊ตบุ๊คกลับเข้าไปที่ร้านลองให้เขาต่อดูครับ อาจจะฟิกส์ ไอพี หรืออะไรไว้
สงสัยมาฉกจากร้านที่ผมทำงานไปแน่เลย อิอิ คุ้นๆโทรเข้าร้านเมื่อวาน

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
หน้า: [1] 2 พิมพ์