เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 29 มีนาคม 2024, 02:42:37
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอเสนอความคิดเห็นนิดนึ่งนะครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอเสนอความคิดเห็นนิดนึ่งนะครับ  (อ่าน 1297 ครั้ง)
sabaidree
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:29:34 »

คือเท่าที่ผมได้เข้ามาติดตามข้อมูลการเกษตรจากเว็บบร์ดของเว็บต่างๆหลายเว็บ
ทุกเว็บจะเจอปัญหาเหมือนกันคือ มีกระทู้ขายของมากเกินไป จนทำให้ความสนใจที่จะเข้าเว็บเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลความรู้ทางการเกษตรลดลง และแต่ละเว็บก็จะปรับปรุงโดยการเปิดห้องใหม่ไว้สำหรับซื้อ-ขายต่างหาก ให้ผู้ที่สนใจในแต่ละด้านเลือกเข้าใช้ได้ และสะดวกมากขึ้น สมาชิกท่านอื่นคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 12:43:48 »

ขออนุญาตตอบและขอแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่ผมทำงานกับเจ้าหน้าที่เกษตรทั้งระดับ
อำเภอและระดับจังหวัด เมื่อตอนที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์มีความคิดที่จะให้มีการเลือกตั้งสภาเกษตรกร ตามพระราชบัญญัติ ในปีพุทธศักราช 2553 และให้มีการเลือกตั้งเมื่อวันที่ 13 ก.พ 2554
เอาหมู่บ้านละ 1 คน
   ทีนี้มาถึงประเด็นที่ว่าคำว่า "เกษตรกร" และเกษตรกรรม " มันเกี่ยวกันตั้งแต่การผลิต การแปรรูปและการจำหน่าย  ในอดีตเกษตรกรส่วนใหญ่ก็จะเป็น "ผู้ผลิต" เสียส่วนใหญ่ ที่จะแปรรูปก็คงแค่เอาข้าวมาตำ หรือสี เพื่อการบริโภคในครัวเรือนเท่านั้น ดังนั้นกระบวนการตั้งแต่ต้นจนจบนี้ มันเกี่ยวข้องกับหลายฝ่าย เช่น  ผู้ผลิต-นายหน้าหรือพ่อค้าคนกลาง-ผู้แปรรูป-ผู้จำหน่าย-ผู้บริโภค ผมถามว่าในอดีตหรือปัจจุบันสัดส่วนของผู้ผลิตที่ได้รับเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่ผู้เบริโภคต้องควักเงินจ่ายมันมีมากไหม อย่างที่เราอยู่แล้ว บ.ใหญ่ ๆ ก็รวยจากผลผลิตทางการเกษตรมากมายแต่ผู้ผลิตติดหนี้สินที่ดินถูกยึด ขายให้นายทุน(ที่ผมทราบเพราะว่าผมเป็นตัวแทนเกษตรที่เข้าไปเป็นคณะกรรมการช่วยเหลือหนี้สินเกษตรกรที่ถูกฟ้องร้องจนเข้าสู่กระบวนการบังคับคดี) ที่คือระบบตลาด "เสรี" ที่คนที่ฉลาดกว่า มีทุนมากกว่า เข้าถึงทุนได้มากกว่า เข้าถึงเทคโนโลยีได้มากกว่า ย่อม "ได้เปรียบ"
          ผมจะสรุปว่า เมื่อ เชียงรายโฟกัส ได้เปิดเว็บขึ้นมาก็พยายามที่จะให้คนทุกกลุ่มได้มีบอร์ดเป็นของตนเองตามลักษณะความชอบ อาชีพเดียวกัน ซึ่งผมยอมรับว่าดีมาก แม้ว่าเจ้าของจะอายุยังน้อย แต่ความคิดความอ่านเหลือเฟือครับ กว้างยิ่งกว่าทะเล..จริง ๆ
          พอย้อนมาถึงบอร์ด "การเกษตร" มันก็ต้องมีละครับคนผลิต คนแปรรูป คนจำหน่าย และคนซื้อ จะมาพบกันในโลก "ไร้ขอบเขต" ใบนี้  ในโลกเสรีก็ย่อมมีครับ  ใครพูดก็พูด(ในขอบเขต)ใครใคร่ขายก็ขาย ใครใคร่ซื้อก็ซื้อ เพราะนี้โลกที่กำลังทำให้โลกเราตัดขั้นตอนอันยุ่งยากต่าง ๆ ลง ลดช่องว่างการตลาดลง ให้โอกาสผู้ผลิต(เกษตรกร) ได้ลืมตาอ้าปากกับเขาบ้าง
         ผม่ไม่มี อคติกับใคร ในเมื่อผมเห็นมาอย่างนี้ เพียงเอามาเล่าสู่กันฟัง คงไม่โกรธผมนะครับ
เบอร์ของผมครับ 08957693 รูปนี้ก็รูปตัวจริงครับ

* 217075-m-thumb.jpg (2.9 KB, 100x64 - ดู 195 ครั้ง.)

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 22:20:10 »

คนขายในนี้เบิ้ลผลิตเองขายเองเน้อครับ สงสัยหรือสนใจเรื่องไหนเข้าไปถามตี๊กระทู้คนขายได้เลย เบิ้ลบ่าได้ขายอย่างเดียวเบิ้ลสอนวิธีดูแลตวย ถ้าซื้อในกาดก่อจะได้ของอย่างเดียว บ่าได้หมู่บ่าได้ฝูงเน้อ จะใดก่อจ่วยอุดหนุนกั๋นเน้อคับ แหม๋มอย่างจะได้ดูตลาดได้ว่าของอะหยั๋งล้นตลาด หมู๋เฮาจะได้บ่าต้องผลิตเพิ่ม ของอะหยั๋งขาดตลาด จะได้ขุดมาขาย ห้องเกษตรนี้ดูเป็นกั๋นเองกว่าห้องขายสัตว์เลี้ยงก่อน ผมชอบขนาด
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:48:07 »

อิอิ.......
ขอสุมาแต้ๆครับ คือ กระทู้ขายของตี่ว่า เป็นกระทู้ขายของตี่เป็นของบริษัทฯ หรือตี่เซลเอามาขาย เพราะจะเข้ามากั๋นนัก และส่วนใหญ่โฆษนาเกินจริง(คิดเหมือนผมก่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) เช่นสารนั้นสารนี้ ปุ๋ยนั้นปุ๋ยนี้ ส่วนใหญ่สารสกัดเหล่านั้นเฮาเองกะหมักได้ ผลกะบ่ต่างกั๋น เจื่อผมเต๊อะ เพราะผมเกยเป็นเซลล์ ผมจบแม่โจ้ สิ่งตี่ดีตี่สุดสำหรับพืชกะคือ วิธีการดูแลเอาใจ๋ใส่ ผมเกยเอารูปผลผลิตของลูกก้า(เป๋นผลผลิตดีที่สุดเท่าตี่เกยเห็นมา)ไปลงในโปรชัวร์โฆษณาของบริษัท แต่ภายหลังลูกก้าแอบบอกผมว่า เขาบ่เกยใจ้ของตี่ซื้อ(ของบริษัท)เลย.............

แต่ของตี่เกษตรกรผลิตและซื้อ-ขายกั๋นเองนั้น สนับสนุนเต็มตี่อยู่แล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จะใดกะขอสุมาแหมกำเน้อออออออออออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:53:09 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 16:22:36 »

ผมเริ่มหันตวยตามความเห็นข้างบนแระ 5555
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 18:00:57 »

ยิ้มกว้างๆ...ยินดีน้อมรับความคิดเห็นไปปรับปรุงครับ....แต่ถ้าจะแยกเปิดอีกห้องไว้สำหรับซื้อ-ขายสินค้าเกษตร....ห้องบอร์ดจะเยอะไปนะครับ...เดี๋ยวห้องนี้จะเงียบเหงาอีก...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 19:53:14 »

ยิ้มกว้างๆ...ยินดีน้อมรับความคิดเห็นไปปรับปรุงครับ....แต่ถ้าจะแยกเปิดอีกห้องไว้สำหรับซื้อ-ขายสินค้าเกษตร....ห้องบอร์ดจะเยอะไปนะครับ...เดี๋ยวห้องนี้จะเงียบเหงาอีก...
อิอิ....... จริงด้วย
งั้นอย่างเดิมก็ได้เน๊าะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
lotto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 20:05:27 »

เดี๋ยวไม่มีใครสนใึจ กระทู้เขาก็ตกไปเองหรอกนะคะ แต่ก็ไม่แน่ อาจจะอัพขึ้นมาบ่อยๆ ก็ได้นะคะ คิดว่่าเลือกเอาสิ่งที่เราสนใจกันดีกว่านะคะ บางคนเขาก็ต้องการข้อมูลพวกนั้นก็มีนะคะ เวบนี้ดีมากสำหรับเกษตกรและผู้เริ่มต้นจะทำกาีรเกษตรทั้ง้ที่ทำเป็นอาชีำพหลักและเสริมหรือผู้ทำ้เป็นงานอดิเรกนะคะ ขอกด like ให้ จขกท และคนที่แ่สดงความคิดเห็นทั้งสองข้างบนนะคะ
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 10:44:42 »

คือก็ไม่ได้มองใครในแง่ลบนะครับ แต่บางทีก็อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ กับข้อมูลที่เขาให้มา เช่น
-ผ่านการทดลองในยานอวกาศ(นาซ่าคงไม่ใช้งบประมาณมหาศาลขึ้นไปในอวกาศเพื่อทดลองปุ๋ยแล้วเอากลับมาขายบนโลก)
-ใช้ 1 แคปซูล/ไร่ สามารถลดการใช้ปุ๋ยได้ครึ่งหนึ่ง(เป็นไปได้หรือไม่ ที่สารอะไรซักอย่างเพียงไม่กี่กรัมจะสามารถทดแทนปุ๋ยเคมี(คิดให้เป็นสารบริสุทธิ์100%เลย)เป็น10-20กก. ถ้าคิดเป็นสัดส่วนแล้วก็อาจจะได้ประมาณ 1:1,000)
-ยกเว้นถ้าเขาสามารถอธิบายกระบวนการหรือกลไกตามผลที่เขาบอกได้(ไม่ใช่ว่าจะมาใส่ผมอย่างเดียวเลย ยิงฟันยิ้ม)

แบบนี้เป็นต้นครับ
สิ่งที่เป็นห่วงไม่ใช่ว่าจะอยากไปจำกัดสิทธิของใคร แต่สิ่งที่กลัวคือ อาจจะมีการหลอกลวงกันเกิดขึ้นในเว็ปของพวกเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 16:03:55 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 11:09:44 »

คือก็ไม่ได้มองใครในแง่ลบนะครับ แต่บางทีก็อดเป็นห่วงไม่ได้ครับ กับข้อมูลที่เขาให้มา เช่น
-ผ่านการทดลองในยานอวกาศ(นาซ่าคงไม่ใช้งบประมาณมหาศาลขึ้นไปในอวกาศเพื่อทดลองปุ๋ยแล้วกลับเอามาขายบนโลก)
-ใช้ 1 แคปซูล/ไร่ สามารถลดการใช้ปุ๋ยได้ครึ่งหนึ่ง(เป็นไปได้หรือไม่ ที่สารอะไรซักอย่างเพียงไม่กี่กรัมจะสามารถทดแทนปุ๋ยเคมี(คิดให้เป็นสารบริสุทธิ์100%เลย)เป็น10-20กก.)
-ยกเว้นถ้าเขาสามารถอธิบายกระบวนการหรือกลไกตามผลที่เขาบอกได้(ไม่ใช่ว่าจะมาใส่ผมอย่างเดียวเลย ยิงฟันยิ้ม)

สิ่งที่เป็นห่วงไม่ใช่ว่าจะอยากไปจำกัดสิทธิของใคร แต่สิ่งที่กลัวคือ อาจจะมีการหลอกลวงกันเกิดขึ้นในเว็ปของพวกเราครับ

ใช่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ลุงใจ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 11:31:29 »

ขออนุญาตตอบและขอแสดงความคิดเห็น ในฐานะที่ผมทำงานกับเจ้าหน้าที่เกษตรทั้งระดับ
อำเภอและระดับจังหวัด เมื่อตอนที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์มีความคิดที่จะให้มีการเลือกตั้งสภาเกษตรกร ตามพระราชบัญญัติ ในปีพุทธศักราช 2553 และให้มีการเลือกตั้งเมื่อวันที่ 13 ก.พ 2554
เอาหมู่บ้านละ 1 คน
   ทีนี้มาถึงประเด็นที่ว่าคำว่า "เกษตรกร" และเกษตรกรรม " มันเกี่ยวกันตั้งแต่การผลิต การแปรรูปและการจำหน่าย  ในอดีตเกษตรกรส่วนใหญ่ก็จะเป็น "ผู้ผลิต" เสียส่วนใหญ่ ที่จะแปรรูปก็คงแค่เอาข้าวมาตำ หรือสี เพื่อการบริโภคในครัวเรือนเท่านั้น ดังนั้นกระบวนการตั้งแต่ต้นจนจบนี้ มันเกี่ยวข้องกับหลายฝ่าย เช่น  ผู้ผลิต-นายหน้าหรือพ่อค้าคนกลาง-ผู้แปรรูป-ผู้จำหน่าย-ผู้บริโภค ผมถามว่าในอดีตหรือปัจจุบันสัดส่วนของผู้ผลิตที่ได้รับเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่ผู้เบริโภคต้องควักเงินจ่ายมันมีมากไหม อย่างที่เราอยู่แล้ว บ.ใหญ่ ๆ ก็รวยจากผลผลิตทางการเกษตรมากมายแต่ผู้ผลิตติดหนี้สินที่ดินถูกยึด ขายให้นายทุน(ที่ผมทราบเพราะว่าผมเป็นตัวแทนเกษตรที่เข้าไปเป็นคณะกรรมการช่วยเหลือหนี้สินเกษตรกรที่ถูกฟ้องร้องจนเข้าสู่กระบวนการบังคับคดี) ที่คือระบบตลาด "เสรี" ที่คนที่ฉลาดกว่า มีทุนมากกว่า เข้าถึงทุนได้มากกว่า เข้าถึงเทคโนโลยีได้มากกว่า ย่อม "ได้เปรียบ"
          ผมจะสรุปว่า เมื่อ เชียงรายโฟกัส ได้เปิดเว็บขึ้นมาก็พยายามที่จะให้คนทุกกลุ่มได้มีบอร์ดเป็นของตนเองตามลักษณะความชอบ อาชีพเดียวกัน ซึ่งผมยอมรับว่าดีมาก แม้ว่าเจ้าของจะอายุยังน้อย แต่ความคิดความอ่านเหลือเฟือครับ กว้างยิ่งกว่าทะเล..จริง ๆ
          พอย้อนมาถึงบอร์ด "การเกษตร" มันก็ต้องมีละครับคนผลิต คนแปรรูป คนจำหน่าย และคนซื้อ จะมาพบกันในโลก "ไร้ขอบเขต" ใบนี้  ในโลกเสรีก็ย่อมมีครับ  ใครพูดก็พูด(ในขอบเขต)ใครใคร่ขายก็ขาย ใครใคร่ซื้อก็ซื้อ เพราะนี้โลกที่กำลังทำให้โลกเราตัดขั้นตอนอันยุ่งยากต่าง ๆ ลง ลดช่องว่างการตลาดลง ให้โอกาสผู้ผลิต(เกษตรกร) ได้ลืมตาอ้าปากกับเขาบ้าง
         ผม่ไม่มี อคติกับใคร ในเมื่อผมเห็นมาอย่างนี้ เพียงเอามาเล่าสู่กันฟัง คงไม่โกรธผมนะครับ
เบอร์ของผมครับ 08957693 รูปนี้ก็รูปตัวจริงครับ
เอ่อ..........เบอร์ไม่ครบครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 14:53:00 »

ห้องเดียวก้ดีครับ มีครบ รู้ฃ่วงนี้เขาฮิตปลูกอะไร และเป็นกันเองดีครับ ม่วนขนาดครับ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
HemaraJ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 15:12:03 »

ผมเห็นด้วยว่าแยกห้องนะครับ 

แยกกันแล้วห้องพูดคุย กระทู้พูดคุยอาจจะเพิ่มมากกว่านี้ก็ได้ 
เวลาไครมีปัญหา หรืออยากแชร์อะไรก็กล้าโพสได้เต็มที่หน่อย
ปัจจุบันมีแต่โฆษณาขายของ  จะหาอ่านข้อมูลยากจริงๆ

แยกให้เป็นสัดเป็นส่วนชัดเจน ไหนแชร์ข้อมูล ไหนขายของ ผมว่ามันเป็นระเบียบเรียบร้อยดีนะ
แต่ก็อาจจะมีพวกหน้ามึนตาใสบ้าง

สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 15:51:01 »

นี่......กลั๋วห้องเงียบเหงาตวยกาครับ....... ยิงฟันยิ้ม

* index.gif (6.39 KB, 50x50 - ดู 75 ครั้ง.)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 17:39:27 »

ตามนั้นครับ แต่จะอนุโลมให้ซื้อขายกันเฉพาะสินค้าที่ เกี่ยวกับการเกษตรเท่านั้น ขายอย่างอื่นไม่มีย้ายครับลบทิ้งอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม
-ผ่านการทดลองในยานอวกาศ(นาซ่าคงไม่ใช้งบประมาณมหาศาลขึ้นไปในอวกาศเพื่อทดลองปุ๋ยแล้วเอากลับมาขายบนโลก)

-ใช้ 1 แคปซูล/ไร่ สามารถลดการใช้ปุ๋ยได้ครึ่งหนึ่ง(เป็นไปได้หรือไม่ ที่สารอะไรซักอย่างเพียงไม่กี่กรัมจะสามารถทดแทนปุ๋ยเคมี(คิดให้เป็นสารบริสุทธิ์100%เลย)เป็น10-20กก. ถ้าคิดเป็นสัดส่วนแล้วก็อาจจะได้ประมาณ 1:1,000)

โฆษณาก็คือโฆษณาครับ อยู่ที่วิจารณญาณของผู้อ่านครับว่าเป็นไปได้ไหม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 18:15:41 »

ตามนั้นครับ แต่จะอนุโลมให้ซื้อขายกันเฉพาะสินค้าที่ เกี่ยวกับการเกษตรเท่านั้น ขายอย่างอื่นไม่มีย้ายครับลบทิ้งอย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม

โฆษณาก็คือโฆษณาครับ อยู่ที่วิจารณญาณของผู้อ่านครับว่าเป็นไปได้ไหม
อ๊าว.................จบแม่โจ้โตยก๊า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 18:18:24 »

อ๊าว.................จบแม่โจ้โตยก๊า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
มรณ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 21:19:50 »

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เข้ามาอ่านเรื่องการเกษตรในเว็บนี้อยู่ประจำๆ
ผมว่านะอย่างนี้ก็ดีแล้ว สนใจอันไหนก็เข้าดูและอ่าน อันไหนไม่น่าสนใจก็ไม่ต้องดู
หน้า: [1] พิมพ์