เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 28 มีนาคม 2024, 22:51:49
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  โน๊ตบุ๊คเสีย เปิดมาจอขาว ใครรู้ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน โน๊ตบุ๊คเสีย เปิดมาจอขาว ใครรู้ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ  (อ่าน 16779 ครั้ง)
โยโย่
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 20:39:48 »

โน๊คผมอยู่ๆๆ มันก็ค้างแล้วเปิดมาอีกทีมันก็จอขาวเลย ไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร หรือว่าการ์ดจอเสียคับ

* IMG-20120707-01089.jpg (162.46 KB, 1600x1200 - ดู 17218 ครั้ง.)
โยโย่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 20:53:33 »

ใครรู้ช่วยตอบผมด้วยนะคับ

* 1.jpg (20.86 KB, 400x300 - ดู 13250 ครั้ง.)
Unlimited แหล...
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 21:27:38 »

ลองเอาไปเสียบกับจอเครื่องอื่นดูครับ ถ้ามีภาพขึ้น ก็คงเป็นที่จอนะครับ ไม่ใช่การ์ดจอ.. ยิ้มเท่ห์

** We Are The Result Of What We Were And We Will Be The Result Of What We Are. ** (Lord Buddha)
โยโย่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 21:32:43 »

ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำ เดียวผมจะลองไปตอกับจออื่นดูคับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 21:51:42 »

ถึงจะบอกไป มันก็ไม่ดีขึ้นมาแน่ๆครับ หรือไม่ก็ถ้าบอกว่าอะไรเสีย แล้วจะซ่อมได้หรือครับ อิอิ แซวเล่นนะ จริงๆ อาการนี้ต้องตบเบาๆที่จอดูซักสองสามทีครับอาจมีฟรุค 555 ถ้าไม่ออกก็โยนทิ้งซะ (ลมเสีย) ยิงฟันยิ้ม

สรุป (หมอเดา) วงจรจ่ายภาพเน่า การ์ดอาจไม่ได้เสีย จอก็อาจไม่ได้เสียครับ แต่จะเอาไปซ่อมที่ใหนดีครับ อิอิ อย่าถามตอบในเว็บกันหลายวันนะครับ เพราะยังไงมันก็ไม่ดีขึ้นมา เอาไปซ่อมเถอะ ช้าอดเล่นคอมนานด้วย  ยิงฟันยิ้ม

มาร่วมสนุกกันครับ ทายกันเข้ามา ใครจะเป็นผู้ที่ตอบได้ถูกต้อง  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
โยโย่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2012, 22:04:23 »

ถึงจะบอกไป มันก็ไม่ดีขึ้นมาแน่ๆครับ หรือไม่ก็ถ้าบอกว่าอะไรเสีย แล้วจะซ่อมได้หรือครับ อิอิ แซวเล่นนะ จริงๆ อาการนี้ต้องตบเบาๆที่จอดูซักสองสามทีครับอาจมีฟรุค 555 ถ้าไม่ออกก็โยนทิ้งซะ (ลมเสีย) ยิงฟันยิ้ม

สรุป (หมอเดา) วงจรจ่ายภาพเน่า การ์ดอาจไม่ได้เสีย จอก็อาจไม่ได้เสียครับ แต่จะเอาไปซ่อมที่ใหนดีครับ อิอิ อย่าถามตอบในเว็บกันหลายวันนะครับ เพราะยังไงมันก็ไม่ดีขึ้นมา เอาไปซ่อมเถอะ ช้าอดเล่นคอมนานด้วย  ยิงฟันยิ้ม

มาร่วมสนุกกันครับ ทายกันเข้ามา ใครจะเป็นผู้ที่ตอบได้ถูกต้อง  ยิงฟันยิ้ม
[/quote]
ผมเลยไปซ่อมมาครั้งหนึ่งอ่ะมันเปิดไม่ออก และเครื่องผมมันคล่อนข้างร้อนมากๆ ด้วยคับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2012, 04:55:06 »

สงใสจะหมอายุ ส่วนความร้อนต้องเปลี่ยนพัดลมมั่ง สรุปว่าดีแล้วหรือยัง ส่วนสาเหตเก่าที่เปิดไม่ขึ้น เป็นเพราะอะไรครับ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 07:01:37 »

compaq ก่อครับนี่

โยโย่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 11:52:46 »

ของผมเป็นAcer คับ  ผมเอาไปให้ร้านดูมาแล้ว เค้าบอกว่าเป็นที่เมนบอร์ดเสียอ่ะคับ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 11:57:18 »

อ๋อ สงสัยรุ่นที่เป็น nvdia หรือเปล่าครับ
พอดีเคยเจอปัญหานี้กับ compaq หลายตัว ปัญหาจากเมนบอร์ดเหมือนกัน

JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 12:25:57 »

ใช้มากี่ปีแล้วหละ

maximum
มัธยม
**

แบบไหนที่ว่าดี บอกทีจะได้ทำ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 12:27:14 »

เคยใช้ asus แล้วจอขาว ลองต่อจอนอกดูใช้งานได้
ส่งให้ช่างซ่อม(แกะไม่เป็น) บอกจอเสีย ต้องเปลี่ยนจอ
เอากลับมาหาข้อมูล หาจอมือสอง จอมือ1 พร้อมวิธีแกะจอ
พอหาซื้อของมาได้ แล้วลองแกะเอง ปรากฎว่าเจอสายแพรหลวม เท่านั้นเอง

ลองดูน่ะครับ จะได้ไม่เสียเวลาแบบผม
JAMESCOM1

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 14:36:51 »

เคยใช้ asus แล้วจอขาว ลองต่อจอนอกดูใช้งานได้
ส่งให้ช่างซ่อม(แกะไม่เป็น) บอกจอเสีย ต้องเปลี่ยนจอ
เอากลับมาหาข้อมูล หาจอมือสอง จอมือ1 พร้อมวิธีแกะจอ
พอหาซื้อของมาได้ แล้วลองแกะเอง ปรากฎว่าเจอสายแพรหลวม เท่านั้นเอง

ลองดูน่ะครับ จะได้ไม่เสียเวลาแบบผม

นั่นมันช่างซ่อม PC ไม่ใช่ Notebook 555 มันก็แบบนี้แหละ

โยโย่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 16:51:47 »

อ๋อ สงสัยรุ่นที่เป็น nvdia หรือเปล่าครับ
พอดีเคยเจอปัญหานี้กับ compaq หลายตัว ปัญหาจากเมนบอร์ดเหมือนกัน

ใช่คับ acer 5520g รุ่น nvdia คับ
Khimmiiz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 16:55:45 »

ของผมก็เคยเป็นครับ จังหวะตอนที่บูต ลีนุกซ์บางเวอร์ชั่น พอรีสตาร์ก็เดี๋ยวดีเดี๋ยวหาย แต่กับวินโดว์สนี้ยังไม่เคยออกอาการครับ ถ้าเครื่องร้อนมากๆมีสิทธ์ชิบกราฟฟิกไปได้นะครับ^^
JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2012, 17:25:59 »

เสียๆ ซ่อมๆ เฮ่อ เดี๋ยวก็ซื้อใหม่ซะเลย อิอิ มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ ชีวิต notebook ผมก็หวั่นๆ Acer (จอออนบอร์ด) ของผมอยู่เหมือนกัน ตอนนี้กลัว HD จะเน่าก่อนมากกว่า ความรู้และผลงานของผมเป็นแสนๆ แต่ยังไงก็หมายตาตัวที่สองไว้แล้วครับ เพราะเตรียมใจเผา ยกเว้นสะตังยังทำใจไม่ได้ (จะเอาจอแยก)อิอิ

หน้า: [1] พิมพ์