เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 12:50:17
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  เรื่องล้านนา ภาษากำเมือง
| | |-+  ++ การผ่าจ้านคน มนต์ดำตัดสวาท +++
หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ++ การผ่าจ้านคน มนต์ดำตัดสวาท +++  (อ่าน 58636 ครั้ง)
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 17:59:17 »

ผ่า จ้านคน มนต์ดำตัดสวาท (ของของใคร ของใครก็หวง)

อิทธิฤทธิ์ ของมนต์ดำที่คนเมืองเรียกว่า “ผ่าจ้าน” ผ่านพิธีกรรมและเครื่องรางหลายประเภท ทั้งตะกรุดยันต์ เทียนขี้ผึ้ง หรือหุ่นปั้น มีอำนาจลึกลับถึงขั้นทำให้ชาย – หญิงที่เคยรักใคร่ ต้องพรากจากกันได้จริงหรือ ??

อะไร คือ “ผ่าจ้าน” ? สังคมล้านนายุคใหม่อาจจะหลงลืมคำนี้ไปนานแล้ว หลายคนไม่รู้จัก แต่ก็ยังพอมีบางคนที่เข้าใจว่า “ผ่าจ้าน” คือมนต์ดำที่ใครก็ตามที่กระทำเข้าไปแล้วจะมีแต่การจากพราก เบาะแว้ง และเต็มไปด้วยทุกข์ !!

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขนบธรรมเนียมเรื่อง คุณไสยในล้านนามีปรากฎเป็นหลักฐานไว้หลายกรณีแต่ที่เล่าขานกันมาสืบต่อ เนื่องจนถึงปัจจุบันเห็นจะไม่มีตำนานไหนร่ำลือเด่นชัดเท่ากรณีของพระนางจาม เทวี ใช้ชายผ้าถุงพันรอบหมวกให้ขุนหลวงวิลังคะใส่ และใช้เหล้าใส่กระบอกลอดหว่างขาเพื่อข่มคาถาอาคม ทำให้ไม่สามารถพุ่งหอกไปถึงนครลำพูนได้

หรือในตำนานสิบ ห้าราชวงศืตอนพระยาร่วมจำแลงกายหลบหนีการจับกุมและตอนพระเจ้าติโลกราชสามารถ จับตัวหมอไสยศาสตร์ที่เข้ามาทำพิธีได้ ไปจนถึงยันต์เทียนของกษัตริย์เชียงใหม่ที่ปรากฎอยู่ในสมัยพระเมืองแก้ว ครองราชย์ระหว่างปี พ.ศ.2503 – 2064 โดยการสู้รบกับพม่า นอกจากจะใช้กำลังทหารแล้วยังใช้พลังไสยศาสตร์ ทำให้ไม่เสียเมืองแก่พม่าอีกด้วย

ไพฑูรย์ พรมวิจิตร จากสถาบันวิจัยสังคม ม.ช. ศึกษาเรื่องยันต์ล้านนาระบุว่า ไสยศาสตร์ คือศาสตร์ที่ว่าด้วยการใช้พลังลึกลับให้เกิดประโยชน์แก่คน ทั้งทางสร้างสรรค์และทำลาย เป็นศาสตร์ว่าด้วยพลังของเวทย์มนต์และคาถาอาคม ตลอดถึงเครื่องรางของขลัง คนไทยน่าจะได้ศาสตร์นี้มาจากอาถรรพเวทของอินเดียและพุทธศาสนาแบบตันตระในยุค หลัง

ไสยศาสตร์มี ทั้งขาวและดำ มีการกระทำทั้งสร้างสรรค์และทำลาย มักกระทำเลียนแบบของจริง โดยอาศัยหลักการเปรียบเทียบความคิด เช่น เมื่อชายต้องการให้หญิงรักตน อาจไปว่าจ้างหมอไสยศาสตร์ให้นำดินเหนียวมาปั้นหญิงและชายหันหน้าเข้าหากัน และมัดติดกัน เสกคาถาแล้วนำไปฝังไว้ใต้บันไดบ้านหญิงสาว และเชื่อว่าหญิงจะรักชายทันที หรือในทางตรงกันข้าม ต้องการกระทำสิ่งร้ายต่อบุคคลใด ก็ทำหุ่นและสาบแช่งเข็มแทง ตัดคอ เผาไฟให้บุคคลนั้นตายในสามวันเจ็ดวันเป็นต้น

นอกจากการใช้ คาถาอาคมเพื่อข่มหรือทำลายแล้ว ในล้านนายังมีความเชื่อและพิธีกรรมปรากฏออกมาในรูปการใช้ยันต์เทียนตะกรุด และผ้ายันต์ที่หลากหลาย รวมทั้งยันต์และพิธีผ่าจ้านด้วย

ศัพท์ “ผ่า จ้าน” ออกสู่สาธารณะผ่านภาพความทรมานในการพรากลูกช้างออกจากอกแม่ แต่คำว่า “ผ่าจ้าน” อันหมายถึงการทำให้แยกออกจากกันนั้น มิได้จำกัดเพียงเฉพาะช้างหรือสัตว์นั้น กับ “คน” ก็มีพิธีกรรมนี้ และไม่ได้ตีกรอบเฉพาะการพรากลูกออกจากแม่ ตรงกันข้าม การผ่าจ้านคน กลับมีข้อห้ามในเรื่องของการแยกแม่จากลูก แยกพี่จากน้องเสียด้วยซ้ำ หรือแม้แต่กับผัว–เมีย พิธีกรรมอันผสานกลมกลืนอย่างแยกไม่ออกกับวิถีพุทธ ยังมีคุณธรรมกำกับมิให้กระทำการผ่าจ้านความสัมพันธ์ทางสายเลือดและครอบครัว มิเช่นนั้นจะเป็นบาปหลวง

พระชื่อดังรูป หนึ่งในวัดกลางเมืองเชียงใหม่เล่าว่า การผ่าจ้านยังคงมีอยู่ในสังคมอยู่บ้าง เป็นพิธีกรรมที่เหมือนจะเป็นการปลดทุกข์ทางใจให้กับหญิงที่สามีนอกใจไปมี เมียใหม่ หากคนเป็นเมียหลวงมาขอให้หมอผ่าจ้านทำพิธีแยกผัวออกจากเมียน้อยกลับมาอยู่ กับครอบครัวเดิม อาจมีเหตุผลเพียงพอต่อการประกอบพิธี แต่หากเมียน้อยมาขอให้แยกผัวออกจากเมียเก่า หมอที่มีคุณธรรมมักจะปฏิเสธ

แต่ทุกกติกา ย่อมมีผู้แหกกฎ บางทีอามิสสินจ้างก็สามารถลบล้างคุณธรรมได้ ผ่าจ้านจึงกลายเป็นมนต์ดำ ที่เมียน้อยอาจใช้เป็นที่พึ่งเพื่อแย่งชิงของรักของผู้อื่นมาเป็นของตัว หรือพี่น้องต้องการแยกจากกันเพราะแคลงใจเรื่องมรดก ซึ่งถือเป็นการทำบาปใหญ่บาปหลวงถึงขั้นหมอผ่าจ้านจะต้องมีพิธีอีกพิธีหนึ่ง ขึ้นมาให้ผู้ว่าจ้างรับผลบาปของการกระทำนั้นตกอยู่แต่ที่ตัวเอง มิใช่ที่หมอและก่อนจะประกอบพิธีจะต้องมีการตรวจดูดวงชะตาของบุคคล ๆ นั้นด้วย หากเป็นผู้มีดวงแข็ง ทำผ่าจ้านไม่สำเร็จ มนต์ดำนั้นจะกลับมาถึงตัวผู้ว่าจ้าง ให้กลายเป็นคนบ้าใบ้เสียสติไปถึงขั้นนั้น

สนั่น ธรรมมิ นักล้านนาคดีแห่งเมืองเชียงใหม่ เล่าถึงวิธีทำผ่าจ้านคนของล้านนาว่า มีลักษณะของการทำยันต์เทียนลงอักขระเขียนยันต์เป็นรูปหุ่นหญิงและชายเขียน ชื่อและวันเดือนปีเกิดของแต่ละคนไว้ โดยเขียนชื่อหญิงไว้ที่หุ่นหญิง ชื่อชายไว้ที่หุ่นชาย บางหมอให้นำเศษเล็บ เศษผม หรือเศษเสื้อผ้าของคน ๆ นั้นมาใส่ไว้ด้วย บริกรรมคาถาแล้ว นำหุ่นทั้งสองหันหลังชนกัน เสกคาถากำกับ ตัดแยกเอาเศษผู้ชายไปคลึงเป็นไส้เทียนของหญิง และนำเทียนไปจุดที่ปากแม่น้ำที่แยกจากกัน คนละฟากแม่น้ำ หรือจุดที่สองแพร่ง เพื่อให้คนทั้งสองเดินไปคนละทางโดยเชื่อกันว่าจะต้องจุดตอนกลางคืน ที่ขวัญของคนอ่อน พิธีกรรมจึงจะสัมฤทธิ์ผล

อีกวิธีหนึ่ง คือวิธีตัดกระดาษ เช่น มีหญิงมาขอให้หมอผ่าจ้านประกอบพิธี แยกสามีของตนออกจากเมียน้อย หมอก็จะเขียนชื่อและวันเดือนปีเกิดของคนทั้งสองในกระดาษคนละฟาก และหมอถือส่วนที่เป็นชื่อของฝ่ายชายไว้ แล้วตัดกระดาษให้ขาดโดยให้ชื่อฝ่ายหญิงหล่นลงไป จากนั้นก็มอบกระดาษที่เป็นชื่อฝ่ายชายคืนให้แก่ภรรยานำไปไว้ใต้หมอน ส่วนชื่อของภรรยาน้อยที่หล่นลงไป หมอผ่าจ้านก็จะขยำ ๆ และเผาไฟเสีย

บางตำราก็ใช้ วิธีผ่าจ้านด้วยผลไม้ที่สามารถตัดให้ขาดจากกันเป็น 2 ซีก ได้ เช่น มะนาว ส้ม ด้วยวิธีเขียนชื่อชายหญิงคนละฟากและบริกรรมคาถาตัดทั้งสองให้จากกันและบาง ตำราใช้ปู 2 ตัว โดยเขียนชื่อชายหญิงหลังกระดองปูแต่ละตัว นำด้วยสายสิญจ์มาผูกปูติดกัน ว่าคาถาเสร็จก็ตัดสายสิญจ์ให้ปูทั้งสองแยกจากกันไม่กลับมาหากันอีกเลย

เป็นที่สังเกต ว่า พิธีกรรมผ่าจ้านไม่ว่าจะทั้งช้างหรือคน มีลักษณะการกระทำเลียนแบบของจริงที่อาศัยหลักการเปรียบเทียบความคิด มีการผ่าการแยกออกจากหนึ่งเป็นสองที่สร้างความเชื่อมั่นต่อผู้ให้ประกอบพิธี รับรู้ถึงผลของการแบ่ง การแยกให้เห็นกับตา ส่วนผลที่ปรากฏจริงสืบเนื่องจากพิธีกรรมเสร็จสิ้นลงไปแล้ว ชายกลับมาหาหญิงเดิมหรือแยกจากอีกฝ่ายหนึ่งแท้จริงอย่างไร เมื่อใดและจริงหรือไม่นั้น เราคงมิอาจนำมายืนยันหรือสรุปได้ ณ ที่นี้

การนำเสนอ พิธีกรรมผ่าจ้านคนครั้งนี้ เป็นเพียงการฉายปรากฎการณ์หนึ่งที่ยังมีอยู่ในความเชื่อของสังคมล้านนา ซึ่งได้คลี่คลายลงไปมาก แต่ก็ไม่อาจกล่าวได้ว่าลบหายไปจากระบบ เพราะทุกวันนี้ คนที่เชื่อและประกอบพิธีกรรมผ่าจ้านคน ยังคงมีอยู่ในบางซอกมุมของล้านนา และพร้อมจะออกมาทำหน้าให้ สำหรับผู้ที่ต้องการที่พึ่งทางใจและเรียกร้องหาของรักของตนคืนมา…

* เป็นความเชื่อของชาวล้านนา โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน *

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:01:22 »

ภาพจริง สดๆร้อนๆ เมื่อวันอาทิตย์ที่ 18 ที่ผ่านมาครับ   ที่วัดหนองปึ๋ง

เหตุผล ในการผ่าจ้านไม่ขอเล่านะครับ   เอารูปมาลงให้ดูแค่นั้นครับ

* DSCN3967.JPG (277.63 KB, 860x756 - ดู 11484 ครั้ง.)

* DSCN3968.JPG (279.87 KB, 860x700 - ดู 11041 ครั้ง.)

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:02:42 »

นี่เป็นภาพในการตัดครั้งแรกครับ   ฟันไม่เข้าครับ  มีดหลุดออกจากปลอกเลยนะครับ  พระมือสั่นหมดครับ

* DSCN3969.JPG (293.1 KB, 860x700 - ดู 13160 ครั้ง.)

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:05:11 »

การผ่าครั้งนี้ใช้เวลาผ่า ถึง 3 ครั้งถึงจะขาดออกจากกันครับ

นี่เป็นรูปการผ่าครั้งที่ 2 ครับ  ฟันเข้า  แต่ไม่ขาดออกจากกัน เหลือแต่สายสินญ์

ส่วนครั้งที่ 3 ขาดออกเลยนะครับ  ไม่กล้าถ่ายมาก กลัวครับ  ขนาดพระยังมือสั่น  กองเชียร์แทบจะเป็นลม  ของแรงมากๆครับ

* DSCN3970.JPG (255.79 KB, 860x700 - ดู 11583 ครั้ง.)

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:06:09 »

ยันต์เทียนเล่มนี้ถ้าจะ ให้รักกัน ลงใส่กระดาษแล้วเอาฝ้ายจูงศพเป็นไส้พันหน้าเข้าหากัน ถ้าอยากให้ผัวเมียแยกกัน ให้ตัดครึ่งจุดคนละที

* phajan1.gif (11.21 KB, 138x249 - ดู 11453 ครั้ง.)

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:06:35 »

ยันต์ผ่าจ้านลูกนี้ลงใส่ ชิน แล้วตัดครึ่งเอาไปฝังไว้ซีกละฝั่งน้ำ ตอนกลับอย่าเหลียวหลัง ทำให้หญิงชายคลาดจากกัน

* phajan2.gif (6.96 KB, 148x180 - ดู 14180 ครั้ง.)

แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:07:03 »

*   เป็นความเชื่อของชาวล้านนา โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน  *

ผมนั่งพิมนี่  ยังขนลุกไม่หายครับ  

akiyajung
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:13:58 »

แอบน่ากลัวนะคับเนี่ย.... ลังเล
วันนี้..ต้องดีกว่าเมื่อวาน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:15:29 »

อ่านแล้วขนลุก.. ตกใจ
Raining
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:16:20 »

ของจะอี้ บ่าเชื่อก็บ่าควรลบลู่เน้อ

แต่โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนขวัญอ่อน

กลัวเหมือนกั๋น  ตกใจ

YURI
มัธยม
**

我叫王艳平

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:30:58 »

ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม เข้ามาอ่านบ่าดาย No Comment  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

เพชรพลอยผ้าม่าน
ระดับ ป.ตรี

เพชรพลอยผ้าม่าน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:36:15 »

อึอ......ผ่าจ้าน

บริการที่ดี และจริงใจคือสิ่งที่เพชรพลอยผ้าม่านจะมอบให้คุณ
088-2672602
Line-ID-0882672602
ติดตามผลงานได้ที่ facebook: เพชรพลอย ผ้าม่าน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:42:56 »

เจียงฮายเฮามีของแบบอี้นักครับ  ถ้าใครอยากเห็น ก็ลองดูวัดห้วยปลากั๋งก็ได้เน้อครับ  เปิ้นก็ทำอยู่

nutjunior
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

น้องแพน แพน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 18:45:34 »

เมื่อก่อนแฟนของเพื่อนผมตาย ก่อนที่เค้าจะเผาศพ ผมเห็นเค้าทำพิธีนี้ด้วยครับ

นัท 083-5752391
Line nutjuniorr
Mr.R
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 19:06:09 »

เป็นพิธีตัดใจ ตัดขาดจากคนที่เคยผูกพันธ์
ส่งผลดีทางจิตใจมากกว่า <---

ถ้าหากคนใจแข็งเด็ดขาดในตัวอยู่แล้ว
การที่จะตัดใจ ตัดขาดสิ่งที่พูกพันธ์สามารถทำได้ด้วยตัวเอง

ผมมองเรื่องนี้แค่การที่ให้จะลืมใครสักคน แค่นั้นเอง...
นอกนั้นไม่มีความเชื่อใด ๆ เลย <---

ป.ล. ไม่เชื่อจงพิสูจน์ เพราะทองแท้ ย่อมไม่กลัวการพิสูจน์ <-----

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 กรกฎาคม 2010, 07:22:19 »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มกว้างๆ...เป็นจะอี้ก่ะนี่...ผ่าจ้าน..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 17:12:49 »

ดีครับผม อันตี่วงกล๋มสีแดงนั่นวงไว้เยี่ยะหยังครับมันคืออะหยั๋งครับผม

มีดหลุดออกจากด้ามครับ  ตัดก้านกล้วยบะเข้าครับ

☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 17:13:18 »

กั๋วอิอิ ยิงฟันยิ้ม

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
flashi
ระดับ :ป.โท

on the internet nobody knows you’re a dog

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 17:18:32 »

ดีครับผม อันตี่วงกล๋มสีแดงนั่นวงไว้เยี่ยะหยังครับมันคืออะหยั๋งครับผม

มีดหลุดออกจากด้ามครับ  ตัดก้านกล้วยบะเข้าครับ

ทำไมไม่ลับมีดก่อน

ทุกอาชีพไม่มีไส้แห้ง ไม่ว่าอาชีพใดทั้งสิ้น ที่เมิงไส้แห้ง เพราะเมิงกระจอกไง มันอยู่ที่ใจเมิง ใจเมิงสูงเมิงก็รอด ใจเมิงกระจอกเมิงก็จน!
--- (เชิญชมคลิปเต็ม)
http://www.youtube.com/watch?v=s-g89WcO6DQ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 17:22:31 »

ทำไมไม่ลับมีดก่อน
อิอิ

หน้า: [1] 2 3 4 5 พิมพ์