เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 24 เมษายน 2024, 11:28:27
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  CR Sugar Glider [ จำหน่ายชูก้าร์และอุปกรณ์ ในเชียงราย ]
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน CR Sugar Glider [ จำหน่ายชูก้าร์และอุปกรณ์ ในเชียงราย ]  (อ่าน 10067 ครั้ง)
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 12:04:42 »

น้องๆ กำลังหาบ้านใหม่อยู่นะค๊า ^_^

* IMG-20120814-00207.jpg (90.15 KB, 400x300 - ดู 2098 ครั้ง.)
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #41 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 12:06:11 »

นอนซนจังเลย  ยิ้มกว้างๆ

* IMG-20120814-00212.jpg (88.57 KB, 400x300 - ดู 14142 ครั้ง.)
natdanai
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #42 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 15:58:56 »

มีพันธุ์ออสเตรเรียไหมครับ

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน [088-2323856 : เบน]
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #43 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 19:13:32 »

มีพันธุ์ออสเตรเรียไหมครับ

มีคาฟ ชูก้าร์ของฟาร์มเราเป็นสายพันธุ์ออสเตเรีย

ยังงัยสนใจเข้ามาดูได้ก่อนน๊ะคาฟ
NuNiinK
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 21:24:08 »

สนใจอยุ่นะคะ ไม่ทราบว่าเราเลี้ยงเหมือนหนูแฮมเตอร์ได้ป่าวคะ ยุราดพัด ชร ค่ะ
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #45 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 21:33:17 »

สนใจอยุ่นะคะ ไม่ทราบว่าเราเลี้ยงเหมือนหนูแฮมเตอร์ได้ป่าวคะ ยุราดพัด ชร ค่ะ

ไม่ได้ถึงขนาดกับเหมือนกันน๊ะคาฟ คือ ชูก้าร์เขาจะต้องการความสนใจมากกว่า ว่างเราก็ต้องเอามาเล่นบ้างๆ มันจะไม่ได้ไม่เหงา แล้วก็มันจะคุ้นกับเรามากขึ้นด้วยคาฟ
natdanai
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #46 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 21:34:54 »

ทำไมสีเหมือนของอินโดอ่ะครับ กะว่าถ่ายออกมาย้อนแสง

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน [088-2323856 : เบน]
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #47 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 21:53:54 »

ทำไมสีเหมือนของอินโดอ่ะครับ กะว่าถ่ายออกมาย้อนแสง

ต้องบอกอย่างนี้ก่อนนะครับว่าจริงๆแล้วออสเตรเลียนั้นห้ามนำเข้าส่งออกสัตว์ทุกชนิดเพราะฉะนั้นจึงแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่จะมีสายพันธุ์จากออสเตรเลียเพราะมันผิดกฏหมาย
แต่ที่บ้านเราเริ่มเลี้ยงกันแรกๆน่าจะนำเข้าจากอินโดหรืออเมริกา(อเมริกาเอาของออสฯหรืออินโดมาพัฒนาหรือคัดสายพันธุ์อีกที)
และที่อเมริกาเค้าพัฒนาสายพันธุ์มานานจนมีสีใหม่ๆขึ้นมาอีกหลายสีและเค้าจะไม่แยกสายพันธุ์แบบบ้านเราว่าเป็นออสฯหรืออินโดน่ะครับ จริงๆแล้วสีไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกว่าเป็นชูก้าร์ที่มาจากออสเตรเลียหรืออินโดนีเซียเพราะมันเหมือนกันครับเป็นได้ทั้งสีเทา,น้ำตาล...ได้ทั้งนั้น
แต่คนไทยเราเข้าใจผิดว่าสีเทาของออสฯสีน้ำตาลของอินโด อีกอย่างก็เป็นเพราะการตลาดด้วยครับที่ผู้ขายในไทยจะอ้างเช่นนั้น ส่วนหน้าสั้นนั้นก็เป็นเพราะรสนิยมของคนไทยเอง(ต่างประเทศเค้าไม่สนว่าสั้นหรือยาวเค้าเน้นสีมากกว่า)
ผมเข้าใจว่าเนื่องจากบ้านเรามีชูก้าร์สีแปลกๆให้เล่นน้อยและราคาสูงจึงทำให้ผู้เพาะเลี้ยงในไทยหันไปพัฒนาในเรื่องรูปร่างนั่นเองครับ
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #48 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:05:21 »

ตัวจิงของเรานี้จะสีออกขาวเทาน๊ะคาฟ ไม่ได้ออกเหลือง
phatcharaphon2537
ชั้นประถม
*

« ตอบ #49 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:40:33 »

มัน กัด มั้ย ครับ
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #50 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2012, 22:56:19 »

มัน กัด มั้ย ครับ

คำถาม : พวก ชูก้าร์ ไกลเดอร์ กัดไหม? คำตอบ: ทุกครั้งที่พี่โรสเห็นคนมุงดู ชูก้าร์ ไกลเดอร์ ที่ตลาดจตุจักร พวกเขามักถามว่า ชูก้าร์ ไกลเดอร์ เนี่ยะกัดไหม พี่โรสขอตอบแทนคนขายว่ากัด ถึงแม้คนขายจะบอกตรงกันข้ามแต่ก็อย่าเชื่อ ณ เวลานี้ คุณคงคิดว่าทำไมคุณจะต้องเชื่อพี่โรสแทนคนขายหล่ะ พี่โรสขอให้คุณคิดเอาเองว่าสัตว์ทุกชนิดโดยเฉพาะอย่างยิ่งสัตว์ป่าที่มีฟันและเคี้ยวก็จะกัดเมื่อตกใจหรือกลัว และจะสู้ สัตว์ก็กลัวคนมากด้วยเพราะเราตัวใหญ่กว่ามัน แต่มันมีวิธีแก้ก็คือ คุณต้องอย่ากลัวและอย่าชักมือหนีเขาเมื่อเขาขู่ ไม่งั้นเขาจะคิดว่าคุณกลัวเขาและจะติดเป็นนิสัย เพิ่มอีกนิด ปัญหานี้ควรแก้ตั้งแต่ ชูก้าร์ ไกลเดอร์ ของคุณยังเป็นลูกตัวน้อยอยู่ หรือ joey เพราะว่ามันจะแก้ยากเมื่อมันโตแล้ว คล้ายกับคนนั่นแหละค่ะ  

Credit >>   http://www.sugargliderworld.com/index.php?option=com_content&view=section&layout=blog&id=3&Itemid=41
Ampie
ระดับ ป.ตรี

คุณแม่ สายสตรอง

« ตอบ #51 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 01:04:12 »

ขอถามนิดนึง ค่ะ คือมีน้องซูการ์ น่าจะหนีแมวมาจากข้างบ้านนะ มันปีนมาอยู่ในห้องน้ำ แถมตกถังน้ำอีกตะหาก ได้ยินเหมือนตัวอะไรโดนกัด เลยวิ่งไปดูนึกว่าหนุ มันมืดหนะค่ะ ดูไปดูมาอ่าวไม่ใช่นี่หว่า ของป้าข้างบ้านแต่ตัวแกไม่อยู่เป็นอาทิตย์แล้วค่ะ เคยเห็นแต่น้องซูการ์อยู่ในกรง สงสัยพวกลูกๆหลานๆแกปล่อยอออกมา ละแกก็เอาแมวมาเลี้ยงด้วยหนา แมวไทยตัวเบ้อเริ่มเลย สงสัยจะโดนกินเลยหนีมา ก็กล้าๆกลัว ไม่รู้กัดมั้ย  เพราะที่บ้านก็เลี้ยงแมวค่ะ หมาด้วย เลยเอาตะกร้ามาใส่ไป เปิดกระตร้าไป เขี่ยๆหน่อยก็กระโดดใส่ตะกร้า แต่ ร้องดังมากกกกกก ตกใจหมด ยิ้มกว้างๆ มันร้องเหมือนจะโดนกินเลยอะ เลยอยากจะถามว่า มันกินอะไรได้บ้าง ที่บ้านไม่มีอะไรเลย ดึกแล้ว ป้าเจ้าของบ้านก็ไม่อยู่ มีแต่เงาะอะค่ะ กินได้มั้ย นอกนั้นก้มีแต่ข้าว หมู ไม่รู้กินอะไรได้บ้าง ก็เก็บใส่ตะกร้าไว้ก่อนค่ะ แกมาเมื่อไหร่ จะเอาไปคืนแก น่าสงสาร
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #52 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2012, 11:31:59 »

ขอถามนิดนึง ค่ะ คือมีน้องซูการ์ น่าจะหนีแมวมาจากข้างบ้านนะ มันปีนมาอยู่ในห้องน้ำ แถมตกถังน้ำอีกตะหาก ได้ยินเหมือนตัวอะไรโดนกัด เลยวิ่งไปดูนึกว่าหนุ มันมืดหนะค่ะ ดูไปดูมาอ่าวไม่ใช่นี่หว่า ของป้าข้างบ้านแต่ตัวแกไม่อยู่เป็นอาทิตย์แล้วค่ะ เคยเห็นแต่น้องซูการ์อยู่ในกรง สงสัยพวกลูกๆหลานๆแกปล่อยอออกมา ละแกก็เอาแมวมาเลี้ยงด้วยหนา แมวไทยตัวเบ้อเริ่มเลย สงสัยจะโดนกินเลยหนีมา ก็กล้าๆกลัว ไม่รู้กัดมั้ย  เพราะที่บ้านก็เลี้ยงแมวค่ะ หมาด้วย เลยเอาตะกร้ามาใส่ไป เปิดกระตร้าไป เขี่ยๆหน่อยก็กระโดดใส่ตะกร้า แต่ ร้องดังมากกกกกก ตกใจหมด ยิ้มกว้างๆ มันร้องเหมือนจะโดนกินเลยอะ เลยอยากจะถามว่า มันกินอะไรได้บ้าง ที่บ้านไม่มีอะไรเลย ดึกแล้ว ป้าเจ้าของบ้านก็ไม่อยู่ มีแต่เงาะอะค่ะ กินได้มั้ย นอกนั้นก้มีแต่ข้าว หมู ไม่รู้กินอะไรได้บ้าง ก็เก็บใส่ตะกร้าไว้ก่อนค่ะ แกมาเมื่อไหร่ จะเอาไปคืนแก น่าสงสาร

น้องทานผลไม้รสหวานได้ที่น้ำน้อยอ่ะค่ะ เช่น มะละกอ , กล้วย , แอปเปิ้ล ,องุ่น ,ฝรั่ง , ชมพู่ ...ฯลฯ   
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #53 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2012, 12:29:41 »

CR Sugar Glider Up !!
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #54 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 19:19:12 »

ตอนนี้ร้านเรามีอุปกรณ์สำหรับชูก้าร์มากมาย สนใจติดต่อได้นะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2012, 19:27:11 โดย KPBUDDY » IP : บันทึกการเข้า
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #55 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2012, 11:11:28 »

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #56 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 01:03:43 »

ตอนนี้ร้านเรามีแฟนเพจแล้วนะค๊ะ
สามารถไปเลือกชมสินค้าต่างๆได้

http://www.facebook.com/sugarchiangrai

หากคลิกลิ้งค์แล้วไม่เจอให้เซิธว่า
>>>CR Sugar Glider ชูก้าไรเดอร์ เชียงราย
เป็นแฟนเพจน๊ะค่ะ

หรือหากมีคำถามในการเลี้ยงดูหรือ
มีปัญหาอะไรอยากสอบถามก็ถามกันมาได้เลยจร้า

ยินดีตอนรับทุกคนที่รักและสนใจในตัวชูก้าร์น๊ะค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 09:03:34 โดย KPBUDDY » IP : บันทึกการเข้า
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #57 เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2012, 13:53:28 »

แวะมาเยี่ยมบอร์ดค้ะ ^^
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #58 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2012, 16:38:29 »

ไม่ค่อยได้มาแวะดูในนี้เลย ยังงัยตามคลิกไลค์กันไปในแฟนเพจน๊ะค่ะ

ยังคงมีน้องๆน่ารักๆ อยู่ตลอดค่ะ
KPBUDDY
ชั้นประถม
*

« ตอบ #59 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2012, 16:42:09 »

หากได้เข้าไปเล่นในท่อแล้ว จะไม่ยอมออกมาง่ายๆเลยน๊ะ เจ้าแสนซน2ตัวนี้

* IMG-20120816-00225 2.jpg (95.17 KB, 300x400 - ดู 914 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์