เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 18 เมษายน 2024, 10:16:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เครื่อง ปริ้น Canon MP 287 สีเพี้ยน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เครื่อง ปริ้น Canon MP 287 สีเพี้ยน  (อ่าน 38875 ครั้ง)
kirsanakron
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 09:31:43 »

พอดี ผมได้สั่ง ปริ้น เป็น สีแดง พอพิมพ์ ออกมา กลายเป็นสีชมพู ซะงั้น มีวิธีแก้ไขยังไง ให้มันพิมพ์ ออกมาแล้ว เป็นสีที่เราต้องการ ไม่ใช่มาเพี้ยน แบบนี้ ใช้มาก็ไม่เคยสีเพี้ยนเลย เพิ่งเป็นครับ ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ เครื่องปริ้นติดแท๊งค์นะครับ  /ขอบคุณครับ
WalkManUser
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 15:21:06 »

พอดี ผมได้สั่ง ปริ้น เป็น สีแดง พอพิมพ์ ออกมา กลายเป็นสีชมพู ซะงั้น มีวิธีแก้ไขยังไง ให้มันพิมพ์ ออกมาแล้ว เป็นสีที่เราต้องการ ไม่ใช่มาเพี้ยน แบบนี้ ใช้มาก็ไม่เคยสีเพี้ยนเลย เพิ่งเป็นครับ ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ เครื่องปริ้นติดแท๊งค์นะครับ  /ขอบคุณครับ

เปลี่ยนตลับหมึก น่าจะหัวหมึกพิมพ์เสียแล้วอ่ะครับ ผมก็เคยเป็นสำหรับอาการนี้...แต่สีอื่นน่ะ พิมพ์น้ำเงิน ออกมาเขียวดาด 555+ ยิงฟันยิ้ม
ToRDef
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 21:20:38 »

เปลี่ยนตลับหมึก น่าจะหัวหมึกพิมพ์เสียแล้วอ่ะครับ ผมก็เคยเป็นสำหรับอาการนี้...แต่สีอื่นน่ะ พิมพ์น้ำเงิน ออกมาเขียวดาด 555+ ยิงฟันยิ้ม
Namzx10
midafXD
ระดับ ป.ตรี
*

095-5494590

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 กรกฎาคม 2012, 21:24:21 »

เคยล้างหัวพิมพ์หรือเปล่าครับ

FedEx
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 11:50:17 »

๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2012, 22:08:08 »

พอดี ผมได้สั่ง ปริ้น เป็น สีแดง พอพิมพ์ ออกมา กลายเป็นสีชมพู ซะงั้น มีวิธีแก้ไขยังไง ให้มันพิมพ์ ออกมาแล้ว เป็นสีที่เราต้องการ ไม่ใช่มาเพี้ยน แบบนี้ ใช้มาก็ไม่เคยสีเพี้ยนเลย เพิ่งเป็นครับ ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ เครื่องปริ้นติดแท๊งค์นะครับ  /ขอบคุณครับ

เพี้ยนเหมือนคนโพสก่อเจ้า คริคริ (ปล. เขาเอิ้นมาจะอี้เน้อ)  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
Mahasaykikung
เศรษฐกิจพอเพียง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 กรกฎาคม 2012, 20:18:09 »

เสียค่าเปลี่ยนตลับหมึกแน่นอน งิงิ

Mr.Seksan k.
รถเช่า+คนขับ ช ร.0850410119

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 21:30:54 »

ไม่ต้องเปลี่ยนตลับหมึก...ให้เสียตังค์เยอะ  ผมเคยเป็น อาการ แบบนี้...ไป K V C.  ช่างบอกต้องเปลี่ยนตลับหมึก...แต่ตอนนี้ไม่มีอะหลั่ย..  ผมเลยไปที่ ร้าน...แถวสันโค้งน้อย..ใกล้โรงเรียน อนุบาลบันฑิต...จำชื่อร้านไม่ได้...เห็นเขาใช้สลิงแบบที่เติมหมึก...ดูดปูดๆๆ ที่ตลับหมึก  แล้วเช็ดดู....ใช้ได้ แจ่มเลย...50 บาทเอง....ใช้มาจนทุกวันนี้...สาเหตุ เราไม่ค่อยได้ใช้...ทิ้งไว้นานๆ...ต้องหมั่น ปริ้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กรกฎาคม 2012, 21:38:28 โดย Mr.Seksan k. » IP : บันทึกการเข้า

รถเช่าเชียงราย +คนขับ English Speaking driver
0850410119
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

ยิ่งโต ยิ่งเหนื่อย อยากกลับไปเป็นเด็ก

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 14:00:01 »

พอดี ผมได้สั่ง ปริ้น เป็น สีแดง พอพิมพ์ ออกมา กลายเป็นสีชมพู ซะงั้น มีวิธีแก้ไขยังไง ให้มันพิมพ์ ออกมาแล้ว เป็นสีที่เราต้องการ ไม่ใช่มาเพี้ยน แบบนี้ ใช้มาก็ไม่เคยสีเพี้ยนเลย เพิ่งเป็นครับ ต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ เครื่องปริ้นติดแท๊งค์นะครับ  /ขอบคุณครับ

เพี้ยนเหมือนคนโพสก่อเจ้า คริคริ (ปล. เขาเอิ้นมาจะอี้เน้อ)  แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

5555+ ใครเอิ้นมา ป้าปุ้ย ก่ะว่าป๋าเบ้นซ์ 55555 เดะๆๆๆ โดนเอาเหล้าหล่อปาก จะว่าบ่ะบอก 5555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 14:02:56 »

ไม่ต้องเปลี่ยนตลับหมึก...ให้เสียตังค์เยอะ  ผมเคยเป็น อาการ แบบนี้...ไป K V C.  ช่างบอกต้องเปลี่ยนตลับหมึก...แต่ตอนนี้ไม่มีอะหลั่ย..  ผมเลยไปที่ ร้าน...แถวสันโค้งน้อย..ใกล้โรงเรียน อนุบาลบันฑิต...จำชื่อร้านไม่ได้...เห็นเขาใช้สลิงแบบที่เติมหมึก...ดูดปูดๆๆ ที่ตลับหมึก  แล้วเช็ดดู....ใช้ได้ แจ่มเลย...50 บาทเอง....ใช้มาจนทุกวันนี้...สาเหตุ เราไม่ค่อยได้ใช้...ทิ้งไว้นานๆ...ต้องหมั่น ปริ้น...

อันนั้น เติมสีผิดก้าครับ เค้าเลยล้างตลับ แล้วเติมสีให้ใหม่ มันก็ใช้ได้เหมือนเดิม แต่ต้องล้างดีๆ

แต่บางที การที่สีออกมาเพี้ยน เป็นเพราะหัวพิมพ์ละลาย จนทำให้ห้องกั้นสีในตลับมันทะลุหากัน

เลยทำให้สีที่ออกมา ไม่ตรงกับความเป็นจริง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
SoundOfMetal
ชั้นประถม
*

ถึงผมจะเกิดเป็นลูกคนจน แต่ลูกผมต้องเกิดเป็นลูกคนรวย

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 14:18:58 »

เครื่องผมก็เป็นเหมือนครับ สั่งล้างหัวพิมบ่อยๆอาจทำให้ หัวพิมไหม้ได้เหมือนกัน ปริ้นขาวดำสัก20-30แผ่นค่อยสั่งล้าง ถ้าปริ้นสี แค่ 5แผ่นผมก็ล้างแล้ว ปัญหาแบบนี้ผมว่าลองเปลี่ยน น้ำหมึกเติม ที่เกรดดีกว่าเดิม ทุกสี ถ้าปริ้นสีแดงเป็น ชมพู แสดงว่าตลับยังไม่เสียนะครับ ถ้าไม่หายผมว่าชกไปหาช่างดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 18:28:20 »

น่าจะร้าน pr service นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 15 กรกฎาคม 2012, 19:34:33 »

อาการนี้เกิดได้หลายแบบครับ
1. หัวตัน เกิดจากไม่ได้ใช้งานนานๆ หมึกก็เกาะกันเป็นขี้เกลือ และทำให้ตัวครับ (แก้เองก็ลองแช่ น้ำอุ่น เอาตรงหัวลงไปจุ่มนะครับแค่ส่วนที่เป็นหัวพ่นนะครับ)
2. หัวพิมพ์ไหม้ มันไหม้แล้ว ถือว่าเสียแก้ไม่ได้ เปลี่ยนอย่างเดียวครับ
3. ฟองน้ำข้างในเสื่อมสภาพ ไม่ซัพหมึกไว้แล้วทำให้การพ่นมีปัญหาด้วยครับ

แต่ว่าอาการที่ว่ามา ปกติหัวพิมพ์สี จะมีสองส่วนคือ หัว โฟโต้ กะหัว ธรรมดาสังเกตุตอนปริ๊นเทส จะมีสองแถบนะครับ ถ้าหัวไหนหายไปสีจะเริ่มเพี้ยนครับ

ส่วนที่ว่าเข้าร้านไปช่างบอกหัวพิมพ์เสีย แต่ไม่เสีย คือบางครั้งลูกค้ารีบ ช่างส่วนมากก็จะแจ้งแบบนั้นเหมือนกัน นะครับ เพราะเป็นการแก้ที่เร็วที่สุดครับ

ยังไงลองแก้ไขตามด้านบนก่อนนะครับไม่ได้จริงๆก็เข้าหาร้านครับ

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
WalkManUser
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 กรกฎาคม 2012, 13:26:51 »

ล้างบางทีไม่หายน่ะครับ ต้องเอาหัวพิมพ์ไปต้ม เพื่อให้หมึกที่แห้งทำให้หัวหมึกตัน ละลายออกมา

สาเหตุที่ สั่งปริ้นสีแดง แต่ออกมาชมพู เพราะว่า สีแดง เป็นการผสมสีระหว่าง แดงกับเหลือง แต่ถ้าสีเหลืองไม่ออก จะทำให้สีแดงออกมาเป้นสีชมพู เพราะแม่สีไม่ครบ บางครั้ง อาจเกิดจาก หมึกสีเหลืองหมด ไม่ดูดสีจากซับแท้ง หรือหัวพิมพ์ใหม้ หัวพิมพ์ตัน ตามสีนั้นๆ

หัวพิมพ์มีแม่สีอยู่สามสีครับ
แดง,เหลือง,น้ำเงิน สีที่ผสมกันจริงๆ ก็จะเป็นดังนี้

แดงแข้ม = แดง+เหลือง
เขียว = เหลือง+น้ำเงิน
ม่วง = แดง+น้ำเงิน

สีอื่นๆ ก็เกิดจากการผสมสีทั้งสามเข้าด้วยกัน ถ้าสีเพี้ยน ส่วนมาก เพราะหัวพิมพ์ทำงานผิดปกติครับ ไม่ตัน ก็ใหม้ บางทีสีหมด ลืมเติมก็มีครับ ยิงฟันยิ้ม
Mr.Seksan k.
รถเช่า+คนขับ ช ร.0850410119

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2012, 09:14:59 »

น่าจะร้าน pr service นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น่าจะใช่ครับ  ไปที่นี่จบ....ไม่แพงด้วย...ที่อื่นจะให้เปลี่ยนอย่างเดียว 900

รถเช่าเชียงราย +คนขับ English Speaking driver
0850410119
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2012, 09:25:29 »

แก้ง่ายมากครับ ถอดตลับออกมาดูดหมึกออกพอสมควร แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่สั่งล้างหัวแค่นี้หายครับ

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
kantasrilo
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 22 พฤษภาคม 2013, 18:44:49 »

ซื้อเครื่องปริ้น canon 280 มาได้ 2 เดือนค่ะ สีเหลืองไม่ออกค่ะ ก็เลยทำให้สีเพี้ยนไปหมด
ล้างหัวฉีดก็ไม่หาย ทำไงดี

0801292140
kantasrilo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2013, 12:21:04 »

เจ๋ง ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

0801292140
Hawaii
ระดับ ป.ตรี

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 04 มิถุนายน 2013, 06:39:07 »

ล้างบางทีไม่หายน่ะครับ ต้องเอาหัวพิมพ์ไปต้ม เพื่อให้หมึกที่แห้งทำให้หัวหมึกตัน ละลายออกมา

สาเหตุที่ สั่งปริ้นสีแดง แต่ออกมาชมพู เพราะว่า สีแดง เป็นการผสมสีระหว่าง แดงกับเหลือง แต่ถ้าสีเหลืองไม่ออก จะทำให้สีแดงออกมาเป้นสีชมพู เพราะแม่สีไม่ครบ บางครั้ง อาจเกิดจาก หมึกสีเหลืองหมด ไม่ดูดสีจากซับแท้ง หรือหัวพิมพ์ใหม้ หัวพิมพ์ตัน ตามสีนั้นๆ

หัวพิมพ์มีแม่สีอยู่สามสีครับ
แดง,เหลือง,น้ำเงิน สีที่ผสมกันจริงๆ ก็จะเป็นดังนี้

แดงแข้ม = แดง+เหลือง
เขียว = เหลือง+น้ำเงิน
ม่วง = แดง+น้ำเงิน

สีอื่นๆ ก็เกิดจากการผสมสีทั้งสามเข้าด้วยกัน ถ้าสีเพี้ยน ส่วนมาก เพราะหัวพิมพ์ทำงานผิดปกติครับ ไม่ตัน ก็ใหม้ บางทีสีหมด ลืมเติมก็มีครับ ยิงฟันยิ้ม

++ ไม่ชอบการแข่งขัน...แต่ไม่อยากอยู่ข้างหลังใคร ++
** อ้อมกอด...อบอุ่นเชียงราย

tongclub18
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2015, 15:49:29 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เล่นคาสิโน
หน้า: [1] พิมพ์