เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 15:48:30
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามปัญหา คอมพิวเตอร์หน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามปัญหา คอมพิวเตอร์หน่อยค่ะ  (อ่าน 1079 ครั้ง)
@CRAZY__CR
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 23:02:09 »

พอดีเมื่อวันก่อนเอาคอมไปลงโปรแกรมใหม่มา เพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะ แต่พอดีเกมส์ออดิชั่น ที่โหลดมา มันน่าจะเป็นไวรัส ตัวสแกน ไวรัสเลยบล็อคทำให้เล่นเกมส์ไม่ได้  ดิฉันก้อพยามแก้ไขให้เกมส์มันเล่นได้ เเต่เอาไปเอามา ทำพัง จนหน้าเว็บเข้าไรไม่ได้เลยค่ะ สอบถามผู้รู้ หรือใครมีร้านที่สามารถแก้ไขให้ได้มั้ยค่ะ ไม่อยากเอากลับไปลงที่เดิมเพราะหลายวันกว่าจะได้ค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 23:29:47 »

คลับ ถ้าวันจันทร์ว่างก็เอามาครับจะดูให้ ว่างวันจันทร์อยู่ทุกคน ถ้าวันอื่นอาจต้องโทรนัดกันก่อน เพราะคนหายไม่เฝ้าร้าน อิอิ จะกำจัดให้ฟรีครับ จริงๆถ้ามีประกันก็น่าจะเอาไปให้เขาแก้ให้นะครับ ถ้าที่อื่นทำอาจได้เสียตังอีกมันจะไม่คุ้ม ส่วนถ้าซ่อมกันจริงๆ ก็มาสายได้เย็นครับ ไม่ก็พรุ่งนี้ได้มันก็แค่ข้ามคืน ไม่หลายวันเลยถ้าอาการทั่วไปนะ (เครื่องไม่เก่าเกินไป)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
@CRAZY__CR
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 23:41:20 »

คลับ ถ้าวันจันทร์ว่างก็เอามาครับจะดูให้ ว่างวันจันทร์อยู่ทุกคน ถ้าวันอื่นอาจต้องโทรนัดกันก่อน เพราะคนหายไม่เฝ้าร้าน อิอิ จะกำจัดให้ฟรีครับ จริงๆถ้ามีประกันก็น่าจะเอาไปให้เขาแก้ให้นะครับ ถ้าที่อื่นทำอาจได้เสียตังอีกมันจะไม่คุ้ม ส่วนถ้าซ่อมกันจริงๆ ก็มาสายได้เย็นครับ ไม่ก็พรุ่งนี้ได้มันก็แค่ข้ามคืน ไม่หลายวันเลยถ้าอาการทั่วไปนะ (เครื่องไม่เก่าเกินไป)

ประกันหมดละค่ะ เพิ่งซื้อได้ประมาณ 2 ปีละค่ะ ตือเอาไปลงไม่ถึงอาทิตย์เป็นแบบนี้ ครั้งนึงก้อ 300 ร้านพี่อยู่แถวไหนค่ะ ละต้องลงโปรแกรมใหม่อีกมั้ยค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:05:46 »

ที่แรกก็นึกว่าเขาทำงูๆปลาๆก็ 200 แหม  300 ก็คงมีประกันมั่ง คนอื่นไม่รู้นะ ระบบผม 1-3เดือนเลย ไม่แน่ไม่รับประกันฟรีให้ดอก ใช้ xp ใช่ปะรุ่นนั้น หรือเขาใส้ 7 มาให้ร้านล่าสุดที่ทำอะ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=255442.0

อ่อ ยังมีอีกหลายท่านในนี้นะครับที่ ลงให้ดีๆและรับประกันให้ หรือตรวจดูให้ฟรีคงมีแยะ อยู่ใกล้ใครก็หาคนนั้นได้ครับ ได้ข่าวว่า zombie01, K€nGja1 , กินตับ 9ล9 ก็ให้บริการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:09:30 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
prowardsara
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:09:25 »

ร้านอยู๋แถวหนองบัวคับ จากห้าแยกตรงมา หลังจากข้ามสะพานมาจะเจอ สามแยกให้เลี้ยวขวา สักเกตุด้านซ้ายมือ จะมีร้านขายอาหารสัตว์ แล้วจะมีซอยอยู่ข้างร้านขายอาหารสัตว์คับ ร้านผมจะอยู่ตรงหน้าปากซอยข้างร้านอาหารสัตว์เลยคับ หรือถ้าหาทางไม่เจอก็ ติดต่อได้ที่ 086-5879583 ช่างฟง หรือ 081-6710494 ช่างเจมส์ 
@CRAZY__CR
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:11:32 »

ที่แรกก็นึกว่าเขาทำงูๆปลาๆก็ 200 แหม  300 ก็คงมีประกันมั่ง คนอื่นไม่รู้นะ ระบบผม 1-3เดือนเลย ไม่แน่ไม่รับประกันฟรีให้ดอก ใช้ xp ใช่ปะรุ่นนั้น หรือเขาใส้ 7 มาให้ร้านล่าสุดที่ทำอะ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=255442.0

อ่อ ยังมีอีกหลายท่านในนี้นะครับที่ ลงให้ดีๆและรับประกันให้ หรือตรวจดูให้ฟรีคงมีแยะ อยู่ใกล้ใครก็หาคนนั้นได้ครับ ได้ข่าวว่า zombie01, K€nGja1 , กินตับ 9ล9 ก็ให้บริการ

ลง วินโด 7 ค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:22:06 »

ใช้ถนัดหรือครับ 7อะ ทุกทีใช้ XP ใช่ปะ งั้นแสดงว่า ช่างเขาบังคับใช้ 7 มาเป็นสัปดาแล้วว่างั้น เครื่องแรงพอใหมเนี่ย ไม่ใช่เครื่องที่ซื้อปีนี้ หรือปีที่แล้วซักหน่อย คนใช้ก็ยังคุ้นกับ XP อยู่เลย เขาน่าจะ XP ให้เรามากกว่านะครับ คุณเห็นว่าไง หรือชอบ เพราะสวยดี แต่ถ้าสนใจ XP ดีๆง่ายๆ เดิมๆ ผมจะได้ลงให้ใหม่เลยก็ได้ ไม่ก็ลงเพิ่มจะดีกว่าใหม อันนี้เสียตังนะครับ แต่คุณก็ยังได้ใช้ 7อยู่ด้วย ก็ถือว่าจ่ายไปไม่เสียเปล่า แค่จ่ายเพิ่มเอา xp อีกตัวเท่านั้นเอง อิอิ

@CRAZY__CR
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:26:59 »

ใช้ถนัดหรือครับ 7อะ ทุกทีใช้ XP ใช่ปะ งั้นแสดงว่า ช่างเขาบังคับใช้ 7 มาเป็นสัปดาแล้วว่างั้น เครื่องแรงพอใหมเนี่ย ไม่ใช่เครื่องที่ซื้อปีนี้ หรือปีที่แล้วซักหน่อย คนใช้ก็ยังคุ้นกับ XP อยู่เลย เขาน่าจะ XP ให้เรามากกว่านะครับ คุณเห็นว่าไง หรือชอบ เพราะสวยดี แต่ถ้าสนใจ XP ดีๆง่ายๆ เดิมๆ ผมจะได้ลงให้ใหม่เลยก็ได้ ไม่ก็ลงเพิ่มจะดีกว่าใหม อันนี้เสียตังนะครับ แต่คุณก็ยังได้ใช้ 7อยู่ด้วย ก็ถือว่าจ่ายไปไม่เสียเปล่า แค่จ่ายเพิ่มเอา xp อีกตัวเท่านั้นเอง อิอิ

ตอนเเรกเป็น xp ค่ะ เเต่ ผิดที่เราเองค่ะที่ให้เค้าลง 7 เพราะคิดว่ามันจะดี เหมือนโน็ตบุคค่ะใช่้มาไม่มีปัญหาเลย ตัวโน็ตบุคใช้เล่นออดิชั่นเหมือนกันนะค่ะ  เเต่พอเอา pc ไปลง 7 แล้ว ปัญหาตามมาเลยค่ะ ทั้งเรื่องเน็ต ทั้งเรื่องนี้อ่ะค่ะ  (ลงโปรแกรมใหม่ทุกปีนะค่ะเครื่องนี้ ) ค่าลงโปรแกรมเท่าไหร่ค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:43:28 »

1ปีเสีย 300ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ยังไงนาน1ปีก็ควรลงใหม่ ปัดฝุ่นล้าง cpu เครื่องมันจะได้แรงๆเหมือนใหม่ด้วยไงครับ ลื่นมากๆ ยังไงถ้าฝุ่นจับ จะล้างเป่าให้ครับ
แต่ส่วนเรื่อง 7 หรือ xp นั้นมันขึ้นอยู่กับความแรงและแรมของเครื่องคอมมากกว่าครับ ถ้าให้ลื่นกว่าก็ต้องของเก่า xp แต่ต้องใช้ โครมเล่นเนทนะเพราะ ie 9 ดีๆมันบังคับใน win7 บน xp เขาไม่ทำมาให้ ก็ดีเหมือนกัน ใครๆจะได้หนีไปใช้ Fox โครมกันแยะๆ นี่แหละที่เป็นผลเสียของ MicroSoft เอง เขากำลังยัดเยียด 7 อยู่ครับ (แค่ vista ก็ตายไม่สวยมานานแล้ว ไม่จำ)
อีกอย่างคือ คนใช้ครับ ถ้าเราแก้ปัญหาเบื้องต้นเองเป็นมันก็ดี บางทีเห็นแค่สวนแต่แค่จะเปลี่ยน wallpaper ยังหาไม่เจอเลยครับ ของแบบนี้มันต้องศึกษาตามมันอะครับ ใช้เวลาหน่อย ก็คิดใช้ของใหม่ความรู้เราก็ต้องอัพใหม่ด้วยเช่นกัน แต่ถ้าฉนัดแล้วอันนี้ไม่ว่าเลย แต่ถ้าไม่อยากปวดหัวกับการหานั่นหานี้ จะเอาเนทก็ไม่ได้ ปรับตรงใหนก็ไม่เจอ ผมว่า ใช้ั Xp ไปก่อนดีกว่าครับ แต่ ผมมีวิธีแก้ครับ ก็ง่ายๆ ใช้มันทั้ง2ระบบนั่นแหละ ไม่เห็นจะยาก 555 ชิวจะตาย (ความสามรรถเฉพาะตัวครับ อิอิ) และถ้าให้ง่ายอีกก็ใส่ภาษาไทยใน 7ด้วย ง่ายขึ้นแยะเลยไม่ต้องแปลมาก

@CRAZY__CR
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:47:25 »

1ปีเสีย 300ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ ยังไงนาน1ปีก็ควรลงใหม่ ปัดฝุ่นล้าง cpu เครื่องมันจะได้แรงๆเหมือนใหม่ด้วยไงครับ ลื่นมากๆ ยังไงถ้าฝุ่นจับ จะล้างเป่าให้ครับ
แต่ส่วนเรื่อง 7 หรือ xp นั้นมันขึ้นอยู่กับความแรงและแรมของเครื่องคอมมากกว่าครับ ถ้าให้ลื่นกว่าก็ต้องของเก่า xp แต่ต้องใช้ โครมเล่นเนทนะเพราะ ie 9 ดีๆมันบังคับใน win7 บน xp เขาไม่ทำมาให้ ก็ดีเหมือนกัน ใครๆจะได้หนีไปใช้ Fox โครมกันแยะๆ นี่แหละที่เป็นผลเสียของ MicroSoft เอง เขากำลังยัดเยียด 7 อยู่ครับ (แค่ vista ก็ตายไม่สวยมานานแล้ว ไม่จำ)
อีกอย่างคือ คนใช้ครับ ถ้าเราแก้ปัญหาเบื้องต้นเองเป็นมันก็ดี บางทีเห็นแค่สวนแต่แค่จะเปลี่ยน wallpaper ยังหาไม่เจอเลยครับ ของแบบนี้มันต้องศึกษาตามมันอะครับ ใช้เวลาหน่อย ก็คิดใช้ของใหม่ความรู้เราก็ต้องอัพใหม่ด้วยเช่นกัน แต่ถ้าฉนัดแล้วอันนี้ไม่ว่าเลย แต่ถ้าไม่อยากปวดหัวกับการหานั่นหานี้ จะเอาเนทก็ไม่ได้ ปรับตรงใหนก็ไม่เจอ ผมว่า ใช้ั Xp ไปก่อนดีกว่าครับ แต่ ผมมีวิธีแก้ครับ ก็ง่ายๆ ใช้มันทั้ง2ระบบนั่นแหละ ไม่เห็นจะยาก 555 ชิวจะตาย (ความสามรรถเฉพาะตัวครับ อิอิ) และถ้าให้ง่ายอีกก็ใส่ภาษาไทยใน 7ด้วย ง่ายขึ้นแยะเลยไม่ต้องแปลมาก

ขอบคุณค่ะ ที่ให้คำปรึกษา  ถ้าพรุ่งนี้ไม่เลิกงานค่ำ จะเข้าไปที่ร้านค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:51:20 »

ค่ำๆก็ได้ครับ เอาโทรศัพว่า เพราะ ยังไงก็รับเครื่องไว้ก่อนได้ สะดวกถึง 4 5ทุ่มเลยครับ เพราะบางทีคนทำงานมันยุ่งตั้งแต่เช้าถึงค่ำ รับลูก กินข้าว ไปหาสามี สาระพัด ก็ดึกๆก็ได้

@CRAZY__CR
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 00:54:03 »

ค่ำๆก็ได้ครับ เอาโทรศัพว่า เพราะ ยังไงก็รับเครื่องไว้ก่อนได้ สะดวกถึง 4 5ทุ่มเลยครับ เพราะบางทีคนทำงานมันยุ่งตั้งแต่เช้าถึงค่ำ รับลูก กินข้าว ไปหาสามี สาระพัด ก็ดึกๆก็ได้

ค่ะ ได้ค่ะ
AA_AA_AA
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2012, 09:26:15 »

เข้ามาดู

หน้า: [1] พิมพ์