เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 04:14:03
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ลูกแมวถูกทิ้ง จากคนใจมาร.........
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ลูกแมวถูกทิ้ง จากคนใจมาร.........  (อ่าน 5477 ครั้ง)
หลานอุ้ยเกี๋ยง
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

ขอแบบ เพียวๆได้ไหม

« เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 21:50:05 »

สามวันก่อน ก่อนผมไปทำงาน กล่องเบียร์ผูกเชือกฟาง วางอยู่กอไผ่หลังตลาดหลังบ้านผมพอดี
( พรหมลิขิต ?  ฮืม )  ป้าข้างบ้านไปเปิดดูเพราะได้ยินเสียงแมว 
จ๊ะเอ๋..........แมวโดนทิ้ง ๔ ตัว เมี๊ยวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ระงมไปทั่ว  ผมก็เปิดประตูจะออกไปทำงาน ก็ต้องรีบมาดูลูกแมว ยังไม่ได้ใส่คอมแบตเลย 

ยกกล่องมาไว้ข้างบ้าน เพราะฝนตกด้วย แมวเปียกหมด  แล้วก็ไปทำงาน 
    คนใจช้า   ใจบาป   ชังยิ่งนัก
ลูกแมวเพิ่ง    ฟูมฟัก    จากท้องแม่
ตาเพิ่งลืม      ดูโลก     อยู่แท้ๆ
เดินไม่คล่อง มองไม่ชัด ขัดลูกตา
   ไอ้เจ้าของ  ก็เอามา   วางทิ้งไว้
ใจทำด้วย      สิ่งอันใด  เลวจริงหนอ
ตอนมันเลี้ยง  เห็นน่ารัก คงจะพอ
แมวเกิดลูก    ก็ทิ้งต่อ    ให้พรากกัน

* IMG-20120703-00153_resize.jpg (103.62 KB, 533x400 - ดู 1771 ครั้ง.)

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
จ.ส.อ.ศุภวัฒน์ มโนรัตน์
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 21:52:35 »

สามวันผ่านไป ผมเอานมหนองโพ ให้มัน  รู้สึกว่าท้องอืด ไปหาข้อมูลในเน็ตก็อืดจริงๆ เลยไปซื้อขวดนมสำหรับสัตว์เล็กมา พร้อมกับนมแพะ อีกหนึ่งป๋อง (งบน้อย) มันกินดีจริงๆ ร่าเริงขึ้นทันตาเห็น   ค่อยๆไปครับ เลี้ยงไม่เป็น โตมาก็ให้มันอยู่ในตลาดน่ะแหละ  ตอนนี้ผมมีกรงเล็กๆ พออยู่ได้สำหรับเจ้าน้องแมว ๔ ตัว  ยุงคงกัด  ว่าจะหามุ้งลวดเก่าในค่ายมาล้อมทำให้มันอยู่พอประทังไปก่อน   

ผู้ใดรู้วิธีเลี้ยง ชี้แนะด้วยนะครับ  ผมสงสารมัน 

* IMG-20120705-00211_resize.jpg (72.06 KB, 533x400 - ดู 1600 ครั้ง.)

ทหารเสือพระองค์ดำ ๑/๔๘ พิชิตปรีชากร
---------------------------------------------
โรงพยาบาลค่ายขุนเจืองธรรมิกราช
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 22:00:14 »

นมข้นหวานมันก็กินได้นี่ เห็นเค้าเอาผสมน้ำให้มันก็กินได้ ดูแล้วมันน่าจะโตพอที่จะกินข้าวได้แล้วนี่ ลองเอาให้มันดู ส่วนมากลูกแมวเลี้ยงง่าย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 22:02:33 »

ป้าข้างบ้านก็เอาข้าวสรวยผสมนมมาให้กินครับ มันก็กินอยู่  แต่ช่วงนี้อยากให้มันกินนมด้วย
จะได้โตตามระเบียบของแมว ( อะจึ๋ย ) ยิงฟันยิ้ม

นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 01:02:03 »

อ่ออ๊อยเอ็นดูแมวน้อย  ถ้าแมวน้อยมันมีขี้ตานักๆหมั่นเช็ดเน้อ เดียวตามันจะแจะ  บ่าก่อนเกยเลี้ยง 4 ตัว รวมตึงแม่มัน มันไปอยู่ไหนมาไม่รู้กลับมาอีกทีพาลูกๆมาด้วย3ตัว เป็นโรคตาแฉะอีกต่างหาก  สรุปลูกแมวตายหมด เนื่องจากโดนรถทับ(เป็นหอพักรถยนต์ มอไซท์เข้าออกบ่อย) มันชอบไปอยู่ใต้ท้องรถยนต์จ้าว แม่มันก็ไปอยู่ไหนก็บ่าฮู้ท่าจะเป้นตาเอาหมามาเลี้ยงโตยนั้นเนาะ(รู้สึกผิดยังไงไม่รู้) แต่หมาตัวที่เลี้ยงมันเล่นกะแมวได้หนาเจ้าของเดิมเลี้ยงกะแมว แต่แมวไม่เล่นกะหมาเลยหนีลูกเดียว

บ่าวห้วยสัก
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 01:04:24 »

พี่รับเลี้ยงทั้งหมดเลยหรอ สุดยอดเลยครับ ที่บ้านผมก็เกิดมา4ตัวแต่ดันตายไป3อ่ะพอดีแม่มันไม่มีน้ำนม
cm13
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 11:59:38 »

ยิ้ม น้องแมวจะท้องอืดและท้องเสียเวลากินนมวัวค่ะ ถ้ายังไงให้นมแพะดีกว่านะคะถึงราคาจะสูงกว่าแต่ถ้าให้นมแพะน้องแมวจะปลอดภัยกว่าค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

อยากให้ที่บ้านเป็นสวนสัตว์จร้า...^^
Plustertoy
ระดับ ป.ตรี

รับถ่ายภาพ รับสอนถ่ายภาพโทร 082-6123401

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:05:01 »

ดูจากวัยแล้วกินอาหารแมวผสมน้ำพอนิ่มให้อาหารอุ้มน้ำไว้หมดพอเดี๋ยวจะเละไป
ช่วยลดอาการขาดน้ำได้ด้วยครับ
ลูกแมวผมเลี้ยงมา 2 รุ่น3ตัวละ ตอนนี้เหลือ 2 ตัว วิ่งไปชนรถตัวนึง

* DSC01342.jpg (200.17 KB, 667x1000 - ดู 1374 ครั้ง.)

* DSC02567.jpg (200.45 KB, 534x800 - ดู 1370 ครั้ง.)

รับถ่ายภาพ สอนถ่ายภาพ เชียงราย เชียงใหม่ กรุงเทพ รับถ่ายภาพทุกประเภท ชมผลงานคลิกที่รูปครับ
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:07:31 »

ดีที่แมวมาเจอคนใจ๋บุญอย่างท่านครับนับถือๆจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
ผู้หญิงรักษ์แมว
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 12:30:20 »

เลี้ยงไปเถอะค่ะ
ถือว่าเอาบุญ มันก็น่ารักดีออก
ถ้าเลี้ยงสัตว์แล้วจะทำให้เรารู้สึกใจเย็นขึ้นนะค่ะ
จะไปไหนก็คิดถึงแต่มัน
ที่หอเราก็เลี้ยงไว้ตัวนึ่งแต่ดันไปพาเมียมาอยู่ด้วย
ตอนนี้ก็เลยรับเลี้ยงทั้งเมียมันด้วยเลย...อิอิ
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 14:33:57 »

เจ๋งมาก....น้อง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากสูงสุด สู่สามัญ
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 15:34:07 »

ดีที่แมวมาเจอคนใจ๋บุญอย่างท่านครับนับถือๆจริงๆ ยิงฟันยิ้ม
ต้องปรบมือดังๆ^^   จขกท ใจหล่อม๊ากกกก^^

nuu_nok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 16:11:24 »

ตอนนี้เด็กๆฟันขึ้นหรือยังค่ะ
ถ้าฟันขึ้นแล้วหาปลาทูแมวคลุกข้าวให้น้องกินก้อได้นะคะ
แต่นมวัวและนมข้นหวานไม่แนะนำนะคะ
เพราะอาจทำให้น้องท้องอืดและท้องเสียได้ค่ะ
Mong6
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 16:24:56 »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กันยายน 2013, 05:45:20 โดย MK-5 » IP : บันทึกการเข้า
noonoi_cru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 21:07:33 »

บางคนเลี้ยงคนให้โตได้กลับเนรคุณคน เลี้ยงสัตว์แม้จะตอบแทนคุณเราไม่ได้แต่ก็ทำให้เราได้บุญ ใจเย็นลงได้ อีกหน่อยน้องๆเค้าโตเขาก็หากินเองแล้วละค่ะ นี่ถ้าไม่ติดมีน้องเหมียวที่ไปรับมาเลี้ยงไว้ก็จะช่วยสักตัว ที่บ้านก็มีคนเอามาปล่อยเหมือนกันค่ะ ตอนนี้มีสองละ กำลังซน!!!!!!!

"ไปด้วยกัน...ไปได้ไกล" กับ SCB LIFE
ละอ่อนเจียงของ
บทเรียนนอกห้องเรียน
ระดับ ป.ตรี

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 21:22:04 »

ดูจากวัยแล้วกินอาหารแมวผสมน้ำพอนิ่มให้อาหารอุ้มน้ำไว้หมดพอเดี๋ยวจะเละไป
ช่วยลดอาการขาดน้ำได้ด้วยครับ
ลูกแมวผมเลี้ยงมา 2 รุ่น3ตัวละ ตอนนี้เหลือ 2 ตัว วิ่งไปชนรถตัวนึง

ดีครับ อิอิ เจ้าของใจหล่อมักๆๆๆ

หนึ่งการกระทำสำคัญกว่าพันคำพูด
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:09:07 »

หลังจากลงทุนไปซื้อ ขวดนมเล็กสำหรับแมวและนมแพะมาป๋องนึง กินได้ดีครับ เริ่มดูดเป็น มีตัวนึงกัดๆอยู่  แต่ก็เริ่มเดินคล่องแล้วครับ ดีใจจัง มันแข็งแรงแล้ว......... ยิ้มกว้างๆ

แต่ตังในเป๋ษแฟ่บเลย   เพื่อน้องแมวครับ ไม่อยากให้มันอดอยาก ยิ้มเท่ห์

kai_cr
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:20:02 »

อ้ายโจ นี้ก็ใจบุญนะครับ .... ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:25:00 โดย kai_cr » IP : บันทึกการเข้า
the_magic
ระดับ ป.ตรี

http://facebook.com/warakorn.panmanee

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 22:49:55 »

ใจดีจังเลยค่ะ ขอให้ถูกหวยรางวัลที่ 1 เน้อ  ยิงฟันยิ้ม

Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 23:31:11 »

หลังจากลงทุนไปซื้อ ขวดนมเล็กสำหรับแมวและนมแพะมาป๋องนึง กินได้ดีครับ เริ่มดูดเป็น มีตัวนึงกัดๆอยู่  แต่ก็เริ่มเดินคล่องแล้วครับ ดีใจจัง มันแข็งแรงแล้ว......... ยิ้มกว้างๆ

แต่ตังในเป๋ษแฟ่บเลย   เพื่อน้องแมวครับ ไม่อยากให้มันอดอยาก ยิ้มเท่ห์

หล่อมากๆเลยครับ เลี้ยงมันดีๆนะครับ อายุมันยืนมากๆ ตกใจ ตกใจ

หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์