เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 18:09:12
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทำอย่างไรดีคะ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน ทำอย่างไรดีคะ  (อ่าน 5168 ครั้ง)
ว่าที่คุณครู
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 12:45:55 »

ดิฉันนั่งตรวจสมุดงานของนักเรียนเพื่อเช็คลายเซ็นต์การส่งงาน

เนื่องจากต้องเก็บคะแนนเพราะจะสอบกลางภาคอาทิตย์หน้าแล้ว

มีนักเรียนแอบปลอมลายเซ็นต์ค่ะ  แล้วยังทำไม่เหมือนอีก

แล้วไม่ใช่แค่วิชาของดิฉันนะคะ วิชาที่เพื่อนดิฉันสอนก็ทำค่ะ

พอเปิดดูสมุดหน้าสุดท้ายมีการทดลองเซ็นต์ไว้เพียบเลยค่ะ

ดิฉันควรจะลงโทษเด็กคนนี้อย่างไรดีคะ(นักเรียนชั้น ม.1)

เพื่อจะได้ไม่ติดจนเป็นนิสัย
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 12:49:11 »

ละเอียดอ่อนมากจริงๆ ค่ะ  กับการลงโทษเด็ก

หากลงโทษแล้วเด็กปรับตัวไปในทางบวกก็ดีไป  แต่หากตรงกันข้าม  ก็จะหนักกว่าเดิม

ฟังหลายๆ ความคิดเห็นและไตร่ตรองดีดีนะคะ   ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณครู...  ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 12:50:18 »

ดิฉันนั่งตรวจสมุดงานของนักเรียนเพื่อเช็คลายเซ็นต์การส่งงาน

เนื่องจากต้องเก็บคะแนนเพราะจะสอบกลางภาคอาทิตย์หน้าแล้ว

มีนักเรียนแอบปลอมลายเซ็นต์ค่ะ  แล้วยังทำไม่เหมือนอีก

แล้วไม่ใช่แค่วิชาของดิฉันนะคะ วิชาที่เพื่อนดิฉันสอนก็ทำค่ะ

พอเปิดดูสมุดหน้าสุดท้ายมีการทดลองเซ็นต์ไว้เพียบเลยค่ะ

ดิฉันควรจะลงโทษเด็กคนนี้อย่างไรดีคะ(นักเรียนชั้น ม.1)

เพื่อจะได้ไม่ติดจนเป็นนิสัย

แจ้งครูประจำชั้น หรือครูที่ปรึกษาครับให้เรียกมาตักเตือน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 12:52:47 »

นักเรียนที่นี่เป็นเด็กชาวเขาค่ะ

บางคนอายุเกิน ม.1 ไปแล้ว

มีการกระทำหลายอย่างที่ไม่สมกับเป็นเด็กเลยค่ะ
nitis buttaku
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:08:35 »

1.เรียกเขามาคุยและแจ้งให้ทราบว่าเรารู้ว่าปลอมลายเซนต์
2.ถามถึงเหตุผลว่าทำไมถึงปลอม
3.ให้เขาแก้ตัว  หากไม่ได้ส่งงานก็ให้ทำงานมาส่ง
ขอแนะนำว่าตอนคุยอย่าอยู่2ต่อสองให้หาอาจารย์ผู้ชายที่เด็กเกรง อยู่ด้วย
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:11:18 »

หักคะแนนเลยครับ  ไม่งั้นก็ให้ทำโทษด้วยวิธีการ คัด

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Jim2u
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:32:04 »

*...ทำไมคุณครูซิซูกะน่านักจังเลย อยากกลับไปเรียนหนังสือใหม่จริงๆ..
    .....คุณครูก็คืนงานไป ให้กลับไปเซ็นใหม่สิครับ .........
    .....ถ้ายังปลอมมาอีกก็ตักเตือน หักคะแนน
    .....ถ้ายังไม่ทำก็แจ้งผู้ปรกครอง
    .....ถ้ายังไม่ฟังอีกก็ เคะที่ศรีษะเบาๆ ซัก 2 ที
    .....ถ้ายังไม่ได้ผล โทรมาหาผมเลยครับ ยินดิให้คำปรึกษา..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* post-22-1261712474.gif (4.09 KB, 200x177 - ดู 392 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 กรกฎาคม 2010, 08:13:03 โดย Jim2u » IP : บันทึกการเข้า

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
bird
มัธยม
**

30+โสดออนเซล

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:37:06 »

*...ทำไมคุณครูซิซูกะน่านักจังเลย อยากกลับไปเรียนหนังสือใหม่จริงๆ..
    .....คุณครูก็คืนงานไป ให้กลับไปเซ็นใหม่สิครับ .........
    .....ถ้ายังปลอมมาอีกก็ตักเตือน หักคะแนน
    .....ถ้ายังไม่ทำก็แจ้งผู้ปรกครอง
    .....ถ้ายังไม่ฟังอีกก็ เคะที่ศรีษะเบาๆ ซัก 2 ที
    .....ถ้ายังไม่ได้ผล โทรมาหาผมเลยครับ ยินดิให้คำปรึกษา..
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
+100 แต่ครูสวยจังไม่เหมือนตอนเราเรียนเลยกลับไปเรียนทันใหมน้อ ยิงฟันยิ้ม

ลูกโป่งสวรรค์  ซุ้มลูกโป่ง ตกแต่งสถานที่ด้วยลูกโป่ง  เปิดแพรคลุมป้าย  081-9613310 Facebook อาทิตย์ บำรุงพงศ์
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:46:01 »

เอาไปพูดหน้าชั้นครับ และบอกว่าถ้าทำอีกจะตัดคะแนน

ปล ครูน่ารักจริง ๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 13:59:47 »

ู^
^
^
ผ่อเล๊าะ ผ่อสูเขาหมู่นี้ เล๊าะ ฮื้ยยยยยยย แป๋งต๋าน้อย ต๋าใหญ่ กอย  ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ผมเข้าใจว่า คุณคงเป็นครูฝึกหัด(เท่าที่ดูจากใน avatar สวยจริงๆนะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์)

แต่ถ้าเป็นครู บรรจุแล้ว ก็ขออภัย ที่เดาสุ่ม

ปัญหา เด็ก บนดอย ไม่เชื่อฟังครูที่เป็นวัยรุ่น และชอบลองของ  พบเจอมา ทุกยุคทุกสมัยเลยนะเนี่ย

แจ้งเรื่องให้ครูผู้ใหญ่ หรือครูใหญ่ ที่ประจำอยู่ที่นั้นทราบครับผม ดีที่สุด เ
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:07:05 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ;)ครูสวยผมว่าไม่นะ ผมว่าน่ารัก(น่าฮักน่าจัง)มากกว่าครับ

สงสัยคุณครูใจดีเกินไปมากกว่ามั้งครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

* แฮ่มๆ.gif (6.22 KB, 50x50 - ดู 504 ครั้ง.)
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:14:20 »

เนียนค่ะ สเต็ปเทพมาก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
SemBe
ไทยมุง 100%
ชั้นประถม
*

i Feel GooD

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:47:15 »

มาไค่หัว แต่ละเม้นท์ ตบท้ายด้วย หยอด หยด ย้อย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Que sera,sera Whatever will be,will be.The Future's not ours to see Que sera,sera ***
เสือไฟ
ระดับ ป.ตรี

บำบัดทุกข์ บำรุงสุข

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:48:31 »

แสดงว่าเป็นเด็กฉลาดครับ แต่ไม่รู้ว่าทางไหน
Chuch
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 14:57:42 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ถ้าในรูปเป็นปัจจุบันผมว่าคุณครู เป็นนักศึกษาฝึกสอนใช่มั้ยครับ...
ถ้าใช้บอกได้คำเดียวว่านักเรียนไม่กลัวและอยากลองของครับ

วิธีแ้ก้ก็ง่าย ๆ เลยครับ
ก่อนอื่นให้คุยกับครูปกครองก่อน  ส่วนมากจะเป็นครูพละนักเรียนจะกลัวครับ
บอกว่าจะให้นักเรียนเอางานกลับไปทำใหม่แล้วให้มาส่งที่ครูปกครอง

จาำกนั้นก็ไปบอกนักเรียนให้เอางานกลับไปทำแล้วเอาไปส่งกับครูปกครองคนที่เราคุยไว้
ถ้าไม่ครบ  หรือเสร็จไม่ทันก่อนสอบ ก็แจ้งผู้ปกครอง

ถ้าครูปกครองเป็นครูพละรับรองช่วยเต็มที่แน่นอน  ผู้ชายยิ่งดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม(อันนี้ไม่เกี่ยวนะครับ)
taekeuk_poomse
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:06:33 »

แสดงว่าเป็นเด็กฉลาดครับ แต่ไม่รู้ว่าทางไหน

ฉลาดแกมวอก?ฮืม
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:09:45 »

PM เบอร์มาให้ผมสิครับ แล้วผมจะโทรหา เอ้ย  โทรไปให้คำแนะนำ อิ ๆๆๆๆๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:14:03 โดย konrukmear » IP : บันทึกการเข้า
ป้วนเปี้ยน
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:11:30 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม มาเนียนๆขั้นเทพกั๋นทั้งน้าน เนาะ CRFเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แหล่งรวมเทพ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:38:09 »

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ

ดิฉันให้เด็กคนนั้นคัดงานมาส่งใหม่ทั้งหมด ถ้าส่งไม่ทันวันพุธหน้า

ก็จะไม่ให้สอบกลางภาค (แต่จะให้สอบหลังจากที่ส่งงานทั้งหมดก่อน)

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ

ขอเล่าหน่อยนะคะดิฉันเป็นครูฝึกสอนค่ะโรงเรียนที่ดิฉันสอนก็ไม่ได้อยู่บนดอยนะคะ

ค่อนข้างเจริญค่ะ แต่เด็กที่ราบแถวนี้ส่วนใหญ่ไปเรียนโรงเรียนในตัวเมืองกันหมด

จะเหลือแต่ชาวเขาซะส่วนใหญ่  คนพื้นราบมีน้อย ประมาณ 80:20 เลยล่ะค่ะ

เกิดการทะเลาะวิวาทกันบ่อยคนั้งตั้งแต่เปิดเทอมมาระหว่าง

เด็กดอยกับเด็กเมือง 
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 15:47:19 »

เพราะว่าครูน่ารักแบบนี้มั้งครับ  เด็กๆถึงไม่กลัวครับ 

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์