เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 08:30:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  พระเครื่อง-วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง ความเชื่อ ลี้ลับ (ผู้ดูแล: NOtis, micky13)
| | |-+  อยากได้พระยอดขุนพล พะเยา
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน อยากได้พระยอดขุนพล พะเยา  (อ่าน 18411 ครั้ง)
anc.com
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 17:43:14 »

อยากได้พระยอดขุนพล จังหวัดพะเยา
jaturapat
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 08:53:54 »

รับประกันตลอดชีพครับ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=223668.0
ของดีไม่ถูก  ของถูกมักไม่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 13:30:12 โดย jaturapat » IP : บันทึกการเข้า
kaikon
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 09:43:35 »

เล่นยากครับ สายพะเยา ขอบอก แท้ๆหลายหมื่น

(ช่างบอย เลี่ยมพระกันน้ำเวียงชัย) 087-1905594
Id line:boykaikon
kaikon
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 15:45:22 »

www.pralanna.com/pramoolpage.php?pramoolid=75680
แนะนำให้ครับ ของเซียนใหญ่เชียงใหม่

(ช่างบอย เลี่ยมพระกันน้ำเวียงชัย) 087-1905594
jaturapat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2012, 16:03:27 »

www.pralanna.com/pramoolpage.php?pramoolid=75680
แนะนำให้ครับ ของเซียนใหญ่เชียงใหม่

**-----**
Haranya
ชั้นประถม
*

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 11:50:15 »

พูดเลยครับเซียนเชียงใหม่บางกลุ่มแยกยังไม่ออกเลยครับไหนกรุพะเยาไหนกรุเวียงกาหลง ตีพระแท้เป็นพระเก๊มาหลายองค์แล้วครับ
Packman
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 12:17:41 »

ยอดขุนพลพะเยา มีหลายกรุ หลายพิมพ์มาก เช่นกรุ สันธาตุ กรุเวียงลอ กรุพระธาตุม่อนหินขาว และกรุอื่นอีกมากมาย แต่กรุพระเจ้าตนหลวง ที่พบมีไม่ถึง 20 องค์ มีเนื้อชินเงิน 3 องค์ 1 องค์อยู่ที่กรมศิลปากร ราคาเล่นหากันจึงมีราคาสูงมาก ส่วนกรุอื่นๆ ราคาเล่นหากันจึงถูกลงมา ตามความสวยสมบูรณ์ของพระ เซียนที่เคยเห็นแต่กรุพระเจ้าตนหลวง กรุสันธาตุ และกรุเวียงกาหลง แต่มาเห็นเนื้อพระ กรุอื่นๆ ทีตนไม่เคยเห็นจึงตีเป็นพระเก้ ฉะนั้น ก่อนจะตีพระองไหนเก้ องค์ไหนจริง ควรพิจารณาให้ดีนะครับ "ถ้าไม่เคยเห็นพระจริง ก็อย่าตัดสินว่าว่าองค์ไหนจริง องค์ไหนปลอม"
ละอ่อนพะเยา
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 12:21:55 »

ของลุงผมกรุดอกคำใต้จำตะเหิน มีคนมาให้หลายแสนเลย
anc.com
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2012, 22:39:11 »

พอดีผมเป็นคนพะเยา ผมอยากได้ไว้บูชา คนพะเยาบูชาพระของพะเยา น่าจะดืที่สุด
kaikon
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 01 กรกฎาคม 2012, 10:55:10 »

ขนาดกรรมการตัดสิน ของพระกรุพะเยา ยังตัดสินพระเก๊มาแล้ว เค้าแบ่งกันเป็นก๊กๆ มีอยู่ช่วงหนึ่งทำเอาคนเช่าไปเครียดเลย พระติดรางวัลที่หนึ่ง แต่วงการพระไม่ยอมรับ

jaturapat
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 22:03:35 »

พระยุคเดียวกับพระกำแพงเพชรนะครับ ไม่เชื่อหักองค์พระเทียบได้เลย อิอิ เพราะมีมาหลายองค์แล้วครับ ทั้งหัก ทั้งสวยแชมป์ ปล่อยยกกรุไปแล้ว ใครมีจะปล่อยขอชมด้วยครับ  จ่านพเมืองพาน
ฮักดอยตุง
*

พระธาตุดอยตุง

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 12:30:51 »

ยอดขุนพลพะเยา มีหลายกรุ หลายพิมพ์มาก เช่นกรุ สันธาตุ กรุเวียงลอ กรุพระธาตุม่อนหินขาว และกรุอื่นอีกมากมาย แต่กรุพระเจ้าตนหลวง ที่พบมีไม่ถึง 20 องค์ มีเนื้อชินเงิน 3 องค์ 1 องค์อยู่ที่กรมศิลปากร ราคาเล่นหากันจึงมีราคาสูงมาก ส่วนกรุอื่นๆ ราคาเล่นหากันจึงถูกลงมา ตามความสวยสมบูรณ์ของพระ เซียนที่เคยเห็นแต่กรุพระเจ้าตนหลวง กรุสันธาตุ และกรุเวียงกาหลง แต่มาเห็นเนื้อพระ กรุอื่นๆ ทีตนไม่เคยเห็นจึงตีเป็นพระเก้ ฉะนั้น ก่อนจะตีพระองไหนเก้ องค์ไหนจริง ควรพิจารณาให้ดีนะครับ "ถ้าไม่เคยเห็นพระจริง ก็อย่าตัดสินว่าว่าองค์ไหนจริง องค์ไหนปลอม"
เยี่ยมครับ ข้อมูลแน่น ครับท่าน คนที่ว่าพระกรุพะเยาเล่นยาก จริงๆแล้วพระกรุพะเยามีมากกรุอย่างที่ท่านว่า แต่ละกรุขึ้นน้อยมาก ทั้งเนื้อชิน,เนื้อดิน พระกรุพะเยา พระเนื้อดินเป็นเนื้อดินล้วนๆไม่มีเม็ดแร่ให้ดู การเล่นสะสม เซียนบางคนยังไม่ยอมรับ ไม่เหมือนพระกรุลำพูน อย่างเช่นพระคง กรุที่พะเยายังมีเลยครับ ผมยืนยันสมัยผมยังเป็นเด็กๆ(ประมาณ 30 ปีที่แล้ว) ผมกับเพื่อนเคยไปขุดกรุวัดเก่าที่พะเยา ได้พระคงมาครับ สมัยนั้นเซียนในตลาดพะเยาขอเช่าหนึ่งหมื่นครับ เพื่อนไม่ปล่อยครับ ปี 50 เอาไปถามเซียนใหญ่ เขาบอกพระเก๊ นี่แหละครับเอาอะไรไปเป็นมาตรฐานว่าแท้-เก๊ ไม่ใช่พระกรุ อย่างเราๆมีพระแท้ ไม่มีชื่อเสียง ไม่มีพรรคพวก เขาก็ว่าพระเราไม่ดี เซียนเขาเล่นพระที่พิมพ์-เนื้อ ที่เขากำหนดที่มีราคา แล้วคุณจะเล่น แบบไหนล่ะ แบบเรียนรู้-สะสม หรือแบบพุทธพาณิชย์(เงินๆๆๆ)
anc.com
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 18:38:01 »

เป็นคนพะเ้ยา เอกลักษ์ของพะเยา คือพระเจ้าตนหลวง พระยอดขุนพลพะเยาเป็นพระที่สร้างจำลองของพระเจ้าตนหลวง ต้องการพุทธคุณของพระเจ้าตนหลวงผ่านพระยอดขุนพลเมืองพะเยา
jaturapat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 19:15:06 »

เล่นแบบเนื้อดูง่ายๆพิมพ์ที่เขาเล่นหากันนะครับ จะได้ไม่ต้องมึนวันหลังเพราะแต่ละคนแต่ละก้ก สุดยอดทั้งนั้นทั้งพะเยานั้นแหละครับ เชื่อมั้ยครับเนื้อชินตอนผมอายุประมาณ10 ขวบที่บ้านต๋อมกลางครับกลางทุ่งขุดทรายเพื่อเป็นบ่อน้ำเจอพระยอดขุนพลเนื้อชินครับ ตอนนั้นยังไม่มีใครยอมรับว่ามีเนื้อชินเลยพ่อผมบวชที่วัดต๋อมกลางยังเจอที่กรุลอมป่าตาลหลังตลาดบ้านต๋อมเลยครับ  แถวสายลมจอยบ้านต๋อมนั้นแหละกรุพระเพียบ ลองถามคนที่นี้นดูก้อได้แต่ต้องอายุไม่ต่ำกว่า50 ปีขึ้นไปนะครับ เดี๋ยวไม่รู้จักเหมือนกับที่เอวด้านขวาพระเจ้าตนหลวงมีรู(หยอดเหรียญสลึงและฟังเสียงครับ)และโดนน้ำทะลักออกตอนน้ำท่วมทำให้เจ้าเจ้าตนหลวงส่วนนั้นพัง ทำให้เจอพระยอดขุนพลที่อยู่ในองค์พระเจ้าตนหลวงที่มีประมาณ20องค์นั้นแหละครับ ด้วยความเคารพ
Packman
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 19:54:30 »

บ้านผม อำเภอจุน ขุดพบเมื่อปี 50 กรุพระธาตุม่อนหินขาว พบยอดขุนพลพะเยาพิมพ์ต้อ กับฐานตารางประมาณ 64 องค์ แต่เอาขึ้นมารดน้ำมนแล้วเอาใส่กรุที่สร้างใหม่ไว้ครับ เพราะชาวบ้านเขาไม่ยอมให้ใครบูชา พระท่านก็เลยเอามาปั้มเอาพิมพ์ แล้วสร้างคล้ายๆที่พบแล้วแจกชาวบ้าน......เห็นแล้วเสียดานขนาด น่าจะให้บูชา
ฺอ้ายโหน่ง
ชั้นประถม
*

087-0645188,083-3186940

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2012, 20:11:39 »

เชื่อตัวเองก่อนคับ..อันดับแรก...

บริการถ่ายรูป ทั้งใน และนอกสถานที่  ราคา จิ๊บ จิ๊บ
ติดต่อเรา 083-3186940( BY BIG C เจียงฮาย)
ฮักดอยตุง
*

พระธาตุดอยตุง

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 10:43:07 »

กระทู้นี้ ทำให้คนที่อื่น ที่ยังไม่รู้จักพระกรุพะเยา ได้รู้จักพระกรุพะเยาครับ หลายท่านที่แสดงความคิดเห็นดีๆครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น,ความรู้กันกัน
เราต้องอนุรักษ์พระบ้านเราครับ ด้วยความเคารพ
anc.com
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 19:19:17 »

กระทู้นี้ ทำให้คนที่อื่น ที่ยังไม่รู้จักพระกรุพะเยา ได้รู้จักพระกรุพะเยาครับ หลายท่านที่แสดงความคิดเห็นดีๆครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น,ความรู้กันกัน
เราต้องอนุรักษ์พระบ้านเราครับ ด้วยความเคารพ

เราต้องอนุรักษ์พระบ้านเราครับ ถูกต้องที่สุด พะเยาอดีตก็เป็นอำเภอหนึ่งของจังหวัดเชียงราย พระพะเยา พระเชียงราย ก็คือพระล้านนาที่บรรพบุรุษของเรานับถือจากอดีต - ปัจจุบัน
มีพระยอดขุนพลพะเยา หื้อผมบูชาสักองค์ก่อครับ
keng185
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 14:31:18 »

พระยอดขุนพลพิมพ์หอกฉัตร ชินเขียว ครับ

* IMG_9740.jpg (380.33 KB, 1200x1800 - ดู 8585 ครั้ง.)
keng185
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 10 กรกฎาคม 2012, 15:15:09 »

เพิ่มรูป

หน้า: [1] 2 3 พิมพ์