เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 10:33:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  usb 3
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน usb 3  (อ่าน 2086 ครั้ง)
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 21:55:42 »

คือผมอยากขอความช่วยเหลือจากท่านผู้รู้หน่อยนะครับ คือผมซื้อฮาร์ดดิสแบบพกพาที่มียูเอสบี 3 มาใช้สองลูก ยี่ห้อ WD กับ ปัฟฟาโล ปัญหาก็คือว่า เวลาเล่นเนทจาก ไวเลส พอเราเสียบฮาร์ดดิส เข้ากับช่องยูเอสบี 3 ไวเลสจะใช้ไม่ได้ (เน็ทหลุดครับ) แต่ถ้าเสียบตรงช่องยูเอสบี 2 กลับไม่มีผลอะไรต่อเน็ท ผมจึงขอคำชี้แนะจากกูรูไอทีทั้งหลายหน่อยครับว่า สาเหตุที่เป็นมันเป็นเพราะอะไรครับ  ฮืม ขยิบตา

ขอบพระ่คุณล่วงหน้าครับ

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 03:07:08 »

ใหม่เกินไป อันนี้ไม่ทราบ และยังไม่เคยลองครับ เอางี้ใหม เอามาเสียบกับ โน็ตบุคคนอื่นดูที่เป็น USB3 ขนะใช้ wifi ด้วย

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 06:23:27 »

ใหม่เกินไป อันนี้ไม่ทราบ และยังไม่เคยลองครับ เอางี้ใหม เอามาเสียบกับ โน็ตบุคคนอื่นดูที่เป็น USB3 ขนะใช้ wifi ด้วย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำดู  ยิ้มเท่ห์

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 07:53:51 »

ดันตื่นซะเช้ามาตอบเลยนะครับ อิอิ ผมมันจะสรุปได้ว่า เครื่องคนอื่นไม่เป็นครับ อิอิ สาเหตยังนึกไม่ออกนะครับ ต้องขอทางในนิสหนึ่ง อิอิ แต่ผมว่าถ้าลงวินใหม่มันก็จะดีเองครับ ไม่เชื่อ อย่านับถือนะคราบ  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 08:20:07 »

ลงวินโดว์ใหม่แล้ว ก็เหมือนเดิมครับ  ฮืม

K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 08:59:04 »

Driver USB3 คับ  ลงแล้วรึยัง

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 10:26:06 »

ลงแล้วครับ ท่านบอก ผมก็ลงซ้ำอีกรอบ ก็ยังเหมือนเดิมครับ  ขยิบตา

jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 10:42:23 »

ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 19:02:53 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:27:20 »

ของผม ซัมซุง rf 508 ตัวเดิมครับ.. ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 11:55:39 »

ลงด้วยแผ่นโมดิฟายหรือเปล่า วินรุ่นอะไรครับ ถ้าให้แน่ในก็ถามคนที่มีเครื่อง usb3 ดูซิครับ ถ้าเป็นกันหมด จะได้ไม่ต้องมานั่งแก้ 555 บางทีอาจต้องปรับแต่งใน bios ก็เป็นได้ อาจช่วยได้ ถ้าไม่ถึงมือช่างมันก็ยากนะครับงานนี้

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 12:14:09 »

ครับ ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาตอบ ผมลองหาคนที่ใช้โน๊ตบุ๊คที่มี ยูเอสบี 3 ล่ะ แต่หายากเหลือเกิน เดี๋ยวจะลองหาอีก จะได้ลองดูครับว่าเป็นที่เครื่องผมหรือปล่าว... ยิงฟันยิ้ม

jessica1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 14:24:13 »

ชิมิ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 19:02:15 โดย น้องนางบ้านนา » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 16:32:39 »

ของผม ซัมซุง rf 508 ตัวเดิมครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ตัวที่แสลงกับแคล๊กเครื่องเดิมนั้น ชิมิ  ยิงฟันยิ้ม

ใช่ครับท่าน แต่คุณภาพก็ถือว่าโอเคเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

mogmobile
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 17:20:58 »

เพื่อนใช้รุ่น RF711 ค่ะ  เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน   

ลองใช้โปรแกรม samsung update software ที่มีมากับเครื่องดูนะคะ  แล้วให้โปรแกรมมันอัพเดทตัวเครื่อง  รายการอัพเดทที่มี  อาจจะไม่มีรายการที่เกี่ยวกับ usb 3.0 นะคะ  แต่ก็อัพไปเลย  พอเครื่องบูทเสร็จ  น่าจะใช้ได้นะคะ
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 17:37:21 »

อ่อ มีวิธีแก้ครับ ลืมบอกไป

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 19:57:04 »

อ่อ มีวิธีแก้ครับ ลืมบอกไป

อ้าวท่าน....มีกั๊กอีกแนะ...55++ บอกหน่อยจิ  ยิงฟันยิ้ม

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 20:54:36 »

เพื่อนใช้รุ่น RF711 ค่ะ  เจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน   

ลองใช้โปรแกรม samsung update software ที่มีมากับเครื่องดูนะคะ  แล้วให้โปรแกรมมันอัพเดทตัวเครื่อง  รายการอัพเดทที่มี  อาจจะไม่มีรายการที่เกี่ยวกับ usb 3.0 นะคะ  แต่ก็อัพไปเลย  พอเครื่องบูทเสร็จ  น่าจะใช้ได้นะคะ

ขอบคุณครับที่แนะนำ ตอนนี้ผมลองเล่นเนทที่บ้านของ 3 บีบี 6 เม็ก ในขณะที่เสียบฮาร์ดดิส ที่ช่องยูเอสบี 3 และทำงานไปด้วย ปรากฏว่าสัญญาณไวเลสไม่หลุดและเล่นได้ตามปกติแล้วครับ พรุ่งนี้ผมจะลองกับไวเลสที่ทำงานดูอีกที ถ้าเล่นได้ปกติ ก็คงมาจากสาเหตุที่ท่านแนะนำแหละครับ เพราะผมได้ใช้ซัมซุงอัปเดท อัปแล้ว ถึงเล่นได้....หวังว่าพรุ่งนี้ที่ทำงานก็คงจะได้ (ขอบคุณอีกครั้งครับ) ยิงฟันยิ้ม

JAMESCOM1

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 01:03:21 »

แสดงว่ามันก็ไม่ได้ยาก แค่ท่านอยากแก้ปัญหาเอง สนุปคือถ้าลงวินใหม่เพื่อหาสาเหตและติดตั้ง Driver ให้เรียบร้อยก็น่าจะได้ข้อมูลอีกแยะในการซ่อม แต่ผมยังสงใสอยู่นะครับว่า ตอนซื้อมาครั้งแรก เขาไม่ทำให้มันดีๆหรือครับ หรือท่านเอาไปลงใหม่เล่นเอง มันเลยมีปัญหา 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 01:06:41 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 05:36:41 »

แสดงว่ามันก็ไม่ได้ยาก แค่ท่านอยากแก้ปัญหาเอง สนุปคือถ้าลงวินใหม่เพื่อหาสาเหตและติดตั้ง Driver ให้เรียบร้อยก็น่าจะได้ข้อมูลอีกแยะในการซ่อม แต่ผมยังสงใสอยู่นะครับว่า ตอนซื้อมาครั้งแรก เขาไม่ทำให้มันดีๆหรือครับ หรือท่านเอาไปลงใหม่เล่นเอง มันเลยมีปัญหา 555

อ๋อ (ไม่ยากแต่บางทีมันก็มืดแปดด้านเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ) คือช่วงแรกผมยังไม่ได้ใช้ฮาร์ดดิสที่มียูเอสบี 3 นะครับ พอซื้อมาใช้มันก็เจอปัญหาที่กล่าวมาครับ ส่วนสาเหตุผมว่าคงไม่ใช่ที่ลงวินโดว์ใหม่นะครับ เพราะผมก็ลงวินโดว์ตั้งหลายครั้งแล้ว แต่ไม่ได้อัปเดทซอร์ฟแวร์ของซัมซุงครับ ซึ่งอาจจะเป็นตรงจุดนี้ตามที่ท่าน mogmobile แนะนำไว้ เดี๋ยวสาย ๆ จะลองกับไวเลสที่ทำงานอีกที  ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณที่เข้ามาชี้แนะครับ

ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2012, 07:39:12 »

เอามาเล่นที่ทำงานแล้วก็เล่นได้ครับ คงเป็นที่ไม่ได้อัปเดทซอร์ฟแวร์ของซัมซุงนั่นแหละครับ

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่เข้ามาช่วยชี้แนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 พิมพ์