เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 03:13:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  ห้องนั่งเล่น (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  คำเตือนแท็บเล็ต
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน คำเตือนแท็บเล็ต  (อ่าน 897 ครั้ง)
@เชียงแสน
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:33:52 »

ยิงฟันยิ้ม ;Dกระทู้ซ้ำ ย้ายได้ ลบได้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

1.มือไม่สามารถเข้ามาติดต่อกับสองขาโลหะเมื่อเสียบที่ชาร์จ
2.ที่ดีที่สุดภายใต้การดูแลผู้ใหญ่ของการดำเนินการเมื่อเด็กเสียบที่ชาร์จ

...งงเป็นไก่ตาแตกคำเตือนแท็บเล็ต ป.1 อ่านไม่ได้ความ ชาวเน็ตสับแหลกไม่ได้มาตรฐาน ด้านกระทรวง ICT รับเป็นเรื่องจริงสั่งเปลี่ยนด่วน

(24 มิ.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีผู้ใช้อินเตอร์เน็ตโพสต์ภาพตำเตือนบนอแดปเตอร์ที่เสียบชาร์จแบตเตอรี่ ของแท็บเล็ตที่ได้นำเข้าจาก บริษัทเสิ่นเจิ้น สโคป ไซแอนทิฟิก ดีเวลลอปเมนต์ ตามโครงการของรัฐบาล จนเกิดเป็นกระแสวิพากษ์วิจารณ์อย่างกว้าง เนื่องจากคำเตือนดังกล่าวไม่สามารถสื่อความหมายได้

โดยในภาพที่เป็นรูปสติกเตอร์คำเตือนมีข้อความว่า 1.มือไม่สามารถเข้ามาติดต่อกับสองขาโลหะเมื่อเสียบที่ชาร์จ 2.ที่ดีที่สุดภายใต้การดูแลผู้ใหญ่ของการดำเนินการเมื่อเด็กเสียบที่ชาร์จ จนทำให้มีการแสดงความเห็นถึงเรื่องดังกล่าวอย่างหลากหลาย ส่วนใหญ่ไม่เห็นด้วยหากมีการปล่อยให้แท็บเล็ต ที่มีคำเตือนที่ไม่ได้มาตรฐานเช่นนี้ไปให้เด็กใช้ เพราะอาจเกิดอันตรายขึ้นได้

ด้าน น.อ.สุรพล นะวะมวัฒน์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) ในฐานะคณะกรรมการจัดทำทีโออาร์แท็บเล็ต ป.1 และที่ปรึกษาคณะกรรมการตรวจรับแท็บเล็ต กล่าวยอมรับว่า ภาพที่ปรากฏในเว็บไซต์ต่าง ๆ เป็นความจริง เบื้องต้นทางคณะกรรมการตรวจรับแท็บเล็ต ได้ท้วงติงไปยังบริษัทผู้ผลิตแล้ว โดยให้เปลี่ยนคำเตือนดังกล่าวเสียใหม่ และยืนยันว่าแท็บเล็ตลอตใหม่ที่เพิ่งส่งมาถึงเมืองไทย ได้มีการปรับเปลี่ยนสติกเกอร์คำเตือนดังกล่าวแล้ว

ที่มา :www.sanook.com
platu
KnOwLedge ... iS ... PoweR !!!
ระดับ ป.ตรี

.... Up to mE ....

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:36:26 »

ฮืม ฮืม ฮืม แย่จังนะคะ แบบนี้

N o t h i n g     d o e s n ' t     C h a n g e .
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

..ทุกลมหายใจคือการเปลี่ยนแปลง..

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:37:10 »

กลับบ้าน ผมลองเอาหนังสือเรียนของหลาน (ป.3) มาอ่าน โอ้บางข้อผมทำไม่ได้ ยากจังครับหลักสูตรเด็กยุคนี้
thexfile
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา... จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
ชั้นประถม
*

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:40:02 »

คงใช้ Google translate แปลเอาน่ะครับ เลยได้แบบนี้ อิอิอิ ง่ายดีจริง ยิงฟันยิ้ม
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:45:04 »

กลับบ้าน ผมลองเอาหนังสือเรียนของหลาน (ป.3) มาอ่าน โอ้บางข้อผมทำไม่ได้ ยากจังครับหลักสูตรเด็กยุคนี้
ขนาดนั้นเลยเหรอครับ.....ฮืม

;Dจริง ๆ ครับผม ถ้าเทียบกับที่ผมเคยเรียนเมื่อประมาณ 23 ปีก่อน อิอิ อะไรหลาย ๆ อย่างเปลี่ยนไปครับ ตอนที่เป็นนักเรียนจำได้ว่าแต่ละคนเรียบร้อยมาก ๆ ครับผม ค่ะ ฯลฯ แต่ละอ่อนสมัยนี้บางคน เรียนเก่ง แต่เรื่องมารยาท ไม่ค่อยมี ไม่รู้เพราะอะไร บางเรื่องก็เถียงอีกต่างหาก ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 20:47:52 โดย เชียงแสน » IP : บันทึกการเข้า
©®*
cr-nettech ltd.,part.
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:08:44 »

ปัญหาเยอะมากครับ เห็นหลายที่บ่นกันแต่ไม่กล้าเอามาลงเดี๋ยวมีกีฬาสีอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนผมสอน ป.4 มาเที่ยวหาบ้านเอาข้อสอบมาให้ดู เลยลองทำ 40 ข้อ ถูก 27  ฮืม ฮืม ฮืม เศร้า เศร้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:10:14 »

ผมไม่อยากได้หรอกของแบบนี้ อยากได้เรียนฟรีทุกอย่างทั้งเครื่องแบบทั้งหนังสือ ทั้งอาหารฟรีจนจบมากกว่าไหมจะแจกของแบบนี้ มันเหมือนเอามาคอรัปชั่นมากกว่าแบบนี้ นี่คือมุมมองผมนะครับ....ไม่เกี่ยวสีไหนๆ
  ช่ายครับ ถูกต้องที่สุดครับ

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:12:12 »

ปัญหาเยอะมากครับ เห็นหลายที่บ่นกันแต่ไม่กล้าเอามาลงเดี๋ยวมีกีฬาสีอีก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนผมสอน ป.4 มาเที่ยวหาบ้านเอาข้อสอบมาให้ดู เลยลองทำ 40 ข้อ ถูก 27  ฮืม ฮืม ฮืม เศร้า เศร้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

น่าๆ เกินครึ่งอยู่น่า

;Dจริง ๆ ครับผม ถ้าเทียบกับที่ผมเคยเรียนเมื่อประมาณ 23 ปีก่อน อิอิ อะไรหลาย ๆ อย่างเปลี่ยนไปครับ ตอนที่เป็นนักเรียนจำได้ว่าแต่ละคนเรียบร้อยมาก ๆ ครับผม ค่ะ ฯลฯ แต่ละอ่อนสมัยนี้บางคน เรียนเก่ง แต่เรื่องมารยาท ไม่ค่อยมี ไม่รู้เพราะอะไร บางเรื่องก็เถียงอีกต่างหาก ยิงฟันยิ้ม

ฮ่าๆพอรู้อายุท่านเจียงละ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม
@เชียงแสน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:14:49 »

ผมไม่อยากได้หรอกของแบบนี้ อยากได้เรียนฟรีทุกอย่างทั้งเครื่องแบบทั้งหนังสือ ทั้งอาหารฟรีจนจบมากกว่าไหมจะแจกของแบบนี้ มันเหมือนเอามาคอรัปชั่นมากกว่าแบบนี้ นี่คือมุมมองผมนะครับ....ไม่เกี่ยวสีไหนๆ
 ช่ายครับ ถูกต้องที่สุดครับ

โกรธ..อยากให้การศึกษาไทย ฟรี คำว่าฟรี คือ ไม่ต้องให้พ่อแม่ผู้ปกครองวิตกกังวลเกี่ยวกับค่าเทอม ชุด เสื้อผ้า ฯลฯ ถ้านำงบประมาณตรงนี้มาแก้ปัญหาตรงนี้ก่อน ผมว่าแท็บเล็ต หรืออะไรก็ไม่จำเป็นครับ...หรือ เอางบตรงนี้ไปจ้างครูเพิ่ม ผมเห็นที่โรงเรียนที่ผมเคยเรียน (บ้านนอก)  ครูหนึ่งคน สอน 2-3 วิชา นี่ปี พ.ศ.2555 แล้ว ปัญหาเหล่านี้ยังมีอยู่..เหนื่อยแต้ ๆ ครับ... โกรธ ปล.ไม่เกี่ยวกับสีไหน ๆ เช่นกันครับ..

น่าๆ เกินครึ่งอยู่น่า

ฮ่าๆพอรู้อายุท่านเจียงละ อิ อิ ยิงฟันยิ้ม

..พูดถึงอายุ แก่แล้ว... ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 21:22:51 โดย เชียงแสน » IP : บันทึกการเข้า
Maxza555
ไม่รู้จะขอบคุณยังไงดี ^^
แฟนพันธ์แท้
*

Do you belive in love ?

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 22:09:50 »

เหอะๆๆ เหนื่อยเน้อ  ยิ้มเท่ห์

-_-@บ่าวเจียงฮาย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 11:56:10 »

มันไม่ใช่เป็นคำเตือนที่คนไทยทำหรอกครับ...เป็นคำเตือนที่บริษัทผู้ผลิตในต่างประเทศเขาแปลมา....ผมเคยเจอบ่อยๆ เวลาไปซื้อของจีนที่แม่สาย...แปลไปงงไป

คนที่ทะเลาะกันด้วยเรื่องศาสนา
     ก็เหมือนกับชายสองคน
      ทะเลาะกันเรื่องผู้หญิง
   แต่ไม่มีใครรักเธอจริงสักคน
Love Never Dies.
ระดับ ป.ตรี

ตีกันกูป่วย แต่ถ้ากินเหล้า บอกกูด้วย ถึงป่วยกูก็จะไป

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 14:07:57 »

กระทรวง ICT สั่งเปลื่ยน สติกเกอร์ด่วน

ดื่มเหล้ากับสหายรู้ใจ พันไห่ก็ไม่เมา เช้าวันรุ่งขึ้น "เสี่ยวเอ้อ ข้ามาอยู่ที่นี้ได้ยังไง"
Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 15:25:41 »

อีกหน่อยเด็กที่จบ ระดับประถม คงเขียนหนังสือไม่เป็น  อาจจะรู้จักบ้างว่าเป็นตัวอะไร เพราะเอาแต่ จิ๊ จิ้ม จิ๊ จิ้ม  กล่องแต๊บแป๊บ  ที่หลวงแจกมาหื้อเล่น

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
หน้า: [1] พิมพ์