เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 05:36:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  คุณคิดว่า NOTE BOOK ยี่ห้อไหน ใช้ดี เหมาะสมกับราคาที่สุด
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน คุณคิดว่า NOTE BOOK ยี่ห้อไหน ใช้ดี เหมาะสมกับราคาที่สุด  (อ่าน 5157 ครั้ง)
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 10:43:27 »

ผมว่าเอา Acer ดีกว่าครับมีการรับประกัน ตกแตกหักหาย รับประกัน 1 ปี
ส่วน HP ศูนย์เชียงรายไม่มีแล้วต้องส่งผ่าน SYSNEX เชียงรายเอาเอง
ส่วน Dell ถ้าอุปกรณ์เสียเจ้าของเครื่องจะอยู่ที่ส่วนไหนของประเทศไทยไปซ่อมถึงที่
ส่วน SONY ราคาแพง
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 10:44:21 »

ผมใช้ Acer  คับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
prun55
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 10:48:04 »

เพื่อนแนะนำใช้ TOSHIBA คับ  ดีป่าวคับ แนะนำด้วยนะ ยิงฟันยิ้ม
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 10:57:11 »

TOSHIBA ก็ดีครับแล้วศูนย์บริการในเชียงรายอยู่ที่ไหนครับ 
การเลือกชื้อของทุดอย่างจะต้องคำนึงถึงศูนย์บริการใกล้บ้านให้มากที่สุด
silly
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 17:29:32 »

PowerBook G4 /1.5 17" (Al) features a 1.5 GHz PowerPC 7447a (G4) processor with the AltiVec "Velocity Engine" vector processing unit and 512k on chip level 2 cache, 512 MB of PC2700 DDR SDRAM, an 80 GB Ultra ATA/100 hard drive (4200 RPM, 5400 RPM available as build-to-order), a slot-loading 4X DVD-R/CD-RW "SuperDrive", a Firewire "800" port, built-in Bluetooth 1.1 and AirPort Extreme (802.11g), ambient light sensor keyboard, and ATI Mobility Radeon 9700 (4X AGP) graphics with 64 MB of DDR SDRAM (128 MB available build-to-order) in an attractive aluminum alloy case with a 17" widescreen TFT display (1440x900 native resolution). Custom configurations also were available.

เครื่องใช้มาประมาณ 6 ปีละครับยังไม่เคยล้างลง OS ใหม่เลยอัพเดทอย่างเดียวไม่มีไวรัสมากวนใจเลยครับ

* apple_powerbook_g4_17.jpg (8.69 KB, 228x137 - ดู 163 ครั้ง.)

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 05 สิงหาคม 2010, 23:18:57 »

เชียร์ ibm lenovo ครับ เพราะใช้อยู่ ไม่สวยแต่เร้าใจมากมาย ทนมือทนเท้าดีนักแล เคยตกพื้นแบตกระเด็นแต่ยังไม่พังครับ

คนหนองหม้อ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 00:33:42 »

Acer มีประกันเครื่องหาย ด้วยครับ
^อยากขี้เหล่^
มัธยม
**

ฮ่าตึงว่าละหนา!!???

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 10:58:47 »

ถ้าถามแบบนี่ตอบยากครับ ต้องเอารุ่นต่อรุ่นมาเปรียบเทียบกันนะครับผมว่า

เพราะแต่ละรุ่นของแต่ละค่ายสเป็กกับราคาแตกต่างกันอยู่นะครับ

mac13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 11:15:11 »

MaC สวย ไม่ตกรุ่นเร็ว แพงหน่อยแต่คุ้มครับ
~KT 2 U~
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

♥ แม่ค้าออนไลน์ ผู้ซึ่งเลี้ยงลูกอยู่บ้าน ♥

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 06 สิงหาคม 2010, 20:16:07 »

ส่วนตัวใช้ HP ค่ะ ตั้งแต่ซื้อมาก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้มา 4 ปีละ หาโหลด Driver ตามเว็บได้
แต่เป็นรุ่นเก่า เก๋ากึ๊ก 55+  มีช่องเสียงลำโพง + หูฟัง 2 ช่อง  รูปทรงไม่สวยงาม มีน้ำหนักมาก
และค่อนข้างอึดมาก เพราะใช้งานอย่างเวอร์

เล่นเกมส์ออนไลน์ ดูหนัง ฟังเพลง เปิดนานที่สุดก็ 5 วัน 5 คืนต่อเนื่องไม่มีพัก (แต่เปิดพัดลมให้นะ อิอิ)
การใช้งานปกติโดยเฉลี่ย 12 ชั่วโมงต่อเนื่องตลอดวัน ทุกวัน ตลอด 4 ปีค่ะ   ยิ้มกว้างๆ:D

ยังไม่เคยส่งซ่อม  ยิงฟันยิ้ม
แต่ธรรมดาโน๊ตบุ๊คหน้าจอไปก่อนแล้ว สายแพคงจะเริ่มไม่สบายละค่้ะ 55+  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนพี่สาวใช้ Compaq ส่งซ่อมตั้งแต่เดือนแรกที่ซื้อ แล้วก็ส่งเรื่อยๆ  ยิ้มกว้างๆ (ตอนซื้อเครื่องใหม่พนักงานลงวินโดว์ได้ทุเรศสุดๆ แบ่งพาทิชั่นอุบาทมาก 55+  ต้องส่งไปให้มันแก้อีก ความจริงทำเองก็ได้ แต่อยากให้มันเห็นความ... ของตัวเอง อ๊ะ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวเนาะ อิอิ)

vv_gafield
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2010, 00:14:18 »

แล้วถ้าเป็นเน็ตบุ๊คละค่ะ จะเหมือนกันหรือปล่าว ตอนนี้ก็ใช้ของเอเซอร์อยู่ค่ะมือใหม่อาจต้องรบกวนตอบหลายเรื่องเลย
jengpyu
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 26 สิงหาคม 2010, 02:18:19 »

mac book pro ด้วยคนครับ ลองใช้ดูซิครับ ผมเชื่อว่าเครื่องต่อๆไป ที่ท่านจะซื้อคงไม่เลือกยี่ห้ออื่นนอกจาก Mac
bank431
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 01:42:23 »

acer มีประกันของหาย แต่ อันอื่น บ่ มี 55555555555555
chowwart
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 23:09:42 »

ผมใช้dellอยู่ครับมีสามตัวโน๊ตบุคสองตัวตั้งโต๊ะที่อ๊อฟฟิตอีก1ตัว
ตัวแรกเป็นโน๊ตบุคinsprion ครับใช้มาเกือบปีไรท์แพ่นส่งงานให้ลูกค้าเกือบทุกวันเกือบปี
วันนึงดันไม่อ่านแพ่น โทรไปศูนย์เดลอีกวันหิ้วซีดีมาเปลี่ยนให้ถึงบ้านเลยบริการไวดี
ไม่ต้องไปส่งศูนย์แล้วก็มานั่งรอว่าจะใช้เวลาซ่อมกี่วัน

ทีนี้ติดใจเลยถอยXPSมาอีกตัวมาวันนึงเพื่อนเมาเหล้าปัดแก้วน้ำหกใส่โน๊ตบุ๊คพอดีทำประกันccไว้
ประกันเดลมมีสองแบบ ccประกันอุบัติเหตุ แล้วก็nbdประกันอุปกรณ์
รีบเอาแบตออกโทรแจ้งช่างอีกวันมารับเครื่องไปสามวันเขาก็นัดไปรับเครื่องโหยสุดๆชอบมากประกันcc
ใช้แบบไม่ต้องมาถนอมมาก

แต่เท่าที่คิดดูนะครับ
เดลราคาแพงกว่ายี่ฮ้ออื่นในสเป็กเดียวกันถ้าเทียบกับหลายๆยี่ฮ้อ
ต้องจ่ายค่าประกันสองอย่างเครื่องinspiron
คือccปีละพันแปดร้อยกว่าบาท
nbdปีละสองพันหกร้อยกกว่าบาท
xpsประกันราคาแพงกว่า
แต่ถ้าเทียบกับการใช้งาน(ผมใช้หิ้วไปเสนองานลูกค้าเกือบทุกวัน)ไม่ต้องกังวลว่ามันจะเสียครับ
หมั่นสำรองข้อมูลใส่ซีดีไว้แค่นั้นเองใช้โหดๆนอกสถานที่สบายๆครับ
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 01 กันยายน 2010, 12:27:02 »

มาลงชื่อ HP ค่ะ ทนทาน เหมาะกับคนที่มือหนักๆ

กระแทกแล้วกระแทกอีก .. ก็ไม่ไหวหวั่น

ศูนย์บริการเยอะดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เห็นด้วยครับของผมใส่เป้สะพายหลัง (ข้างเดียว) สายเป้ขาดตกพื้นถนนเลย ขอบ บุบ เซ็งนิดหน่อย เอามาเปิดดีเหมือนเดิมครับไม่มีไรเสียยกเว้นที่บุบอ่ะครับ ปล.ไม่ได้โฆษณานะครับ พอดีใช้อยู่
ปล.ผมใช้ HP Pavilion dv4 อะครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
หน้า: 1 [2] พิมพ์