เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 05:39:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  พ่อมีความสำคัญกับลูกแค่ไหน
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน พ่อมีความสำคัญกับลูกแค่ไหน  (อ่าน 4247 ครั้ง)
nnnnnnnnnn
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:28:57 »

อยากเลิกกับสามี แต่สงสารลูก เพิ่งขวบครึ่ง เด็กที่พ่อแม่เลิกกัน มีปัญหาจริงๆเหรอคะ
m11
เตรียมอนุบาล
*

เกิดมาทั้งทีก็มีแต่น้ำตาตกเข่า

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:33:13 »

อย่าเลิกเลยครับ ผมก็ไม่เคยมีลูกนะครับ  อย่างน้อยก็ต้องนึกถึงลูกไว้ก่อนครับ ถ้าพ่อเเม่เเยกทางกันเขาจะมีปมด้อยนะครับ ขาดความอบอุ่น จากคุณพ่อ คุณเเม่นะครับ
nnnnnnnnnn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:41:00 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ แต่....ต้องทนใช่มั้ยคะ
vicky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:43:39 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ แต่....ต้องทนใช่มั้ยคะ

ปัญหาทุกอย่างแก้ไขได้นะคะ
ไม่รู้ปัญหาครอบครัวของคุณ
แต่ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปเพื่อลูกนะคะ  ยิ้มเท่ห์
m11
*

เกิดมาทั้งทีก็มีแต่น้ำตาตกเข่า

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:46:17 »

ถ้าทนได้ก็ทนนะครับ เเต่ถ้าเขามาตบตี ไม่ต้องทนครับ เอาลูกไปด้วยเลย   ยิ้มกว้างๆ
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:48:42 »

ถ้าทนได้ก็ทนนะครับ เเต่ถ้าเขามาตบตี ไม่ต้องทนครับ เอาลูกไปด้วยเลย   ยิ้มกว้างๆ
ใช่ค่ะ แต่เหนือสิ่งอื่นใดเราต้องเข้มแข็งเป็นหลักพอให้ลูกได้ค่ะ ยิ้มเท่ห์

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
ป๋าเทพ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:49:15 »

พ่อมีความสำคัญกับลูกแค่ไหน

ผมคนหนึงครับเป็นพ่อคน  
หน้าที่ที่ทำทุกวันนี้นะครับ

1. หาเงินเข้าบ้าน (ปัจจัยหลัก เหนื่อยมากๆๆๆๆ)
 2. เลี้ยงลูก-ส่ง แต่งตัว โรงเรียน
 3. พาลูกไปเล่น สนามเด็กเล่นบ้าง  เดินห้างบ้าง
 4. ส่งลูกเรียนพิเศษ
 5. อาบน้ำให้  
 6. อนาคตเขาต้องมีเราเป็นเสาหลักในการส่งเสียเรียนสูงๆ มีงานการที่ดีทำ และมีครอบครัว เราถึงจะสบายใจ

โอ้ยเยอะแยะครับ  ที่สำคัญผมรักลูกมากๆ ครับ

เวลาสะดวกในการติดต่อ  8.00-20.00 น.
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 09:56:01 »

โตมาลูกอาจจะมีคำถามจะถามเรา ที่อาจจะทำให้เราต้องคิดมากนะครับ

ใครไม่รัก เรารักลูกคนเดียวก็พอครับ อย่างน้อยก็มีอีกกลุ่ม คือ คนในครอบครัว (พ่อแม่ญาติพี่น้องของเรา)เราไงละครับ

ถ้าเค้า(พ่อ) เค้ารักลูกจริงๆ เค้าต้องทำหน้าที่พ่อได้อย่างไม่บกพร่อง แต่หน้าที่สามีอาจจะบกพร่อง ไม่สำคัญหรอกครับ

ถ้าพ่อเค้ายังรักลูก
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 10:45:23 »

อยากเลิกกับสามี แต่สงสารลูก เพิ่งขวบครึ่ง เด็กที่พ่อแม่เลิกกัน มีปัญหาจริงๆเหรอคะ

ต้องถามตัวเองก่อนว่า พร้อมจะให้ลูกเป็นสองเท่ามั้ย พร้อมจะเป็นพ่อและแม่ในเวลาเดียวกันมั้ย
แล้วอีกฝ่ายเค้าทำตัวยังไง ถ้าเค้ายังทำหน้าที่พ่อได้อย่างไม่ขาดตกบกพร่อง มันก็คุ้มค่าที่จะทนต่อ
แต่ถ้าอีกฝ่ายปล่อยปละละเลย สร้างปัญหาให้ครอบครัวไม่หยุดหย่อน อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาดูให้ถี่ถ้วนอีกที

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
ATTC#5
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 10:55:07 »

ต้องถามตัวเองก่อนว่า พร้อมจะให้ลูกเป็นสองเท่ามั้ย พร้อมจะเป็นพ่อและแม่ในเวลาเดียวกันมั้ย
แล้วอีกฝ่ายเค้าทำตัวยังไง ถ้าเค้ายังทำหน้าที่พ่อได้อย่างไม่ขาดตกบกพร่อง มันก็คุ้มค่าที่จะทนต่อ
แต่ถ้าอีกฝ่ายปล่อยปละละเลย สร้างปัญหาให้ครอบครัวไม่หยุดหย่อน อันนี้ก็ต้องลองพิจารณาดูให้ถี่ถ้วนอีกที

+100 ครับ ผมคนหนึ่งครับที่เป็นทั้งพ่อและแม่ให้ลูกสาว 2 คนครับ อันดับแรกต้องคุยกันก่อนครับ ด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์ เป็นกำลังใจให้ครับ

เมื่อประตูบานหนึ่งปิด จะมีประตูอีกบานหนึ่งเปิด
ทำไมเราต้องมัวแต่เสียใจและสนใจเฉพาะบานที่ปิด
จนมองไม่เห็นประตูอีกบานหนึ่งที่เปิดรอ เราอยู่
m11
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 10:58:15 »

พี่มีลูกสาวต้องสองคน ผมอิจฉาจังเลย ผมก็อยากมีลูกสาวครับ ยิ้มกว้างๆ
Ironmaiden

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 11:01:10 »

+100 ครับ ผมคนหนึ่งครับที่เป็นทั้งพ่อและแม่ให้ลูกสาว 2 คนครับ อันดับแรกต้องคุยกันก่อนครับ ด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์ เป็นกำลังใจให้ครับ

ตะละคน...ประสบการณ์สูงทั้งนั้น...
ส่วนตัว...อยากบอกว่าไม่จำเป็นครับ...มันสำคัญที่ว่าคุณจะเลี้ยงลูกทั้งกายและจิตใจได้ดีแค่ไหนต่างหาก ถ้าคุณเลี้ยงจิตใจเขาไม่ได้ก็คงไร้ประโยชน์ที่คุณจะมาคิด...เรื่องพ่อแม่ก็อีกเรื่องเรื่องลูกก็อีกเรื่อง...ถ้าคุณทำได้นะ
chate
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 11:04:17 »

แก้วมันร้าวแล้วต่อกันไม่สนิทหรอกคับ
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 11:32:28 »

ก็แยกกันอยู่สักพักครับ สบายใจแล้วค่อยกลับมาใหม่ เข้าใจว่าความอดทนบางครั้งมันก็มีขีดจำกัด

ค่อยๆคิด ค่อยๆทำปัญหามีทางออกเสมอ เป็นกำลังใจให้ครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
nnnnnnnnnn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 12:01:37 »

ขอบคุณทุกความเห็น
หลายหัวดีกว่าหัวเดียวจริงๆ

อีกอย่างคะ
การบอกเลิกรายากมาก
กลัวเค้าทำตัวเอง
อยากไม่สนใจ
แต่ทำไม่ได้

เราจะเริ่มยังไงคะ
ให้เค้ารับในความเปนจรืง
ยอมฟังเหตุผล
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 12:18:54 »

แต่ชีวิตนี้ที่ได้ดีมาถึงวันนี้ได้ก็เพราะทั้งพ่อและแม่ค่ะ ยิ้ม
ยังไงความเป็นครอบครัวก็น่าจะอบอุ่นและสมบูรณ์แบบที่สุด
เอาใจช่วยนะคะคุณ n  ยิ้มเท่ห์

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
m11
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 13:18:20 »

ใช้ครับ มีอะไรก็ค่อยค่อยคุยกัน อย่าใจร้อนนะครับ ถ้ามันผิดพาดไปเเล้วเราจะย้อนกลับมาไม่ได้เเล้วนะครับ เราต้องนึกถึงตอนที่เรารักกันใหม่ใหม่นะครับ ลองย้อนเวลากลับไปดูนะครับ
flashi

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 13:24:20 »

ขอบคุณทุกความเห็น
หลายหัวดีกว่าหัวเดียวจริงๆ

อีกอย่างคะ
การบอกเลิกรายากมาก
กลัวเค้าทำตัวเอง
อยากไม่สนใจ
แต่ทำไม่ได้

เราจะเริ่มยังไงคะ
ให้เค้ารับในความเปนจรืง
ยอมฟังเหตุผล

แสดงว่ายังมีความรัก ความอาลัย ความห่วงใยในกันและกันอยู่
เพียงแต่ความรู้สึกในฐานะสามี-ภรรยา อาจจะเหลือน้อยเต็มที
แบบนี้ก็น่าจะคุยกันไม่ยากหรอกค่ะ แต่อย่าคุยเพื่อหาทางเลิก ควรคุยเพื่อหาทางออกร่วมกันจะดีกว่า บทสรุปอาจจะดีหรือไม่ดี ก้ถือว่าเราได้พยายามร่วมกันแล้ว

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 13:36:47 »

หาทางออกที่ดีจร้า พ่อกับเเม่เลิกกันลูกขาดความอบอุ่นเเน่นอน (เพราะผมก็เป็นคนนึงที่มีความรู้สึกเเบบนั้นมาก่อน) ยิงฟันยิ้ม

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
m11
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 14:01:21 »

ชวนเเฟนนอนคุยกันเลยครับตอนที่สบายใจกันเเล้วครับ เเล้วเริ่มต้นใหม่ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์