เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 06:55:48
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมนักตกปลาเชียงราย (ผู้ดูแล: >> A.P.COMPUTER <<)
| | |-+  มือเก่าหัดใหม่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มือเก่าหัดใหม่  (อ่าน 1456 ครั้ง)
l64kr
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 22 กรกฎาคม 2010, 14:35:22 »

พอดีผมพอจะตกปลาเป็นอยู่บ้างครับ แบบงูๆปลาๆ
ตกเอามันส์ ส่วนมากไม่เคยได้ปลา อยากจะถามผู้รู้ครับ
คือบ้านผมอยู่ใกล้ แม่น้ำโขงครับ อยากจะตกปลาน้ำโขงดู
โดยใช้เหยื่อปลอม ไม่ทราบว่าต้อง เตรียมอะไรบ้าง
เหยื่อแบบไหน วิธีตกแบบไหน ก็อยากรู้วิธีครับ
เคยตกตามบ่อตกปลา ขนาดไปกับเพื่อน เค้าได้กันทุกคนมีผมคนเดียว
ไปตกที่บ่อไม่เคยได้เลย ก็อยากจะได้กับเค้ามั่งครับ
แต่อยากลองที่น้ำโขงครับ คงหนุกหน้าดู

ทำเลน้ำโขงแถวๆบ้านผมนะครับ ส่วนมากจะเป็นน้ำไหลครับ
แต่ก็มีบางจุดน้ำจะนิ่ง ลึกบ้างตื้นบ้าง ปลาก็หลายขนาดครับ
หลายชนิด ส่วนมากเค้าใช้อวนจับครับ..........

........ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ.............
l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 12:21:30 »

ไม่มีใครรู้เลย...เหนื่อยเน้อ

ทำไงดีครับ อยากตกปลาแค้ครับ
nuifish
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ ป.ตรี
*

หนุ่ยครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 14:06:22 »

ใช้เหยื่อปลอมลักษณะประมาณนี้ครับ ตีไปแล้วค่อย ๆ กรอ (ระวังติดหิน) ถ้าจะให้ดี เปลี่ยนตัวเบ็ดเป็นแบบห่วง มีเงี่ยงเดียว ดีกว่า สามทางครับ 

* Picture_1 029.jpg (187.08 KB, 489x900 - ดู 200 ครั้ง.)

081-1072008 (สนส28/31,ChiangRai Lure Fishing Team)
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 15:14:16 »

พอดีผมพอจะตกปลาเป็นอยู่บ้างครับ แบบงูๆปลาๆ
ตกเอามันส์ ส่วนมากไม่เคยได้ปลา อยากจะถามผู้รู้ครับ
คือบ้านผมอยู่ใกล้ แม่น้ำโขงครับ อยากจะตกปลาน้ำโขงดู
โดยใช้เหยื่อปลอม ไม่ทราบว่าต้อง เตรียมอะไรบ้าง
เหยื่อแบบไหน วิธีตกแบบไหน ก็อยากรู้วิธีครับ
เคยตกตามบ่อตกปลา ขนาดไปกับเพื่อน เค้าได้กันทุกคนมีผมคนเดียว
ไปตกที่บ่อไม่เคยได้เลย ก็อยากจะได้กับเค้ามั่งครับ
แต่อยากลองที่น้ำโขงครับ คงหนุกหน้าดู

ทำเลน้ำโขงแถวๆบ้านผมนะครับ ส่วนมากจะเป็นน้ำไหลครับ
แต่ก็มีบางจุดน้ำจะนิ่ง ลึกบ้างตื้นบ้าง ปลาก็หลายขนาดครับ
หลายชนิด ส่วนมากเค้าใช้อวนจับครับ..........

........ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ.............

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...อยากจะเห็นปลาตัวแรกจัง...อิอิ..

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
ร้านสปื๋วฟิชชิ่งช็อป
ระดับ ป.ตรี

" มิตรภาพ กำลังใจ อย่าทำลายมัน "

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 16:54:49 »

ง่ะ ... เรื่องปลาแค้ขอตามชมด้วยคน  ยิงฟันยิ้ม

หาข้อมูลก่อน คืนนี้มาแจมด้วย อิ อิ    ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ร้านสปิ๋วฟิชชิ่งช็อป  160/4 ม.6 หนองปึ๋ง ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย 57000 นรวีร์ นิสัยคาน สุภาวรรณ 539 003 692 1 กรุงไทยห้าแยกพ่อขุนเม็งราย * https://www.facebook.com/sapewfishing 084 - 0424260
l64kr
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 24 กรกฎาคม 2010, 17:07:57 »

ขอบคุณครับ ผมยังตกไม่ค่อยเป็นสักเท่าไหร่นะครับ

ส่วนมาก ที่น้ำโขงจะลงอวนกันนะครับ(บ้านผมเรียก"ไหลมอง")

ปลาแค้ก็มีเยอะครับ บางปีมีคนได้ตัวใหญ่ๆ 60 โลก็มีครับ

ยังไงพี่ๆมีข้อเสนอดีๆช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

เรื่องเบ็ด-รอก ผมยังไม่ค่อยรู้เรื่องครับ ฝากชี้แนะด้วยนะครับ

หน้า: [1] พิมพ์