เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 25 เมษายน 2024, 15:56:19
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยากทราบวิธีตั้งค่า linksys wrt54gl ให้เป็น access point ครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทราบวิธีตั้งค่า linksys wrt54gl ให้เป็น access point ครับ  (อ่าน 13831 ครั้ง)
boy_2009
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 13:26:42 »

ตามหัวข้อเลยครับ  อยากทราบวิธีตั้งค่า linksys wrt54gl ให้เป็น  access point ครับ  คือว่า  ในโรงเรียน สัญญานไวเลสในโรงเรียนมันไม่ทั่วถึง  ผมเลยซื้อเจ้า linksys wrt54gl  มากระจายสัญญานไวไฟเพิ่ม  และก็ลองเข้าไปตั้งค่าตามเวบนี้   http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=22.0  คือผมตั้งค่าตามเวบนี้เลยครับ ยังไงก็เข้าไม่ได้ ทั้งที่ไปเช็คดูที่ status แล้วขึ้นตั้ง  70% +  อ้อ ผมลง firmware ของ dd-rt v24 mini ครับ
แต่ผมทำตามเวบนี้ http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=15.0  ต่อสายแลนเข้าเน็ตได้ครับ แต่ไม่เห็นสัญญาน ไวเลทของตัว linksys ครับ  ใครมีวิธีตั้งค่า ช่วยโพสให้หน่อยครับ ผมงมมาตั้งแต่วันศุกร์ที่ 22 ละครับ  ที่ผมทำได้ก็คือ ลองเอาสายแลน จากตัวไวเลส ตัวที่เป็นโมเด็ม ต่อเข้า พอร์ทแลนของ wrt54gl นี่สามารถใช้ได้เลยครับ รับสัญญานจาก linksys wrt54gl  แล้วเข้าเน็ตได้ปกติ แต่ที่ผมอยากได้ก็คือ อยากให้linksys wrt54gl  รับสัญญานจาก ไวไฟ ตัวที่ปล่อยประจำ  แล้ว เอาตัว linksys wrt54gl  ปล่อยอีกอาคารหนึ่งได้เลย โดยไม่ต้องต่อสาย  เพราะ ไม่อยากต่อสายข้ามอาคาร  กลัวสายขาด เพราะ มันห่างกันเกือบ 200 เมตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 11:37:00 โดย boy_2009 » IP : บันทึกการเข้า

นายบรรหาร   ไชยเรือน  118 บ.หนองด่าน  ม. 1  ต.รอบเวียง  อ.เมือง  จ.เชียงราย 57000
0646255691
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 16:58:47 »

ค่าดีฟอลท์ของมันก็เล่นได้เลยครับ โดยไม่ต้องทำอะไร  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

abs
ระดับ ป.ตรี

แค่คนชอบถ่ายรูป ^^

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 10:09:10 »

ขอรายละเอียดอีกหน่อยนะครับ เดียวก็มีคนมาช่วยตอบ  ยิงฟันยิ้ม

ของผมใช้ TP-LINK WA730RE Range Extender เซ็ทง่ายมาก แสกนหาคลื่นเลือกคลื่นที่จะใช้ ถ้าคลื่นมีพาสเวิร์ดก็ใส่พาสเวิร์ดซะ จบเลยครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=246524.0

ถ่ายรูปนี้มันสนุกจัง^^
boy_2009
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 11:33:26 »

ขอรายละเอียดอีกหน่อยนะครับ เดียวก็มีคนมาช่วยตอบ  ยิงฟันยิ้ม

ของผมใช้ TP-LINK WA730RE Range Extender เซ็ทง่ายมาก แสกนหาคลื่นเลือกคลื่นที่จะใช้ ถ้าคลื่นมีพาสเวิร์ดก็ใส่พาสเวิร์ดซะ จบเลยครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=246524.0

ก็ตอนนี้ก็ประมาณนี้ครับผม  ไม่รู้จะลงให้ละเอียดยังไงอีกแล้วครับ เอาเป็นว่า ขอเป็นวิธีตั้งค่า ตัว linksys wrt54gl ให้รับสัญญาน ไวไฟในโรงเีีัรียน จากอาคารหนึ่ง ให้ตัว linksys wrt54gl นำสัญญานนั้นมากระจายต่ออีกอาคารหนึ่งโดยไม่ต้องลากสายแลนมาอีกอาคารหนึ่ง แบบนี้ครับผม

นายบรรหาร   ไชยเรือน  118 บ.หนองด่าน  ม. 1  ต.รอบเวียง  อ.เมือง  จ.เชียงราย 57000
0646255691
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 18:02:17 »

มันก็ต้องเข้า 192.168.1.245 มั่ง จำไม่ได้ ดูคู่มือเองครับ แล้วไปตั้งค่าเอาเอง ของแบบนี้มันต้องมั่วกันหน่อย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เด้อ แต่ไม่รู้ว่าท่านมีพื้นมากแค่ใหนนี่ซิ ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะคุยยังไงดีให้เข้าใจกว่านี้ เพราะคนข้างบนก็แนะนำได้เข้าท้าที่สุดแล้ว ยังไงถ้าทำไม่เป็นก็เอามาลองเซตกันที่ร้านได้ครับ เฮ่อเหนื่อยแท้เหลา ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
boy_2009
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 09:36:26 »

มันก็ต้องเข้า 192.168.1.245 มั่ง จำไม่ได้ ดูคู่มือเองครับ แล้วไปตั้งค่าเอาเอง ของแบบนี้มันต้องมั่วกันหน่อย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน เด้อ แต่ไม่รู้ว่าท่านมีพื้นมากแค่ใหนนี่ซิ ผมก็เลยไม่รู้ว่าจะคุยยังไงดีให้เข้าใจกว่านี้ เพราะคนข้างบนก็แนะนำได้เข้าท้าที่สุดแล้ว ยังไงถ้าทำไม่เป็นก็เอามาลองเซตกันที่ร้านได้ครับ เฮ่อเหนื่อยแท้เหลา ยิงฟันยิ้ม
ก็ผมลองดูหลาย ๆ บทความแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้เลย ก็พอตั้งค่าได้ ถ้าของ tp link นี่เซ็ตบ่อยแต่ของ linksys นี่ยังไม่เคยครับ ก็เลยงง เลยอยากจะได้ขั้นตอนครับ อ้อ ผมลง firmware ของ dd wrt v24 mini แล้วนะครับ

0646255691
bblagent
ยามเจ้ามาเอาอะไรมาได้บ้าง มีทรัพย์สินต่างๆติดมาใหม ยามเจ้าไปเจ้าจะเอาอะไรไป มีสิ่งใดไปไ
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2012, 15:35:59 »

ต้องเซ็ทแบบบริจรีพีทเตอร์หรือว่า wds ครับลองหาเอ็กเพิทที่ sys2u ครับ

"มนุษย์มักพยายามจะหลอกตัวเองอยู่เสมอในสิ่งที่ไม่เที่ยงแท้ว่าเที่ยงแท้และหลงวนอยู่กับสิ่งที่เป็นทุกข์ว่าเป็นสุข" (ว.วชิรเมธี)
หน้า: [1] พิมพ์